สอบถามเรื่องการผ่าเครื่องครับ...

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องการผ่าเครื่องครับ...

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามเรื่องการผ่าเครื่องครับ...

สวัสดีครับ...ผมเป็นสมาชิกใหม่ อยู่แถวบางบัวทอง-ไทรน้อย มีเรื่องรบกวนสอบถามเพื่อนๆในคลับ ดังนี้ครับ
    -ผมจะเปลี่ยนแกนสตาทซ์ (เจ้าของเดิมเชื่อมมา) จะต้องผ่าเครื่องถูกต้องมั๊ยครับ
    -ถ้าไหนๆผ่าแล้วควรจะควรจะเปลี่ยนอะไหล่ตัวไหนไปพร้อม ๆกันเลยบ้างครับ..
    -ค่าแรง ไม่รวมอะไหล่ ควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ...
    รบกวนสอบถามเท่านี้ก่อนแล้วกันครับ...ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณ
    0

อ้อออ...แล้วก็อีกอย่าง...มีร้านแนะนำแถวบางบัวทอง-ไทรน้อย มั่งมั๊ยครับ...
    ปล.มีเพื่อนสมาชิกท่านไหนอยู่ย่านนี้บ้างมั๊ยครับ... อยากมีเพื่อนๆอยู่ใกล้ๆจะได้อุ่นใจ...555

NeoGeo's Avatar
    สถานที่
    club k
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hack_kmutt อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ...ผมเป็นสมาชิกใหม่ อยู่แถวบางบัวทอง-ไทรน้อย มีเรื่องรบกวนสอบถามเพื่อนๆในคลับ ดังนี้ครับ
    -ผมจะเปลี่ยนแกนสตาทซ์ (เจ้าของเดิมเชื่อมมา) จะต้องผ่าเครื่องถูกต้องมั๊ยครับ
    -ถ้าไหนๆผ่าแล้วควรจะควรจะเปลี่ยนอะไหล่ตัวไหนไปพร้อม ๆกันเลยบ้างครับ..
    -ค่าแรง ไม่รวมอะไหล่ ควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ...
    รบกวนสอบถามเท่านี้ก่อนแล้วกันครับ...ขอบคุณมากครับ

1.ต้องผ่าครับ
    2.ถ้าผ่าแล้ว ลองเช็คดูก้านลูกสูบ ว่ายังแน่นๆดีไหม ถ้ามีอาการหลวม ก็ควรอัดก้าน เปลี่ยนลูกปืน เปลี่ยนลูกสูบใหม่ เปลี่ยนซีลต่างๆ แต่อยากแนะนำว่าถ้าเครื่องยังฟิตดีวิ่งดีไม่มีเสียงแ หวน+ก้านดัง มีแค่แกนสตาทเชื่อม ก็อยากแนะนำให้ใช้ไปก่อน รอให้แหวนดัง ก้านดัีง ก่อนค่อยผ่าทีเดียว
    3.ค่าแรงนี้ไม่แน่ใจ แล้วแต่ตกลงกันเอง
    4.บางบัวทองคนในกลุ่มมีอยู่เยอะ ไว้มิตติ้งก็เชิญมาพบปะกันได้ครับ
    Classic is my Dad

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ...ที่คิดว่าจะเปลี่ยนก็เพราะตอนนี้น้ำมัน ซึมออกมาค่อนข้างเยอะจนแยกไม่ออกว่าไหลมาจากตรงไหนยั งกันบ้าง
    เลยคิดว่าจะเปลี่ยนประเก็น ซิลน้ำมันต่างๆไปพร้อมๆกันเลย...แต่ก็ไม่รู้ว่าอะไหล ่ที่ซึกหรออื่นๆที่ควรเปลี่ยนไปพร้อมๆกันเลยด้วย
    น่าจะมีจุดไหนยังงัยอีกบ้างครับ...
    ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณ
    0

ค่าแรงพอจะประมาณคร่าวๆได้มั๊ยครับ เช่น ไม่ควรเกิน xxxx บาท ถ้าเกินกว่านี้ถือว่าโดนฟัน หรือพอจะแนะนำร้านไว้ใจได้ที่เพื่อนๆพี่ๆแถบบางบัวทอ ง-ไทรน้อย เค้าเข้ากันประจำ จะได้อุ่นใจขึ้นได้ครับ...ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

มีมิตติ้งเมื่อไหร่ ไปแน่นอนครับ...

NeoGeo's Avatar
    สถานที่
    club k
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hack_kmutt อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ...ที่คิดว่าจะเปลี่ยนก็เพราะตอนนี้น้ำมัน ซึมออกมาค่อนข้างเยอะจนแยกไม่ออกว่าไหลมาจากตรงไหนยั งกันบ้าง
    เลยคิดว่าจะเปลี่ยนประเก็น ซิลน้ำมันต่างๆไปพร้อมๆกันเลย...แต่ก็ไม่รู้ว่าอะไหล ่ที่ซึกหรออื่นๆที่ควรเปลี่ยนไปพร้อมๆกันเลยด้วย
    น่าจะมีจุดไหนยังงัยอีกบ้างครับ...
    ขอบคุณมากครับ

น้ำมันซึมนี้ต้องลองสังเกตให้แน่ชัดว่าหยดจากตรงไหน แล้วถึงซื้อซีลหรืิอประเก็นมาเปลี่ยนให้ตรงจุด แต่ถ้าหาจุดที่น้ำมันซึมไม่ได้จิงๆก็ควรเปลี่ยนทั้งช ุด ปะเก็น+ซีล ถ้าปะเก็นก็ไม่ถึงกับผ่าเครื่อง ซีลถ้าเป็นพวกซีลสเตอร์หน้า ซีลแกนดันครัช ซีลแกนเกียร์ ซีลแกนสตาร์ท ก็ยังพอเปลี่ยนได้โดยไม่ต้องผ่า แต่ถ้าเป็นซีลจานไฟ ซีลข้างข้อ อันนี้ต้องผ่า

ส่วนมากถ้าผ่าเครื่องกันแล้ว เค้าจะฟิตเครื่องใหม่ทีเดียวเลย จะได้ไม่ต้องมาผ่ากันอีกหลายๆรอบ เสียเวลาเสียค่าแรง อะไหล่ตรงไหนที่มันจะสึกหลออันนี้ ตัวคุณต้องลองพิจารณาดูเอง ว่าเสียงแหวนดังไหม เสียงก้านดังไหม วิ่งดีแค่ไหน แรงอัดเวลาสตาร์ทแน่นไหม แต่ถ้าอยากจะฟิตเครื่องก็จัดเลยไม่ต้องฟังเสียงเครื่ องหรอก เพราะยังไงรถเก่ามันก็ต้องฟิตเครื่องอยู่ดี ไม่ช้าก็เร็ว

ค่าแรงช่าง ผมไม่ทราบจิงๆ เพราะพ่อผมซ่อมให้ตลอด ถ้าค่าอะไหล่อะพอบอกได้ ค่าแรงก็แล้วแต่ที่ แล้วแต่ช่าง แล้วแต่งาน แล้วแต่ฝีมือ

มิตติ้งรออีกแปป รอประธานกลับมาจาก ต.จ.ว. ก่อนเดี๋ยวมีจัด
    Classic is my Dad

ขอบคุณ
    0

เจ้าของเก่าเพิ่งฟิตมาไม่นานครับ แรงอัดเวลาสตาทซ์ยังดีอยู่...เสียงยังไม่มีอะไรดังให ้กวนใจ วิ่งก็ประมาณ60-70 ไปได้เรื่อยๆ
    แต่ระบบไฟน่าจะยังไม่สมบูรณ์หาที่ทำอยู่ครับ
    ถ้าอย่างนั้นเบื่องต้น ผมคงแก้ตามที่พี่แนะนำก่อนน่าจะดีกว่า คือ ปะเก็น,ซีลสเตอร์หน้า ซีลแกนดันครัช ซีลแกนเกียร์ ซีลแกนสตาร์ท
    เพราะตอนนี้หยดเยิ้มมากๆ...2อาทิตย์ หมดน้ำมันเกียร์ไป2ขวดแล้ว...
    ขอบคุณมากๆครับ ได้ความรู้เพียบเลย..

Senior Member unzeen's Avatar
    สถานที่
    •Club K•
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ซึมนี่หมายถึงหลังเร็วหรือป่าว
    ไอติม พาเพลิน

[email protected]

เดินทางด้วยรถคู่ใจมันช่างสบายใจ กว่ามีคนข้างกายที่ที่ไม่เคยรู้ใจเราเลย

บัญชี ธ.กรุงเทพ เลขบัญชี

909-0-24750-4 นายอนุพงศ์ เชื่อมมณี
    087-9237973
    บัญชี ธ.ไทยพาณิชย์ 4034060343

Member koakoa's Avatar
    สถานที่
    ดูไปก่อน
    ขอบคุณ
    0

ผ่าเครื่องทำมาต้นปี ค่าแรงช่าง500 บาท ครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ koakoa อ่านข้อความ
    ผ่าเครื่องทำมาต้นปี ค่าแรงช่าง500 บาท ครับ
    ขอบคุณมากๆเลยครับ จะได้มีราคากลางอ้างอิงได้บ้าง...

Bookmarks