ใครพอ ทราบรายละเอียด เกี่ยวกับ อินวอย ช่วยบอกทีคับ

ชื่อกระทู้: ใครพอ ทราบรายละเอียด เกี่ยวกับ อินวอย ช่วยบอกทีคับ

มาตรฐาน ใครพอ ทราบรายละเอียด เกี่ยวกับ อินวอย ช่วยบอกทีคับ

ใครู้รายละเอียด บอกหน่อย

บอกก่อนว่าผมเองก็มือใหม่ เคยมีความคิดที่จะซื้ออินวอยส์ เลยศึกษาเรื่องอินวอยส์มาเหมือนกันครับ ต้องขอย้ำว่าผมไม่ใช่เซียน ไม่ใช่ผู้ที่รู้จริง ผิด-ถูกยังไงต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ

สำหรับรถอินวอยส์ หรือเอกสารอินวอยส์นั้นจะออกจาก ที่ไหนสักที่นี่แล่ะ เป็นการยืนยันว่าเราน่ะ ทำการซื้อ เครื่องยนต์ และโครงรถ จากต่างประเทศ เอกสารอินวอยส์จะออกชื่อผู้ซื้อ และหมายเลขเครื่องและโครง เป็นเอกสารที่ออกอย่างถูกต้องตามกฎหมายครับ

รถอินวอยส์ เมื่อขี่บนท้องถนนสามารถโดนตำรวจจับได้เนื่องจากเป็น รถNo-Bookครับ ผมเคยอ่านเจอใน Thaiscooter นี่แล่ะ เขาบอกว่า รถอินวอยส์ตำรวจสามารถขอยึดรถไว้ได้เนื่องจาก อะไหล่ที่คุณตกแต่งรถนั้นไม่มีเอกสารยืนยัน อาจจะเป็นของโจรมาก็ได้ครับ คือตำรวจจะยึดไว้ตรวจสอบ >>>> ยึดเอาเงินล่ะครับ
    เรื่องตำรวจยึดไม่ยึดแล้วแต่คุนตำรวจครับ บางคนเข้าใจเหนอินวอยส์ก็ปล่อย บางคนตรงฉินยึดทันนที บางคนกวนตีนขอเงิืนหน่ิอยแล้วกัน

รถอินวอยส์สามารถ ทำ พรบ.ได้ครับ แต่เมือเกิดอุบัติเหตุ พรบ. ไม่จ่าย No-Bookไม่จ่าย ไม่มีใบขับขี่ไม่จ่าย >>>ผมอ่านเจอใน Thaiscooter นี่แล่ะ เขาบอกว่าทำกันตำรวจแค่นั้นแล่ะครับ

หากรถอินวอยส์โดนยึด ผมไม่แน่ใจว่าเราต้องไปจ่าย สรรพสามิตหรือป่าวนะครับ ก่อนที่จะไปเอารถคืนจากโรงพัก

ที่รู้ก็พอมีเท่านี้ครับ ขี่รถทะเบียนดีกว่าครับสบายใจ

Bookmarks