ช่วยหน่อยครับแบตชาร์จไม่เข้า

ชื่อกระทู้: ช่วยหน่อยครับแบตชาร์จไม่เข้า

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยหน่อยครับแบตชาร์จไม่เข้า

รถผมเป็นระบบไฟ cdi 12 v พอดีสายน้ำมันขาดเลยจอดทิ้งไว้ประมาณสองอาทิตย์ พอจะขี่ก็สตาร์ทไม่ติด เลยลองเอาแบตไปชาร์จไฟก็ชาร์จไม่เข้า แบตเพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ แล้วก็ไฟหมดเร็วมากด้วย ขับได้ประมาณอาทิตย์เดียว ใครรู้ช่วยทีครับ ขอบคุณครับ

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ซ้ำๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย poo3605 : 03-05-2012 เมื่อ 16:12

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

แบตถ้าชาร์ตไฟไม่เข้าแสดงว่าเสียแล้วครับ แต่ที่ชาร์ตไม่เข้า นี่หมายถึงชาร์ตมาแล้ว แบตหมดไว หรือ ไปชาร์ตด้วยเครื่องชาร์ตแล้วไม่เข้า ถ้าอย่างหลังนี่ แบตเสีย แต่ผมว่าไม่น่าเสีย ลองไปซื้อเครื่องชาร์ตไฟที่อมร ยี่ห้อ the Best ราคาแค่สามร้อยเอง ที่ร้านส่วนใหญ่ชาร์ตไม่ทันเต็มก็ถอดออกแล้ว
    1. อาการที่ผมพึ่งเจอ แบตหมดเร็ว ไฟลงกราวน์ ดูสวิทช์เบรคครับว่าเก่าจนไฟลงกราวน์หรือเปล่า ผมพึ่งเจอ
    2. ดูหัวเทียนด้วยนะครับ ถ้าบอดก็จะสตาร์ไม่ติดเหมือนกัน เจอมาแล้ว นึกว่าแบตเสื่อม ไปซื้อแบตใหม่มาเสียตังฟรีไป เกือบห้าร้อย
    รถมีแค่ไฟกับน้ำมัน อย่าลืมดูก๊อกน้ำมันด้วยนะครับว่าปิดอยู่หรือเปล่า
    3.ถอดสายไฟชาร์ต ออกจากแบต สตาร์เครื่อง เอามาวัดไฟ ว่าออกมากี่โวลท์ ต้องมากกว่า 6V ของผม 12 V++ ถ้าวัดได้ตามนี้ ก็ระบบชาร์ตปกติ

ลองโทรมาคุยครับ 085-165-2996 ปู ผมอยู่แถว อุดมสุข

Bookmarks