เวสป้าสร้างคน

ชื่อกระทู้: เวสป้าสร้างคน

Senior Member kuk_01's Avatar
    สถานที่
    สลิม สไตล์ สกูตเตอร์
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up เวสป้าสร้างคน

มีบทความดีๆมาให้อ่านครับ ^^

Vespa สร้างคน

ปัจจุบันรถเวสป้า (Vespa) กำลังเป็นที่นิยมในกลุ่มพวกวัยรุ่น และกลุ่มคนที่นิยมรถเก่า คงเป็นเพราะเป็นรถ ที่เอกลักษณ์เฉพาะตัว ด้วยการออกแบบ และการใช้งาน

ผมเองก็เป็นหนึ่งในคนที่มีเวสป้าไว้ครอบครอง ซึ่งอาจจะเป็นกลุ่มวัยรุ่นก็ได้นะครับ แม้อายุ อานาม ปาเข้าไป....อย่าไปสนใจเลยครับ มาอ่านเรื่องที่ผมกำลังจะเล่าให้ฟังต่อดีกว่าครับ

เป็นธรรมดาของคนที่ชอบรถ หรือชอบการสะสม มักย่อมจะที่จะคอยสังเกตในสิ่งที่ตนเองชอบ เช่น คนที่ชอบรถ ก็จะมองตามถนนด้วยว่ามีรถรุ่นที่ตนเองชอบหรือเปล่า หรือถ้าชอบของสะสมก็มักจะมองหา ในสิ่งที่ตนเองสนใจ ผมเองขี่รถเวสป้าครับ และส่วนตัวก็จะคอยมองรถเวสป้า ที่วิ่งอยู่ตามท้องถนน ไม่ว่าจะเป็นย่านสำเพ็ง เยาวราช ซึ่งจะมีรถเวสป้าวิ่งกันเป็นจำนวนมาก เพราะรถเวสป้านั้นมีกันอยู่หลายรุ่น

เหตุการณ์มันอยู่ที่ว่าผมขี่รถติดไฟแดง และสายตามองไปเห็นรถเวสป้า ที่อยู่ทางด้านขวามือของผม ผมสังเกตุดูรถเวสป้า เป็นคนละรุ่นกับที่เราขี่อยู่ ในใจผมเองคิดว่า รุ่นนี้น่าสนใจเนอะ

ไฟเขียวพอดีครับ รถเวสป้าคันนั้น เลี้ยวขวาขับขี่โดย อาแปะ อายุประมาณ 60 ตัวผมเองต้องขี่ตรงไป แต่สมองผมสั่งงานให้เลี้ยวขวา และรีบขี่ตามรถเวสป้าอาแปะไป โอ้โห ผมตามไปหลายสิบกิโลเมตรอยู่ จนรถเวสป้า ไปจอดที่ตึกย่านเยาวราช ผมจอดอยู่ใกล้ ๆ กันครับ และถอดหมวกกันน๊อค เดินเข้าไปทักอาแปะ

"สวัสดีครับ อาแปะ" ผมพูดทักทายอาแปะก่อน อาแปะทำหน้างงๆ อยู่ครับ แต่ก็รับคำสวัสดีจากผม "เออ วักลี ลื้อมีอาไรวะ" "อาแปะใช้เวสป้าคันนี้มานานหรือยังครับ" ผมถามอาแปะต่อกลับไป "อั๊วใช้มา 30 กว่าปีเลี้ยว" แกบอกผมพร้อมมองไปที่เวสป้าของผม "ลื้อก็ใช้เหมืองกังนี่หว่า" "ครับผม ผมเพิ่งใช้ได้ไม่กี่ปีครับ" ผมรีบตอบกลับไป อาแปะสีหน้าเริ่มเป็นมิตรมากขึ้นครับ และดูผ่อนคลาย คุยกันไปจน ผมถามแกว่า "อาแปะขายไหมครับ"

อาแปะตอบกลับมาทันทีครับ "ลื้ออยากได้เหรอ" ผมรีบตอบไปทันที "ครับผม ผมอยากได้ครับ และอาแปะขายเท่าไหร่ครับ" สี่หน้าของอาแปะยิ้มๆ ครับ ดูแกสบายๆ ดี พร้อมกับบอกผมว่า "อั๊วขายเท่าราคาตึกนี่แหละ" ผมตกใจเลยครับ "โอ้โหแปะราคาเท่าตึกนี้เลยเหรอ" อาแปะก็ตอบกลับมาทันทีครับ "ก็เว๊กป้า คังนี้แหละ ที่ทำให้อั๊วมีตึกหลังนี้ แถมอั๊วยังใช้ส่งลูกๆ ของอั๊วอีกตั้ง 5 คง แล้วอีก็เรียงจกหมกเลี้ยว"

"ขอบคุณมากครับอาแปะ" ผมรีบตอบขอบคุณแปะ และก็สต๊าด รถเวสป้าไปทำงานต่อดีกว่า เผื่อจะได้มีเงินมาซื้อเวสป้าของอาแปะ

รถเวสป้าเล็กๆ คันนึง แต่สามารถสร้างให้คนมีกิจการใหญ่โต และสามารถใช้ส่งลูกๆ เรียนจนจบกันทุกๆ คน คงเป็นเพราะว่า ประโยชน์อันหลากหลายของเวสป้า เช่น ประหยัดน้ำมัน ไม่ค่อยเสียบ่อย ทนทาน ไม่จุกจิก ยางแตกก็มียางอะไหล่สามารถเปลี่ยนได้ง่าย บรรทุกรับน้ำหนักได้จำนวนมาก เป็นที่นิยม ในย่านสำเพ็ง พาหุรัด วรจักร เยาวราช ซึ่งเป็นย่านการค้า เรียกได้ว่ามีแต่ประโยชน์

ถ้าใครอยากที่จะหารถใช้สักคันในช่วงน้ำมันแพงๆ แบบนี้ ลองหันมามองรถสารพัด ประโยชน์ เวสป้าสักคันสิครับ เผื่อว่าวันหนึ่งคุณอาจจะมีมากกว่าตึกของอาแปะก็ได้น ะครับ

รูป รูป  
    Slim Style Scooter
    anniversary 5 year

Member นู๋ รัก vespa's Avatar
    สถานที่
    ไม่เข้าข้างใคร...
    ขอบคุณ
    0

earth_v
    สิ่งสิ่งนั้นจะมีค่า มีราคา ก็ต่อเมื่ออยู่ถูกที่ ถูกเวลา...

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

นี่แหละครับ เวสป้า ..
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

vespa@siam's Avatar
    สถานที่
    ----
    ขอบคุณ
    0

ยี่ห่อ อื่นใด เหล้า จะ สู้ เวสป้า

Senior Member jiddy's Avatar
    สถานที่
    --
    ขอบคุณ
    0

แอบน่ากลัวเวลาแปะแกแว๊น แถวเยาวราช - -
    คนเก่งนั้นมีมาก คนหายาก.....คือคนดี credit by mini myfriend

Senior Member tokyo_nurses's Avatar
    สถานที่
    Silpakorn Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ราคา เท่า ตึกกกก....
    ขายของแต่งสกูตเตอร์ เล็กๆ น้อยๆ
    http://www.facebook.com/media/set/?s...6068781&type=3

ปราชญ์ ชัยศิริ (086-7636255)

Senior Member num vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    2

Like อ่ะ
    vespa never die.....

หมูหวาน Sweet Pig's Avatar
    ขอบคุณ
    1

Thumbs up

สักวันอีกสัก30-40ปี ก็จะมีคนถาม พี่กุ๊ก เหมื่อนกันแหละว่า
    เด็กน้อย : "ปู่กุ๊กๆ แลมฯปู่ราคาเท่าไหร "
    ปู่กุ๊ก : "ทำไมเองอยากได้เหรอ"
    เด็กน้อยตอบทันใด : "ใช้ครับ"พร้อมยิ้มเย้ยในใจ แล้วเอานิ้วแตะเบาๆที่กระเป๋าตังค์ใบโตในกระเป๋ากางเ กง พร้อมถ้ามต่อไปว่า เท่าไหรครับ??
    ปู่กุ๊ก มองหน้าเด็กน้อยแล้วนิ้งสักพัก... จึงตอบไปด้วยเสียงแหบแห้ง อย่างใจเย็นว่า : เท่าราคาขวดเหล้ากองนั้นแหละ....เด็กน้อยมองตาม !!!ถึงกับอ่าปากค้าง หลุดปากร้องออกมา โอออ...โฮฮฮฮฮ แล้วมองขึ้นไปบนยอดขวดเปล่า ซึ่งมีนกตัวหนึ่งกำลังบินกลับลัง เพื่อเอาหนอนตัวน้อยกลับมาให้ลูกซึ่งอยู่ในลังอันอบอ ุ่นซึ่งมันทำลังอยู่ข้างๆขวดสีชาข้างหน้าขวดมีรูปช้า งหันหน้าชนกันอยู่ซึ่งขวดยี่ห้อนี้กำลังเป็นที่ต้องก ารของนักสะสมของเก่า มองไล่ลงมามีทั้งขวดสีชา สีใส ขวดทรงกลม ทรงเหลี่ยม ทรงรี แบนๆก็มี เล็กขนาดเท่าขวดเครื่องดื่มชูกำลังแต่ฝาเป็นอีกยี่ห้ อหนึ่งก็มี ไล่ลงมายังเจอขวดที่มอง ผ่านๆเป็นเลข40 แต่ที่จะเยอะที่สุดก็น่าจะเป็น เจ้าขวดเหลี่ยมๆ ทรงสูงข้างหน้ามีฉลากสีดำ มีรูปกรรมกรเดินอยู่ตรงกลาง ซึ่งหาง่ายตามตู้กดเหล่าราคาถูกทั่วไปมองเลื่อยมา จนมาสบตากับปู่กุ๊ก!!! ทำให้เด็กน้อยเสียวหลังวาบบบ...หลบตาปากคอสั่น กลืนน้ำลายอันแห้งเหือด เหมือนดวงตาคู่นั้นจะกลายเป็นลูกไฟยักษ์แผดเผาตนให้ม อดใหม้ไปในบัดดล
    จึงก้าวถอยหลังแล้ววิ้งขึ้นเก๋งคันงามนาม ม้าผยองสีแดงสด อย่างไม่คิดชีวิต น้ำตาลูกผู้ชายได้ไหลออกมาทั้งที่ไม่เคยไหลมาก่อนแม้ ขนาดปลากัดสุดรักที่บ้านตายไป ก็ไม่มีน้ำตาสักหยดจากเด็กน้อยคนนี้...
    (เพราะเด็กน้อยคนนี้คิดว่าชีวิตนี้ทั้งชีวิตคงทำอย่า งปู่กุ๊กไม่ได้ แม้จะพยายามแค่ไหนก็ตาม......)
    หลังจากเก๋งคันงามได้จากไปพร้อมฝุ่นจางๆ ปุ่กุ๊กจึงเปิดฝาข้างแลมฯตน แว็บบ!!!นั้น มีแสงแวววับต้องแสงยามบ่ายอยู่จางๆออกมาจากภายใน บงบอกถึงขุมกำลังอันร้อนแรงไม่น้อย แล้วจึงหยิบปากตายเบอร์22 ออกมาเพื่อจะเปลี่ยนเอาล้ออะไหล่อ้นเก่าด้านหลังมาเป ลี่ยนกับ "แบร็ตแล็ก!!." ที่ใช่อยู่เดิมซึ่งตอนนี้ได้ถูกพิษคมของเหล็กแหลมตอก ไม้เข้าอย่างจัง ไม่ทันออกแรงให้เหนื่อยก็เสร็จ บงบอกถึงความชำนาญ ของชายแก่ผู้นี้ซึ่งทำการเปลี่อยเข้าถอดออก จนเป็นเหมือนกิจวัต หลังจากนั้นก็ตบตูด2-3ที ล้วงเอาบุหรี่ทื่เก็บไว้ใต้เสื้อหัวไหล่ซ้ายออกมาจุด ดูด ด้วยไม้ติดไฟซึ่งหาย่ากในยุคนี้ ควันสีเทาลอยเอื่อยๆ ปลายยาสูบแดงกล่ำด้วยลมปาก อัดเข้า เป่าออก ควันจางๆลอยออกมาจากทางปากและจมูกดูช่างน่าพิศมัยยิ่ งนัก แล้วจึงหยิบแว่นดำลายกระ ตัวโปรด ซึ่งแบรนร์นี้เป็นที่นิยมของทุกยุคทุกสมัยออกมาใส่ แล้วจึงหนีบบุหรี่ไว้ระหว่างนิ้วนางกับนิ้วก้อยข้างซ ้าย พร้อมนึกในใจ "กูตอบไปได้ไงวะ เท่าราคาขวดเหล้ากองนั้นแหละ....เท่ชิบหาย...พลันให้ นึกถึงอาแปะที่ตนเคยเจอเมื่อเกือบ50ปีที่แล้ว..." ......ปู่กุ๊กยิ้มมุมปาก.....จึงขับแลมฯสุดรักของตนอ อกไป.......หลังจากฝุ่นจางลง ปู่กุ๊กไปแล้ว.....ทิ้งไว้แต่เพียงความทรงจำและรอยดำ ของยางที่พื้นเป็นทางยาว!!!!!..........-_-"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sweet Pig : 08-04-2012 เมื่อ 15:24
    แค่มี รถดีๆ เพื่อนข้างกาย และคนรู้ใจ ก็ไปไหนไปกันแล้ว...คุณว่าไหม??
    ควาหมายของคำว่า "พวก"
    "พ" คือ พร้อมเพรียง
    "ว" คือ ไว้ใจ
    "ก" คือเกรงใจกัน

"...as fast as you can as slow as you must..."
    เร็วเท่าที่จะเร็วได้ ช้าเท่าที่จำเป็น

ยุทธนา สุขขารมย์
    tel.083-6918910
    บัญชี ธนาคารกรุงเทพฯ 2344153016 [Yutthana Suk.]

สมัยก่อนพ่อผมก็ใช้แบกข้าวหมูและใช้งานไปสอนหนังสือท ุกวันจนมีวันนี้ชีวิตที่ดีขึ้นกว่าเดิมกว่าสมัยก่อนม ากขอบคุณเวสป้าตำนานอันสุดยอดของโลกผมไม่มีวันขายจนก ว่าจะตายกันไปข้างหนึ่ง

Senior Member emsk8er's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Twisted Wheel
    ขอบคุณ
    2

รับทำสติ๊กเกอร์ LI TV SX PX GS ติดบังลม -- STICKER NEW VESPA -- STICKER OS BMX
    sticker PVC print indoor-Outdoor พร้อมไดคัต ทำโลโก้กลุ่ม สติ๊กเกอร์ร้าน ตามสั่ง
    และงานไวนิล ทุกชนิด
    ซิลค์สกรีน เสื้อ ต่างๆ ราคากันเอง เสื้อ กระเป๋า
    งานหล่อ ทองเหลือง อลูมิเนียม ต่างๆ ทำอะไหล่ ที่หาไม่ได้แล้วขึ้นมาใหม่ แกะแบบใหม่ 9ล9
    เพลตสแตนเลส ทองเหลือง ป้ายกลุ่ม ติดบังลม!!!
    เอ็ม 084-4852467 // [email protected]ธ. กรุงศรีอยุธยา สาขาเชียงใหม่ เลขที่ 025-1-64085-8 นาย วิวัฒน์ สุทธิภิการัตน์
    Facebook :: EMs Lambretta Facebook Page :: EMs edition Line ID:: emslambretta

Senior Member kuk_01's Avatar
    สถานที่
    สลิม สไตล์ สกูตเตอร์
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Sweet Pig อ่านข้อความ
    สักวันอีกสัก30-40ปี ก็จะมีคนถาม พี่กุ๊ก เหมื่อนกันแหละว่า
    เด็กน้อย : "ปู่กุ๊กๆ แลมฯปู่ราคาเท่าไหร "
    ปู่กุ๊ก : "ทำไมเองอยากได้เหรอ"
    เด็กน้อยตอบทันใด : "ใช้ครับ"พร้อมยิ้มเย้ยในใจ แล้วเอานิ้วแตะเบาๆที่กระเป๋าตังค์ใบโตในกระเป๋ากางเ กง พร้อมถ้ามต่อไปว่า เท่าไหรครับ??
    ปู่กุ๊ก มองหน้าเด็กน้อยแล้วนิ้งสักพัก... จึงตอบไปด้วยเสียงแหบแห้ง อย่างใจเย็นว่า : เท่าราคาขวดเหล้ากองนั้นแหละ....เด็กน้อยมองตาม !!!ถึงกับอ่าปากค้าง หลุดปากร้องออกมา โอออ...โฮฮฮฮฮ แล้วมองขึ้นไปบนยอดขวดเปล่า ซึ่งมีนกตัวหนึ่งกำลังบินกลับลัง เพื่อเอาหนอนตัวน้อยกลับมาให้ลูกซึ่งอยู่ในลังอันอบอ ุ่นซึ่งมันทำลังอยู่ข้างๆขวดสีชาข้างหน้าขวดมีรูปช้า งหันหน้าชนกันอยู่ซึ่งขวดยี่ห้อนี้กำลังเป็นที่ต้องก ารของนักสะสมของเก่า มองไล่ลงมามีทั้งขวดสีชา สีใส ขวดทรงกลม ทรงเหลี่ยม ทรงรี แบนๆก็มี เล็กขนาดเท่าขวดเครื่องดื่มชูกำลังแต่ฝาเป็นอีกยี่ห้ อหนึ่งก็มี ไล่ลงมายังเจอขวดที่มอง ผ่านๆเป็นเลข40 แต่ที่จะเยอะที่สุดก็น่าจะเป็น เจ้าขวดเหลี่ยมๆ ทรงสูงข้างหน้ามีฉลากสีดำ มีรูปกรรมกรเดินอยู่ตรงกลาง ซึ่งหาง่ายตามตู้กดเหล่าราคาถูกทั่วไปมองเลื่อยมา จนมาสบตากับปู่กุ๊ก!!! ทำให้เด็กน้อยเสียวหลังวาบบบ...หลบตาปากคอสั่น กลืนน้ำลายอันแห้งเหือด เหมือนดวงตาคู่นั้นจะกลายเป็นลูกไฟยักษ์แผดเผาตนให้ม อดใหม้ไปในบัดดล
    จึงก้าวถอยหลังแล้ววิ้งขึ้นเก๋งคันงามนาม ม้าผยองสีแดงสด อย่างไม่คิดชีวิต น้ำตาลูกผู้ชายได้ไหลออกมาทั้งที่ไม่เคยไหลมาก่อนแม้ ขนาดปลากัดสุดรักที่บ้านตายไป ก็ไม่มีน้ำตาสักหยดจากเด็กน้อยคนนี้...
    (เพราะเด็กน้อยคนนี้คิดว่าชีวิตนี้ทั้งชีวิตคงทำอย่า งปู่กุ๊กไม่ได้ แม้จะพยายามแค่ไหนก็ตาม......)
    หลังจากเก๋งคันงามได้จากไปพร้อมฝุ่นจางๆ ปุ่กุ๊กจึงเปิดฝาข้างแลมฯตน แว็บบ!!!นั้น มีแสงแวววับต้องแสงยามบ่ายอยู่จางๆออกมาจากภายใน บงบอกถึงขุมกำลังอันร้อนแรงไม่น้อย แล้วจึงหยิบปากตายเบอร์22 ออกมาเพื่อจะเปลี่ยนเอาล้ออะไหล่อ้นเก่าด้านหลังมาเป ลี่ยนกับ "แบร็ตแล็ก!!." ที่ใช่อยู่เดิมซึ่งตอนนี้ได้ถูกพิษคมของเหล็กแหลมตอก ไม้เข้าอย่างจัง ไม่ทันออกแรงให้เหนื่อยก็เสร็จ บงบอกถึงความชำนาญ ของชายแก่ผู้นี้ซึ่งทำการเปลี่อยเข้าถอดออก จนเป็นเหมือนกิจวัต หลังจากนั้นก็ตบตูด2-3ที ล้วงเอาบุหรี่ทื่เก็บไว้ใต้เสื้อหัวไหล่ซ้ายออกมาจุด ดูด ด้วยไม้ติดไฟซึ่งหาย่ากในยุคนี้ ควันสีเทาลอยเอื่อยๆ ปลายยาสูบแดงกล่ำด้วยลมปาก อัดเข้า เป่าออก ควันจางๆลอยออกมาจากทางปากและจมูกดูช่างน่าพิศมัยยิ่ งนัก แล้วจึงหยิบแว่นดำลายกระ ตัวโปรด ซึ่งแบรนร์นี้เป็นที่นิยมของทุกยุคทุกสมัยออกมาใส่ แล้วจึงหนีบบุหรี่ไว้ระหว่างนิ้วนางกับนิ้วก้อยข้างซ ้าย พร้อมนึกในใจ "กูตอบไปได้ไงวะ เท่าราคาขวดเหล้ากองนั้นแหละ....เท่ชิบหาย...พลันให้ นึกถึงอาแปะที่ตนเคยเจอเมื่อเกือบ50ปีที่แล้ว..." ......ปู่กุ๊กยิ้มมุมปาก.....จึงขับแลมฯสุดรักของตนอ อกไป.......หลังจากฝุ่นจางลง ปู่กุ๊กไปแล้ว.....ทิ้งไว้แต่เพียงความทรงจำและรอยดำ ของยางที่พื้นเป็นทางยาว!!!!!..........-_-"
    5555555+
    Slim Style Scooter
    anniversary 5 year

2T's custom thailand dellorto_lowrider's Avatar
    สถานที่
    2T's custom thailand
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

เรื่องราว สวยงาม

Member joekakoiy's Avatar
    สถานที่
    พิจิตร
    ขอบคุณ
    0

เก็บตังไปซื้อรถลุง....ดีฟ่า

ต้น.มทบ24's Avatar
    สถานที่
    UDONTHANI SCOOTER CLUB
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ่้านแล้วรู้สึกดี ^^

เจ๋งครับ
    Vespa
    Model: VBB1T 150 Standard
    Year: 1962