รบกวนถามเรื่อง Gs คับ

ชื่อกระทู้: รบกวนถามเรื่อง Gs คับ

มาตรฐาน รบกวนถามเรื่อง Gs คับ

อยากรู้ว่า Gs มีกี่รุ่นดูส่วนต่างตรงไหน และ Gs อินเดียน่าเล่นมั้ยคับ

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

แล้วไอ้ gs อินเดียว นี่มันหน้าตาเป็นไงอะคับ ไม่เคยเห็น(จิงๆ)
    มีด้วยเหรอ(อยากรู้) em97
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

GS160 Mark1 , GS160 Mark2 ,GS150 1958
    อินเดียไม่เคยเจอ!
    Classic Never Die

Senior Member
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พอจะรู้อยู่บ้างครับ

เริ่มจากปี 1955 จนถึง 1959 คือ GS 150 VS1-VS5 รวม 5 ตัว
    เครื่องคล้ายแฮนด์แป็บ ใช้ลูกสูบดูดน้ำมัน

ตัวถัดมาเริ่มประมาณปี 1961-63 คือ GS 160 Mark 1 - Mark 2
    แต่มีอีกตัวต่างกันที่กุญแจคอ (เหมือน Sprint) ก็แปลกใจว่าทำไมไม่เรียก Mark 3?
    เครื่องคล้าย เครื่องรุ่นใหม่ คือใช้โรตารีเป็นตัวดูดน้ำมัน

*เพิ่มเติม*
    GS Mark 1 ที่เข้ามาขายในบ้านเราจะเป็นตูดเหลี่ยมครับ
    (ถ้ามีเวลากับกล้องจะไปถ่ายรูปซากแท้ๆมาให้ดู)
    และเท่าที่รู้ อินเดียไม่ได้ผลิต GS ครับ

Member at64lam2's Avatar
    สถานที่
    Ayuttaya classic bike Project2**Bug's scooter gang
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ได้ความรู้อีกเยอะเลย

แล้วช่วยแนะนำวิธีดูgsm1-m2แท้ๆทีครับกำลังสนใจแต่ดูไม่เป็นเห็นว่ารถแปลงระบา ดหนักถ้าโดนไปเศร้าแน่ๆๆราคตาแรงซะเหลือเกินตอนเนี้ย ขอบพระคุณคร้าบบบบบบ

Senior Member
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน โทรมาแล้วกัน

ต้องอยู่หน้าตัวรถเลยอ่ะครับ เพราะถ้ามานั่งพิมพ์ มันจะยาวมาก (ขี้เกียจพิมพ์ครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Baguette Man : 31-01-2007 เมื่อ 11:07

Member at64lam2's Avatar
    สถานที่
    Ayuttaya classic bike Project2**Bug's scooter gang
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แนะนำวิธีดูทีครับ

แนะนำวิธีดูทีครับ

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

แล้ว Ss ละ เครื่องเหมือนกันไหม
    .
    .
    ..:: เลิก Mods ชั่วคราว ::..

lmagine's Avatar
    สถานที่
    ~ ☆Classic 60's ~
    ขอบคุณ
    0

Smile ...

ต้องดูหลายอย่างประกอบกันครับ

เพราะบางทีคนรุ่นก่อนๆ ก็เอารถไปทำโน่นทำนี่ จนบางทีมาถึงรุ่นเรา สภาพรถก็เปลี่ยนไปมากครับ

แต่ก็ยังคงความเป็นGsอยู่แหละคับ

วิธีดูแบบคนพึ่งเริ่มก็ตามนี้เลยคับ

1.ศึกษารายละเอียดรถให้แม่นๆ ดูจากภาพให้เยอะๆ จำเอาจากในภาพ

2.เวลาเจอรถจริงๆที่ไหนก็เข้าไปยืนดูก็ได้คับ ถ้าเจอเจ้าของรถก็ลองถามๆเค้าดู ก็ชมรถเค้าไปก่อนแบบ "รถสวยนะคับ รุ่นนี้มันยังไงๆ ขอดูเครื่องหน่อยได้มั้ย" อะไรเงี้ยคับ

3.เชคเลขเครื่องเลขเฟรมให้ตรงรุ่น+ตรงในเล่ม แต่พศ.ที่จดทะเบียน บางคันอาจจะไม่ตรง (แค่บางคันนะคับ) อย่างถ้ารถปี64 ก็จะต้องจดทบ.ปี64ใช่มั้ยคับ แต่บางคันอาจจะจดช้าไปบ้างเป็นปี65ก็ได้คับ (อันนี้นานๆมากจะเจอที )
    หรือบางทีเจ้าของเค้าไปขึ้นทบ.ใหม่ ก็อาจเป็นปีหลังๆไปเลย

ถ้าให้ชัวร์ก็ดูเลขในเล่มให้ตรงกับตัวรถก่อนคับ

4.ดูสภาพรถที่เราจะซื้อ เครื่องตรงรุ่นมั้ย เฟรมเดิม หรือปะผุ ตัดแต่งอะไรมามากรึป่าว + ดูของติดรถว่าเดิมมั้ย หรือถ้ามันไม่เดิมก็ถามเจ้าของว่าที่มันไม่เดิมเพราะ อะไร แต่ก็ต้องเข้าใจนะคับว่า รถมัน30-40ปีแล้วให้เดิมหมดก็เทพเกินไปหน่อย - -"

5.พาคนดูเป็นไปด้วย

แล้วก็ " ใจเย็นๆ " คิดซะว่าถ้าคันนี้ไม่ได้ตามเป้าก็ดูคันอื่นก็ได้ รถในไทยไม่ได้มีแค่คัน2คัน มีเป็นร้อยเป็นพันอะคับ ต้องวางฟอร์มนิดนึง

เงินอยู่ในมือเราถ้าซื้อแล้วเรียกคืนไม่ได้อะจ้า ถ้าได้รถไม่ถูกใจเดี๋ยวจะเบื่อ+เสียดาย

6.***อันนี้ก็สำคัญคับ คือ ดูเจ้าของรถด้วยว่าจิงใจป่าวหรือมันขี้โม้เกินไปป่าว อะไรยังงี้คับ

ข้อนี้ใช้เป็นส่วนประกอบในการซื้อรถได้มากๆเลยคับ ฮาๆๆๆ

*มันต้องใช้ทุกอย่างประกอบกันคับ บางทีรถทะเบียนตรงๆแต่ตัวรถเป็นรุ่นอื่นแปลงมาก็ได้ คนเราถ้าอยากได้เงินมันก็ก็หาวิธีตบตาสารพัดละคับ
    วิธีดูภายนอกก็มีแค่นี้หละคับ ส่วนพวกเครื่อง+รายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ถามแฟนพันธ์แท้อย่างพี่บอยamcrowดีกว่าคับ หรือเข้าไปดูในCLUB VS ก็ได้ /\2

http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=88 <--ทางเข้าCLUB VS คับ หุหุ

ปล.ผมยังเคยซื่อบื้อแบบสุดๆมาแล้วเลย ฮาๆๆๆ(หัวเราะทั้งน้ำตา) ได้ mk 1 มาอยู่ในมือแต่ดันคิดว่าเป็น mk2 ไปๆมาๆก็ขายไปซะงั้นคับ - -" พึ่งมารู้จากพี่บอย amcrow เมื่อไม่นานเนี่ยแหละว่า รถที่ตรูขายมันเป็น mk 1 โธ่ๆๆๆๆ พระเจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lmagine : 10-02-2007 เมื่อ 22:49
    006-256-9158
    ภัทร์ระพี เศวตโพธิ์ฉัตร
    ธ.กสิกรไทย ส.ธนบุรี
    ออมทรัพย์

Bookmarks