อนุรักษ์รถช่วงยาว

ชื่อกระทู้: อนุรักษ์รถช่วงยาว

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน อนุรักษ์รถช่วงยาว

เพิ่งจะได้รถคันใหม่มาจากน้องที่สนิทกัน เป็นรถช่วงยาว ที่ตระแกรงท้ายใหญ่เป็นพิเศษ ส่วนตัวแล้วช่วงหลังๆ หันมาสนใจเก็บรถที่มีประวัติการใช้งานทำมาหากินในบ้า นเรา อย่างรถสามล้อ รถช่วงยาว ฯลฯ เพราะรู้สึกว่าเป็นรถที่มีส่วนในการสร้างเนื้อสร้างต ัวให้กับหลายครอบครัว หรืออย่างน้อยคนหลายคนที่เติบโตและเรียนจบกันได้ ก็เพราะหยาดเหงื่อของพ่อถีบรถคันนี้ทำมาหากินส่งลูกจ นได้ดีเรียนจบกัน รถหลายคันอาจจะอยู่ต่อมา ตกทอดมาจนถึงรุ่นลูกรุ่นหลาน หลายคันมีบุบมีเชื่อมก็เพราะถูกใช้งานจนโทรม หมดประโยชน์ ถูกขายทิ้งเพราะรกบ้าน แต่หลายคันก็ยังอยู่ในสภาพยังดีอาจจะเป็นเพราะโชคดีท ี่เจ้าของเค้าเอาใจใส่ จนตกทอดมาถึงผู้ใช้ในปัจจุบัน เรามาช่วยกันอนุรักษ์จักรยานกันครับ โดยเฉพาะจักรยานในบ้าน ถึงจะเป็นจักรยานไทย แต่ก็เป็นจักรยานของพ่อ.....

รูป รูป      
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณน้องพจน์ที่ให้ดูแลต่อครับ หากใครมีรถช่วงยาวก็เอาภาพมาแบ่งกันชมนะครับ เข้าใจว่าตอนนี้เหลือน้อยลงแล้ว

รูป รูป    
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ในกลุ่มฝั่งธนก็มีเก็บอยู่หนึ่งคันครับ เป็นของพี่ชาลี เป็นมรดกตกทอดจากคุณตาของแกเอง เป็นรถเมืองอุทัยธานี สถาพสมบูรณ์ พี่วสันน่าจะเคยเห็นแล้ว

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mommam001 : 10-05-2012 เมื่อ 11:01
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

Senior Member minnie@11's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam001 อ่านข้อความ
    ในกลุ่มฝั่งธนก็มีเก็บอยู่หนึ่งคันครับ เป็นของพี่ชาลี เป็นมรดกตกทอดจากคุณตาของแกเอง เป็นรถเมืองอุทัยธานี สถาพสมบูรณ์ พี่วสันน่าจะเคยเห็นแล้ว
    รถจักรยานช่วงยาว ส่วนมากจะมาจากอุทัยธานี บ้านเกิดผมเองครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สมัยก่อนขับรถขึ้นเหนือผ่านกำแพงเพชร เคยแวะร้านรับซื้อเศษเหล็กริมทางเห้นเค้าคัดรถช่วงยา วแยกออกมาพิงต่างหากหลายคัน เดี๋ยวนี้คงไม่เหลือแล้ว

สวยดีครับ อย่างนี้ต้องออกงานคู่กันกับพี่ชาลีครับพี่วสันต์^^

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มีอยู่คันนึงไม่รู้ว่าจะรวมอยู่ในโหมดช่วงยาวได้หรือ ป่าวดูแล้วสั้นกว่าของพี่ๆเยอะ ^^! ภูมิใจที่เป็นรถไทยๆ ปั่นสนุกมากจะหนักช่วงแรกๆพอรอบมาสบายมากเลยครับ
    เวลาปั่นไปจอดที่ไหนก็มีแต่คนถามมีแต่คนดู บางคนเล่าว่า ก๋ง เขาเคยมีปั่น จาก กทม . ไปขายของ นครปฐม ทุกวันเลยเห็นแล้วนึกถึงไม่รู้รถหายไปไหนแล้วบางคนบ้ างก็ว่า
    สมัยก่อนเขาปั่นขายน้ำแข็ง ทุกข้าวสาร ขายกาแฟ ฟังแล้วเพลินมากครับ ^^

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oh_me46 : 09-08-2012 เมื่อ 16:46

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ถือว่ายาวครับ แต่ยังไม่ได้เพิ่มลูกชิ้นกับเส้น ฮาๆๆล้อเล่นครับ สวยดีสภาพเยี่ยม
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_me46 อ่านข้อความ
    มีอยู่คันนึงไม่รู้ว่าจะรวมอยู่ในโหมดช่วงยาวได้หรือ ป่าวดูแล้วสั้นกว่าของพี่ๆเยอะ ^^! ภูมิใจที่เป็นรถไทยๆ ปั่นสนุกมากจะหนักช่วงแรกๆพอรอบมาสบายมากเลยครับ
    เวลาปั่นไปจอดที่ไหนก็มีแต่คนถามมีแต่คนดู บางคนเล่าว่า ก๋ง เขาเคยมีปั่น จาก กทม . ไปขายของ นครปฐม ทุกวันเลยเห็นแล้วนึกถึงไม่รู้รถหายไปไหนแล้วบางคนบ้ างก็ว่า
    สมัยก่อนเขาปั่นขายน้ำแข็ง ทุกข้าวสาร ขายกาแฟ ฟังแล้วเพลินมากครับ ^^

ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam001 อ่านข้อความ
    ถือว่ายาวครับ แต่ยังไม่ได้เพิ่มลูกชิ้นกับเส้น ฮาๆๆล้อเล่นครับ สวยดีสภาพเยี่ยม

55555+ ขอบคุณมากครับ ^^

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รถสวยๆทุกคันเลยครับ จุดประสงค์ของการตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เป็นเพราะ ต้องยอมรับตามตรงว่า คนที่หารถถีบโบราณกัน ส่วนมากมักจะหาแต่รถอังกฤษ ยุโรป ส่วนรถญี่ปุ่นกับรถไทยก็รองลงมา สาเหตุก็คงจะเนื่องจากรายละเอียดและวัสดุที่ทำจะดีกว ่า ตัวเองก็คิดแบบนี้เหมือนกัน แต่ก็คิดว่ารถทุกๆคันล้วนแต่มีประวัติถูกเจ้าของใช้ง าน สร้างเนื้อสร้างตัว สมัยแรกๆเงินอาจจะน้อยซื้อรถอังกฤษดีๆไม่ไหว ก็ต้องเอารถไทยนี่แหล่ะขี่ใช้งาน ใช้บรรทุกข้าวสารทำมาหากินจนลืมตาอ้าปากได้ หลายคันก็คงถูกใช้งานหนักจนพังไปตามกาลเวลา ที่เหลือรอดมาได้ก็ที่เห็นกัน จึงคิดว่าไม่ว่ารถอะไรก็น่าภูมิใจทั้งนั้น แต่หากเราจะภูมิใจไปซะทุกคันที่บ้านคงไม่มีที่นอนแน่ จักรยานคงแย่งที่ไปหมด เลยเลือกภูมิใจ(ซื้อเก็บ)รถช่วงยาวมาซักคันนึง เพราะคิดว่าหายากและพบน้อยแล้วสำหรับโครงรถแบบนี้ครั บ

ผมพยายามหามานานแล้วครับไม่ทราบว่าท่านใดพอมีเบาะแส หรือพบเห็นที่ใด ว่าขายหรือต้องการผู้ดูแลต่อรบกวนส่งข่าวด้วยน่ะครับ ตามหากันมานานมาก ขอบคุณครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ต้องใจเย็นๆค่อยๆหาครับ อย่าใจร้อน ของถ้าเราตั้งใจแล้ว ก็ต้องได้สักวันหนึ่งแน่นอนครับ และสิ่งที่สำคัญในการหารถก็คือ เราไม่สามารถเดินทางไปได้ทุกๆที่ทีมีรถ ดังนั้นเราต้องอาศัยคนรู้จักช่วยดู ฝากดูให้ด้วย คิดว่าเดี๋ยวก็ได้เข้าสักวันครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

เป็นรถที่ผมชอบมาก กำลังหาอยู่เลยครับ เคยมีซากอยู่ 2 คัน กำลังไล่เก็บอุปกรณ์ ถูกญาติๆ เอาไปชั่งกิโลขาย เพราะไม่รู้ และผมก็ไม่อยู่ ย้ายที่ทำงานมาต่างจังหวัด เครียดเลยครับ ก็ยังหวังจะเจอใหม่ ถ้ามีก็แนะนำด้วยนะครับ
    จากนายถกล กล่ำน้อย
    พิษณุโลก

คอนเฟิมครับรถพวกนี้ต้องอุทัยธานีเท่านั้น แถวท่ารถอ.บ้านไร่ ยังมีปั่นอยู่(เจ้าของไม่ขาย) เขตจังหวัดนครสวรรค์อำเภอโกรกพระในตัวอำเภอตลาดริมแม ่น้ำมีปั่นอยู่(ไม่ขายเหมือนกัน)...จังหวัดชัยนาทอำเ ภอโพนางดำในตลาดมีอยู่สองคันเป็นซากหนึ่งปั่นได้หนึ่ ง(ไม่ขายเหมือนกัน)...อย่างไงใครผ่านไปลองดูคับ....( ล่าสุดไปมาเมื่อเดือนพค.ยังเจออยู่ทั้งหมด..และยังใจ แข็งเหมือนเดิม)

บ้านผมอยู่ตรัง ทางภาคใต้แทบจะไม่เห็นเลยครับ ความอยากได้จึงหาซื้อมา ได้จากในเวปนี้แหละครับ ราคาเกินครึ่งหมื่น แต่ก็รับได้เพราะในความชอบ ตอนนี้มี 2 คันแล้วครับ และจะหาเก็บเรื่อยๆครับ

รูป รูป    
    ขี่ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก พังก็ซ่อม หมดเงินก็จอด
    นายนราธร แก้วลาย(ไมค์)
    2 หมู่ที่ 4 ต.บ้านโพธิ์ อ.เมือง จ.ตรัง 92000
    โทร 086-9406020
    เลขบัญชี 846-0-17942-7 ธนาคารกรุงไทย

Bookmarks