ฐานความผิดเกี่ยวกับการใช้รถ

ชื่อกระทู้: ฐานความผิดเกี่ยวกับการใช้รถ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ฐานความผิดเกี่ยวกับการใช้รถ

1. ข้อหา ฐานความผิด บทมาตรา และอัตราโทษ ตาม พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 (แก้ไขเพิ่มเติมถึง พ.ศ.2538)และการเปรียบเทียบปรับผู้กระทำผิด นั้นให้เป็นไปตามข้อกำหนดของสำนักงาน ตำรวจแห่งชาติ (กรมตำรวจ) ฉบับที่ 3 ลงวันที่ 9 ก.ค. 40 และเพิ่มเติมฉบับที่ 4 ลงวันที่ 3 ธ.ค. 2540 ตามลำดับ

ลำดับ
    ข้อหาหรือฐานความผิด
    อัตราโทษ
    อัตราตามข้อ กำหนด

1
    นำรถที่ไม่มั่นคงแข็งแรงอาจเกิดอันตรายหรือทำให้เสื่ อมเสีย สุขภาพอนามัย มาใช้ในทางเดินรถ
    ปรับไม่เกิน 500 บาท
    ปรับ 200 บาท

2
    นำรถที่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนมาใช้ในทางเดินรถ
    ปรับไม่เกิน 1,000 บาท
    ปรับ 300 บาท

3
    นำรถที่เครื่องยนต์ก่อให้เกิดก๊าซ ฝุ่นควัน ละอองเคมี เกินเกณฑ์ที่อธิบดีกำหนดมาใช้ในทางเดินรถ
    ปรับ 500 บาท

4
    นำรถที่เครื่องยนต์ก่อให้เกิดเสียงเกินเกณฑ์ที่อธิบด ีกำหนดมาใช้ ในทางเดินรถ
    ปรับ 500 บาท

5
    ขับรถในทางไม่เปิดไฟ หรือใช้แสงสว่างในเวลาที่มีแสง สว่างไม่เพียงพอที่จะมองเห็นคน รถ หรือสิ่งกีดขวาง ในทางได้โดยชัดแจ้งภายในระยะ 150 เมตร

6
    ใช้สัญญาณไฟวับวาบผิดเงื่อนไขที่อธิบดีกำหนด

7
    ขับรถบรรทุกของยื่นเกินความยาวของตัวรถในทางเดิน รถไม่ติดธงสีแดง ไว้ตอนปลายสุดให้มองเห็นได้ภายใน ระยะ 150 เมตร

8
    ขับรถบรรทุกวัตถุระเบิด หรือ วัตถุอันตรายไม่จัดให้มีป้าย แสดงถึงวัตถุ ที่บรรทุก
    จำคุกไม่เกิน 1 เดือน หรือปรับไม่เกิน 2,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

9
    ขับรถไม่จัดให้มีสิ่งป้องกันมิให้คน สัตว์ หรือสิ่งของที่บรรทุก ตกหล่น รั่วไหล ส่งกลิ่น ส่องแสงสะท้อน หรือปลิวไปจาก รถอันอาจก่อเหตุเดือดร้อนรำคาญ ทำให้ทางสกปรกเปรอะเปื้อน ทำให้เสื่อมเสียสุขภาพ อนามัยแก่ประชาชนหรือก่อให้เกิดอันตรายแก่บุคคลหรือท รัพย์สิน

10
    ขับรถไม่ปฏิบัติตามสัญญาณจราจร หรือเครื่องหมายจราจรที่ได้ติดตั้งไว้หรือทำให้ปรากฏ ในทาง หรือที่พนักงานเจ้าหน้าที่แสดงให้ทราบ

11
    ขับรถฝ่าฝืนสัญญาณไฟแดง

12
    ไม่หยุดรถหลังเส้น ให้รถหยุดเมื่อมีสัญญาณไฟแดง

13
    ขับรถไม่ปฏิบัติตามสัญญาณจราจรที่พนักงานเจ้าหน้าที่ แสดงให้ปรากฏด้วยมือ

14
    ไม่หยุดรถหลังเส้นให้รถหยุด หรือหยุดรถห่างจากพนักงานเจ้าหน้าที่น้อยกว่าสามเมตร

15
    ทำให้ปรากฏซึ่งสัญญาณจราจรหรือเครื่องหมายจราจรที่อธ ิบดีกำหนดในทางเดินรถโดยไม่มีอำนาจ
    จำคุกไม่เกิน 1 เดือน หรือปรับไม่เกิน 2,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
    -

16
    ไม่ขับรถที่มีความเร็วช้าให้ใกล้ขอบทางด้านซ้ายในทาง เดินรถที่มีสวนกันได้
    ปรับตั้งแต่ 200-500บาท

17
    ไม่ขับรถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสารรถจักรยานยนต์ ที่มีความเร็วช้าในช่องเดินรถซ้ายสุด ในทางเดินรถที่แบ่ง ช่องเดินรถไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป
    ปรับตั้งแต่ 400-1,000 บาท
    -

18
    เลี้ยวรถหรือเปลี่ยนช่องเดินรถโดยไม่ให้สัญญาณ
    ปรับ 400 บาท

19
    ขับรถในขณะเมาสุราหรือของเมาอย่างอื่น

20
    ขับรถในลักษณะกีดขวางการจราจร
    จำคุกไม่เกิน 3 เดือนหรือปรับตั้งแต่ 2,000 –10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
    -

21
    ขับรถในลักษณะกีดขวางการจราจร
    ปรับตั้งแต่ 400 – 1,000 บาท

22
    ขับรถบนทางเท้าโดยไม่มีเหตุอันสมควร (เว้นแต่รถเข็น สำหรับทารก คนป่วย หรือคนพิการ)
    ปรับตั้งแต่ 400- 1,000 บาท

23
    ขับรถแซงขึ้นหน้ารถอื่นทางด้านซ้ายมือโดยไม่มีเหตุอั นสมควร

24
    ขับรถแซงขึ้นหน้ารถอื่นขณะขึ้นทางชัน ขึ้นสะพาน หรืออยู่ในทางโค้ง ซึ่งไม่มีเครื่องหมายจราจรให้แซงได้

25
    ขับรถแซงขึ้นหน้ารถอื่นภายในระยะ 30 เมตร ก่อนถึงทางแยก

26
    ขับรถออกจากที่จอดเมื่อมีรถจอดหรือสิ่งกีดขวางอยู่ข้ างหน้าโดยไม่ให้ สัญญาณมือหรือแขน หรือสัญญาณไฟ

27
    กลับรถในทางเดินรถกีดขวางการจราจร
    ปรับตั้งแต่ 200- 500 บาท

28
    กลับรถในระยะ 100 เมตร จากเชิงสะพาน

29
    กลับรถที่ทางร่วมทางแยก(เว้นแต่จะมีเครื่องหมายจราจร ให้ กลับรถได้)

30
    หยุดรถหรือจอดรถในลักษณะที่เป็นการกีดขวางการจราจร ที่อธิบดีกำหนดในทางเดินรถโดยไม่มีอำนาจ

31
    ไม่จอดรถทางด้านซ้ายของทางเดินรถ

32
    จอดรถไม่ขนานชิดกับขอบทางหรือไหล่ทางในระยะห่างเกินก ว่า 25 ซม.

33
    หยุดรถบนทางเท้าโดยไม่มีเหตุผลสมควร

34
    หยุดรถตรงปากทางเข้าออกของอาคาร หรือทางเดินรถ โดยไม่มีเหตุผลสมควร

35
    จอดรถบนทางเท้า

36
    จอดรถบนสะพานหรือในอุโมงค์

37
    จอดรถในทางร่วมทางแยก หรือภายในระยะ 10 เมตร จากทางร่วมทางแยก

38
    จอดรถในเขตที่มีเครื่องหมายห้ามจอด

39
    จอดรถภายในระยะ 15 เมตร ก่อนถึงเครื่องหมายหยุดรถประจำทางและเลยเครื่องหมายไ ปอีก 3 เมตร

40
    จอดรถในลักษณะกีดขวางการจราจร

42
    ทำให้เสียหาย ทำลาย ทำให้เสื่อมค่า หรือทำให้ไร้ประโยชน์ซึ่งเครื่องมือบังคับ รถ มิให้เคลื่อนย้าย
    จำคุกไม่เกิน 3 เดือนหรือ ปรับไม่เกิน 5,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
    -

43
    จอดรถในทางเดินรถหรือไหล่ทางโดยไม่เปิดไฟ หรือใช้แสงสว่างเพียงพอ ที่จะเห็นรถที่จอดนั้นได้ชัดแจ้งในระยะไม่น้อยกว่า 150 เมตร
    ปรับตั้งแต่ 200 - 500บาท

44
    ขับรถเร็วเกินอัตรากำหนด
    ปรับตั้งแต่ 200 - 500 บาท

45
    ไม่ยอมให้รถในทางร่วมทางแยกนั้นผ่านไปก่อน เมื่อขับรถถึงทางร่วมทาง แยกทีหลัง

46
    ขับรถในทางก่อให้เกิดความเสียหายแก่บุคคล หรือทรัพย์สินของผู้อื่น แล้วไม่หยุดช่วยเหลือแสดงตัวและแจ้งเหตุต่อพนักงานเจ ้าหน้าที่ที่ใกล้ เคียง ทันที.
    จำคุกไม่เกิน 3 เดือนหรือปรับตั้งแต่ 2,000 –10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
    -

47
    ขับรถแท็กซี่ปฏิเสธไม่รับจ้างบรรทุกคนโดยสาร (เว้นแต่ กรณีจะเกิดอันตรายแก่ตนหรือแก่คนโดยสาร)

48
    ไม่เดินบนทางเท้าหรือไหล่ทางเมื่อทางนั้น มีทางเท้าหรือไหล่ทางอยู่ข้างทางเดินรถ
    ปรับไม่เกิน 200 บาท
    ปรับ 100 บาท

49
    เดินข้ามทางนอกทางข้าม เมื่อมีทางข้ามอยู่ภายในระยะ100 เมตร
    ปรับไม่เกิน 200 บาท
    ปรับ 100 บาท

50
    ขี่ จูงไล่ต้อนหรือปล่อยสัตว์ไปบนทาง ในลักษณะที่เป็นการกีดขวางการจราจร และไม่มีผู้ควบคุมเพียงพอ

51
    วาง ตั้ง ยื่น หรือ แขวนสิ่งใดสิ่งหนึ่ง หรือกระทำด้วยประการใด ๆ ในลักษณะที่เป็นการกีดขวางการจราจร โดยไม่ได้รับอนุญาต

52
    ขับขี่รถจักรยานยนต์ไม่สวมหมวกนิรภัย (มิให้ใช้บังคับแก่ภิกษุสามเณร นักพรต นักบวช ผู้นับถือลัทธิศาสนาที่ใช้ผ้าโพกศรีษะตามประเพณีนิยม

53
    โดยสารรถจักรยานยนต์ไม่สวมหมวกนิรภัย (มิให้ใช้บังคับแก่ภิกษุสามเณร นักพรต นักบวช ผู้นับถือลัทธิศาสนาที่ใช้ผ้าโพกศรีษะตามประเพณีนิยม

54
    ยินยอมให้ผู้อื่นนั่งตอนหน้าแถวเดียวกับคนขับเกิน 2 คน

55
    เป็นผู้ขับรถโดยสารประจำทาง รถบรรทุกคนโดยสารรถโรงเรียน รถแท็กซี่ ยินยอมให้ผู้โดยสารขึ้นหรือลง รถยนต์ในขณะที่รถหยุดเพื่อรอสัญญาณไฟ หรือหยุดเพราะติดการจราจร ปรับไม่เกิน 500 บาท
    56
    ขับรถตามหลังรถฉุกเฉินซึ่งกำลังปฏิบัติหน้าที่ในระยะ ไม่ถึง50 เมตร
    57 กระทำด้วยประการใด ๆ บนทางอันเป็นการกีดขวางของการจราจร
    58 ฝ่าฝืนคำสั่งข้อบังคับหรือระเบียบของเจ้าพนักงานจราจ รซึ่งสั่งหรือ ประกาศ ห้าม หยุดหรือ จอด

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

2. ข้อหา ฐานความผิด บทมาตรา และอัตราโทษ ตาม พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ.2522 (แก้ไขเพิ่มเติมถึง พ.ศ.2537)

ลำดับ
    ข้อหาหรือฐานความผิด

อัตราโทษ

1
    ใช้รถไม่จดทะเบียน
    ปรับไม่เกิน 10,000 บาท

2
    ใช้รถไม่เสียภาษีประจำปีภายในเขตกำหนด
    ปรับไม่เกิน 2,000 บาท

3
    ใช้รถไม่แสดงเครื่องหมายเสียภาษี

4
    ใช้รถไม่มีแผ่นป้ายทะเบียน

5
    ใช้รถที่มีส่วนควบหรือเครื่องอุปกรณ์ไม่ครบถ้วน

6
    เปลี่ยนแปลงสีของรถผิดจากที่จดทะเบียนไว้

7
    เปลี่ยนปลงตัวรถหรือ ส่วนใดส่วนหนึ่งของรถให้ผิดจากไปที่ จดทะเบียน

8
    ขับรถยนตร์ที่มีไว้เพื่อขายหรือเพื่อซ่อม (รถป้ายแดง) ระหว่างพระอาทิตย์ตกถึงพระอาทิตย์ขึ้น เวลากลางคืน) โดยไม่มีความจำเป็นและได้รับอนุญาตจากนายทะเบียน

9
    ขับรถโดยไม่ได้รับอนุญาตขับรถ
    จำคุกไม่เกิน 1 เดือน หรือปรับไม่เกิน 1,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

10
    ขับรถโดยไม่มีใบอนุญาตขับรถที่จะแสดงได้ทันที (เว้นแต่ผู้ฝึกหัดขับรถตาม)

11
    ขับรถไม่มีสำเนาภาพถ่ายใบคู่มือจดทะเบียนรถที่จะแสดง ได้ทันที

12
    ยินยอมให้ผู้ซึ่งไม่มีใบอนุญาตขับรถ เข้าขับรถของตน

13
    รับจ้างรถบรรทุกคนโดยสาร โดยใช้รถยนต์รับจ้างบรรทุกคนโดยสาร ไม่เกิน 7 คน โดยไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียน
    ปรับไม่เกิน 10,000 บาท

14
    ขับรถระหว่างถูกยึดใบอนุญาตขับรถ

15
    ใช้เครื่องหมายที่นายทะเบียนออกให้สำหรับรถคันหนึ่งก ับรถ อีกคันหนึ่ง
    คงเข้าใจเรื่องกฏหมายขึ้นบ้างไม่มากก็น้อยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

กันลืมครับ

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณนะครับที่ให้ความรู้ในเรื่องการจราจรเพิ่มมากข ึ้นจริงๆ
    ตอนไปสอบใบขับขี่ ก็ไม่รู้เรื่องกฏพวกนี้เลย

เดี๋ยววันอาทิตย์เจอกันนะครับ จะได้เอาเอกสารไปให้...

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ My Sprinter, I'm sprinter อ่านข้อความ
    ขอบคุณนะครับที่ให้ความรู้ในเรื่องการจราจรเพิ่มมากข ึ้นจริงๆ
    ตอนไปสอบใบขับขี่ ก็ไม่รู้เรื่องกฏพวกนี้เลย

เดี๋ยววันอาทิตย์เจอกันนะครับ จะได้เอาเอกสารไปให้...
    ได้ครับผมแล้วเจอกันแน่นอน

Senior Member NaresuaN '47's Avatar
    สถานที่
     N.U.C.B.
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับสำหรับความรู้
    อยากรู้จังว่าเด็กสมัยนี้ที่มีใบขับขี่จะรู้สักกี่ข้ อกันเชียว

[ BLacK CLasSiC ] James Sheffer Munky's Avatar
    ขอบคุณ
    0

em24 ความรู้ทั้งนั้นคับ

/\2 ขอขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่มีให้กันคับ /\2

model 7's Avatar
    สถานที่
    Classic Riders
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับ พรบ. จราจรที่บอกมาครับ แต่ผมอยากจะได้ พรบ.จักรยานยนต์ เพิ่มครับ ไม่ทราบว่าจะหาซื้อได้ที่ไหน เรื่องที่ผมอยากทราบคือ เรื่องอุปกรณ์ของรถโบราณ เคยได้ยินมาว่า รถปีเก่าๆ อย่างพวกเรา ชอบมีปัญหากับตำรวจจราจร เรื่องกระจก และไฟเลี้ยว พอจะมีกฏหมายข้อไหนบอกได้ไหมครับว่า รถที่จดทะเบียนต่ำกว่าที่ พรบ. นี้กำหนดมาไม่ต้องใส่ เคยได้ยินเรื่องนี้มาบ้างครับ เพราะถ้าใส่กระจก พี่ตำรวจท่านก็จับเรื่องไม่มีไฟเลี้ยวอีก ลำพังไฟชาร์จก็จะไม่พอใช้แล้ว ผมก็เลยไม่ใส่ซะเลยทั้งสองอย่าง เพราะปรับเท่ากันคือ สองร้อย บาท รบกวนช่วยหน่อยครับ เพราะว่าไม่ใช่ผมคนเดียวหรอกที่โดนบ่อยกับข้อหานี้ รถผมเดิมมาก็ไม่มีกระจก ใส่ไป กลัวโดนข้อหาดัดแปลงรถครับ ขอบคุณมากครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ model 7 อ่านข้อความ
    ขอบคุณสำหรับ พรบ. จราจรที่บอกมาครับ แต่ผมอยากจะได้ พรบ.จักรยานยนต์ เพิ่มครับ ไม่ทราบว่าจะหาซื้อได้ที่ไหน เรื่องที่ผมอยากทราบคือ เรื่องอุปกรณ์ของรถโบราณ เคยได้ยินมาว่า รถปีเก่าๆ อย่างพวกเรา ชอบมีปัญหากับตำรวจจราจร เรื่องกระจก และไฟเลี้ยว พอจะมีกฏหมายข้อไหนบอกได้ไหมครับว่า รถที่จดทะเบียนต่ำกว่าที่ พรบ. นี้กำหนดมาไม่ต้องใส่ เคยได้ยินเรื่องนี้มาบ้างครับ เพราะถ้าใส่กระจก พี่ตำรวจท่านก็จับเรื่องไม่มีไฟเลี้ยวอีก ลำพังไฟชาร์จก็จะไม่พอใช้แล้ว ผมก็เลยไม่ใส่ซะเลยทั้งสองอย่าง เพราะปรับเท่ากันคือ สองร้อย บาท รบกวนช่วยหน่อยครับ เพราะว่าไม่ใช่ผมคนเดียวหรอกที่โดนบ่อยกับข้อหานี้ รถผมเดิมมาก็ไม่มีกระจก ใส่ไป กลัวโดนข้อหาดัดแปลงรถครับ ขอบคุณมากครับ
    ไปหาโหลดเอาครับ พรบ .รถยนต์ ปี2522 ครับ

model 7's Avatar
    สถานที่
    Classic Riders
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ แต่ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ผมขอเป็นลิ้งค์ได้ไหมครับ เพราะว่าหาไม่เจอ ถ้าเจอว่ารถที่จดทะเบียนหลัง พรบ. รถยนต์ 2522 กำหนด เป็นรถยกเว้น ผมจะปริ้นท์แจกเพื่อนๆเลยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ em95

Bookmarks