รบกวนช่วยมือใหม่อย่างผมหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: รบกวนช่วยมือใหม่อย่างผมหน่อยครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนช่วยมือใหม่อย่างผมหน่อยครับ

คือผมไม่มีความรู้เรื่อง vespa เลยครับ แต่อยากจะมีvespa เป็นของตัวเอง ตอนนี้มีงบ 40000 บาทครับ ไม่ต้องมี ทะเบียนก็ได้ครับ เพราะขี่ที่ต่างจ.ว.ครับ อยากจะถามพวกพี่พี่ดังนี้ครับ
    1. ผมกลัวซื้อมาแล้วโดนหลอกนะครับ เสียดายเงินมากครับ พี่พอจะมีวิธีดูแบบง่ายมากไหมครับ
    2. sidecar ราคาเท่าไรครับ
    3. 64-62-59 ผมมองก็รูปทรงเหมือนกันไม่ทราบว่ารุ่นไหน สวยกว่า ราคาสูงกว่าครับ
    4. ราคา64 ที่No-Bookโดยประมาณครับ
    5. ไม่ทราบว่า รถเวสป้า แผงวงจร ใช้ได้ไหมครับ ( ไมล์ ไฟ แตร ) กรณีที่วางขายทั่วไป
    ป.ล. ขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับทุกคำตอบ

ขอบคุณ
    0

1. ดู Serial Number and Model Information ได้จาก
    http://www.scooterhelp.com/serial/ve...l.numbers.html
    เพื่อให้ได้รถแท้ๆ ไม่แปลง
    2. ในนี้เห็นมีบอร์ดเห้นมีขายเหมือนกัน 1x,xxx UP
    3. ต่างกันเล็กน้อยเช่น ภายนอก-ท้ายมน/ท้านตัด ภายใน-ขาเบรค/Speed level
    4. อย่าซื้อรถที่No-Bookเลยครับ ไม่รู้ที่มา ถ้าเบื่อแลวขายลำบาก ถ้าโดน ตร. โบก อาจดดนยึด
    ซื้อแบบมีทะเบียนดีกว่าแพงแต่สบายใจ งบน้อยก็เล่น Sprint / PX ไปก่อน มีเงินค่อยขายไปเล่น64
    แต่ไม่แน่ถ้าชอบก็ไม่ต้องขายครับ
    5. ในเวป ตามระบุในข้อ 1 มีทุกอย่างครับ ออกแรงค้นคว้า-หาเอาหน่อยครับ มีความรู้สารพัด

ป.ล. - ถ้าจะซื้อมีทะเบียน ดูเลขตัวถัง/เครื่อง ของรถว่าตรงกับในเล่มหรือเปล่า สำเนาบัตรของคนขายหมดอายุหรือไม่ และถ้าเป็นไปได้ซื้อกับเจ้าของโดยตรงจะมีปัญหาน้อยกว ่าชุดดอนลอยชื่อคนอื่น ท้ายสุดซื้อมี ทบ. แพงแต่สบายใจนะครับ ไม่ต้องยึดติดกับ 64 มากหรอกครับ แต่ละรุ่นมีเสน่ห์และเอกลักษณ์ของตัวเอง ส่วนตัวผมอยากได้ Rally 200 ครับ /\3

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

เหมือนท่าน RodLekLek บอกละครับ...
    เพิ่มอีกนิด
    1. มีผู้รู้ ไปดูรถด้วยตอนซื้อก็ดีน่ะครับ เค้าจะอธิบายรู้เรื่องมากกว่าอ่านอีกครับ /\2
    อยู่จังหวัดไหน ก็โคกะจังหวัดนั้นน่ะครับ ชาวแก็งค์ส่วนใหญ่ เค้าช่วยเหลือกันดี
    2. ไม่เกิน 15,000 อ่ะ
    3.รุ่นไหนสวยกว่า แล้วแต่ความพอใจ และการเก็บรายละเอียดของรถน่ะ
    4. เล่นรถมีทะเบียนดีที่สุด....(No-Bookราวๆ 45000 กระมัง)
    5. ใช้ได้นะ ไฟ แตร แต่ไมล์นี่ไม่แน่ใจ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

เตือน!!! งดทำการติดต่อซื้อขายชั่วคราว เนื่องจากได้รับร้องเรียนว่า สมาชิกท่านนี้ ไม่ส่งสินค้าตามตกลง mink_k_k's Avatar
    สถานที่
    นักบิดอิสระ(น.ด.)----> ผู้หลงใหลVespa&Lambrettaโดยสันดาน
    ขอบคุณ
    0

ต้องเล่นมีทะเบียนครับ!! จะรุ่นไหนก็ได้ และไม่แนะนำให้เล่นทะเบียนสวม
    เงินไม่พอมี 40,000 - 45,000.- ก็เล่น super / 90,90 lacer /125 primavera/ sprint/ Rally/ GL /SS ไปก่อน เก็บได้เพิ่มก็ค่อยเปลี่ยน

++No-Book++
    1. เสี่ยงโดนยึด
    2. ราคาตก
    3. แต่งไปเวลาขายก็ไม่ค่อยคุ้ม ขายออกยาก
    4. เวลาเกิดอุบัติเหตุ ถูกชน เรียกร้องค่าเสียหายไม่ได้ ทำ พ.ร.บ.ไม่ได้ หรือ หากไปชนเค้า หนีอย่างเดียว หรือยอมจ่ายอย่างเดียว
    5. ถูกขโมย ทำอะไรไม่ได้
    6. มีเรื่องมีราว ต่อสู้ทางกฎหมายไม่ได้เลย เช่น ทะเลาะ/ถูกทำร้ายร่างกายที่เกี่ยวพันกับรถ
    7. ประวัติรถ ไม่มีความชัดเจน อาจเป็นรถแปลงก็ได้

ปล. ถ้าเป็นรุ่นหามีทะเบียนยาก เช่น แฮนแป๊ป GS ตระกูลVS, 58, 50s, LD, Model, cento, vega ฯ แล้วไม่คิดว่าจะเอาออกมาใช้ขับขี่ข้างนอกบ่อยๆ ก็อีกเรื่องนึง

+++จอดรถอยู่เฉยๆ ..ยังถูกชน ..ก็มีบ่อย+++

เจอกระทู้ถามแบบนี้ วานช่วยกันบอกต่อด้วยครับ
    อีกอย่างไม่ชอบพวกนี้เลยจริงๆ
    - ขายรถแบบแยกทะเบียนขาย
    - ซื้อรถแบบไม่เอาทะเบียนได้ไหม ส่วนใหญ่บอกเพราะเอาไปขี่ต่างจังหวัด

..เป็นการทำลายรถชัดๆ! ถ้ากฎหมายเปิดให้จดทะเบียนใหม่ได้ จะไม่ว่าเลย..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mink_k_k : 25-02-2006 เมื่อ 14:42

Junior Member 55555's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถูกจัยคาบบบบบบบบ/\2 /\2 /\2

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมเลยเก็บเงินไปก่อนดีกว่าครับ ไว้ผมเงินพร้อมจริงจริงค่อยซื้อดีกว่าครับ ขอบคุณพี่พี่ทุกคนครับ

Senior Member jarusclub's Avatar
    สถานที่
    Jarus classic club
    ขอบคุณ
    0

/\2 /\2
    ]

Bookmarks