เคล็ดลับการดูแว่น RayBan wayfarer mark1 ^^

ชื่อกระทู้: เคล็ดลับการดูแว่น RayBan wayfarer mark1 ^^

มาตรฐาน เคล็ดลับการดูแว่น RayBan wayfarer mark1 ^^

เนื่องจากเดี๋ยวนี้เริ่มมีแว่น RayBan wayfarer mark1 งาน copy super mirror ออกมาขายเยอะมากครับ ผมเลยอยากแชร์ความรู้กับคนรักแว่นหน่อย ใครที่ชอบแว่นพวกนี้ก็มาแสดงความคิดเห็นกันได้นะครับ ขอเริ่มจากแว่น RayBan wayfarer mark1 usa ก่อนนะครับ เนื่องจากโรงงานของ
    อเมริกาสมัยก่อนยังผลิตแว่นที่ใช้เครื่องจากโรงงานผส มกับการประกอบด้วยมือคน ไม่เหมือนสมัยนี้ที่ใช้เครื่องจักรผลิตทุกชิ้นส่วนนะ ครับ
    ข้อสังเกตง่ายๆก่อนนะครับ
    ขออภัยนะครับรูปยืมมาจากเว็บต่างๆเพื่อความรู้ของคนร ักแว่นละกันนะครับ^^
    1. บานพับของแว่นจะเป็นสแตนเลสแท้ไม่ลอกไม่มันวาวเกิน เคี้ยวบานพับจะ7เคี้ยว ติดที่กรอบแว่น3เคี้ยว ขาแว่น4เคี้ยวสลับกัน และโค้งรับเสมอกันพอดี
    น๊อตตรงบานพับจะกลมแบนและบานออก เหมือนทรงกรวยโดนตัด หมุดยึดบานพับ จะเม็ดกลมและแบน จะไม่กลมเป็นไข่ปลาเหมือนรุ่นใหม่ครับ
    Name:  2360d763af5c384b915a31d5d97aeb51.jpg
Views: 2538
Size:  60.7 KB
    2.เม็ดข้าวช่วงปลายคิ้วซ้ายขวากับขาแว่นจะมีขนาดเท่า กันและเป็นสแตนเลสเนื้อเรียบไม่มันวาว จะเห็นเป็นทรงเม็ดข้าวออกเหลี่ยมชัดและ แบนไม่อูมหรือบวมเหมือนของcopy
    Name:  1144.jpg
Views: 1775
Size:  7.7 KB
    Name:  1145.jpg
Views: 1710
Size:  4.8 KB
    อย่าอิจฉาใครเพราะ ชีวิตคนเรานั้นสั้นเกินกว่าที่จะเป็นคนอื่น ^^

3.ลายปั๊มขาแว่นครับเนื่องจากสมัยก่อนยังไม่มีการยิง เลเซอร์เหมือนสมัยนี้ เค้าจึงใช้เพรทแม่พิมพ์โลหะกดด้วยความร้อนลงขาแว่น และดึงออกทำให้ ตัวพิมพ์เนื้อพลาสติกจะ
    ปลิ้นออกตามขอบลายเส้น และนู้นขึ้นมาตามขอบลายเส้นตอนเพรทแม่พิมพ์ดึงออกเวล าใช้นิ้วสัมผัส จะมีความรู้สึกนูนออกมานิดหน่อย และลายเส้นจะเส้นเล็กคม เพราะเวลาใช้เพรทแม่พิมพ์เนื้อพลาสติกจะอยู่เท่าเดิม มันจึงปลิ้นออกจากการโดนเพรททับ แต่ถ้าเป็นงานcopyจะไม่เห็นลอยเนื้อพลาสติกปลิ้นออก เพราะใช้เลเซอร์สลักเซาะร่องเนื้อพลาสติกจะหลุดออกแล ะลายเส้นจะใหญ่
    Name:  1ab6e557c3156b43582ee2a20bcb26cd.jpg
Views: 2211
Size:  69.8 KB
    ตัวนี้เป็นขาแว่น RayBan wayfarer mark 2 จะเห็นลอยปลิ้นชัดเจนขึ้น และในรูปจะเห็นรูปดอกจันตรงขาแว่นด้วย* นั้นคือรุ่นสุดท้ายของmark 2 ลายละเอียดเดี๋ยวค่อยเขียนต่อ
    Name:  6346248690740786741.jpg
Views: 3688
Size:  23.5 KB
    วันนี้เอาพอประมาณก่อนใครรักแว่นและมีความรู้เข้ามาแ ชร์กันได้เลยครับ
    อย่าอิจฉาใครเพราะ ชีวิตคนเรานั้นสั้นเกินกว่าที่จะเป็นคนอื่น ^^

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ติดตามครับๆ เก็บความรู้

Bookmarks