สอบถาม ด่วนๆๆ รถเวสป้าNo-Bookโดนรถยนต์ชน !!!

ชื่อกระทู้: สอบถาม ด่วนๆๆ รถเวสป้าNo-Bookโดนรถยนต์ชน !!!

MoDsMaNia's Avatar
    สถานที่
    ..LamCliNic...หลังบ้าน..ข้างห้องน้ำ..
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน สอบถาม ด่วนๆๆ รถเวสป้าNo-Bookโดนรถยนต์ชน !!!

ตามหัวข้อครับ อยากทราบว่า ประกันรถยนต์จะซ่อมให้เราไม รถNo-Book จอดไว้เฉยๆ โดนถอยมาชน
    .
    .

..::ค่อยดู..ค่อยศึกษา..กรุณาวาจา..อย่าเป็นเซียน ::..

รู้สึกว่าจะไม่นะครับ เคยๆอ่านๆมา ขนาดรถมีทะเบียน พรบ.ครบไม่ขาดต่อ แต่เจ้าของรถดันไม่มีใบขับขี่ ก็ไม่จ่ายแล้วครับ

เป็นกลาง's Avatar
    สถานที่
    out lowz
    ขอบคุณ
    0

กรณีนี้ประกันภัยคู่กรณี ต้องรับผิดชอบครับ เพราะคู่กรณีทำผิดกฏหมายจราจร ข้อหาขับรถโดยประมาท เป้นเหตุให้ทรัพย์สินผู้อื่นได้รับความเสียหายเข้าข่ ายระเมิด รถจักรยานยนต์ถือว่าเป็นทรัพย์(ถึงแม้ไม่มี ท/บ หรือยังไม่ได้ทำ พ.ร.บ ก็ตาม) โดยกรมธรรม์ไม่ว่า ประเภท 1,2,3ระบุไว้ว่าทางบริษัทฯประกันต้องรับความผิดของผู ้ขับหรือผู้เอาประกันในฐานขับรถโดยประมาทไม่สามารถปฏ ิเสธได้ ส่วนใหญ่กรณีนี้ถ้าผู้ขับขี่คู่กรณียอมรับว่าตนประมา ท ตามจริงตามเหตุการณ์ที่เกิด ทางพนักงานเคลมก็จะรับผิดชอบความเสียหายให้ เรา เพาระเค้าถือว่าเค้าต้องบริการผู้เอาประกันของเค้าให ้ได้รับความสะดวก แต่...กรณีที่คนขับรถคู่กรณีหัวหมอไม่ยอมรับผิดอันนี ้แหละ...!!! เริ่มเซ็งแระ เพราะถ้าคนขับคู่กรณีไม่ยอมรับผิด พนักงานประกันก็ไม่สาามรถออกใบเคลมให้เราได้ เรื่องต้องถึงโรงพัก เมื่อถึง พงส.(พนักงานสอบสวน)สอบปากคำแล้ว คู่กรณีผิดก็จะปรับคู่กรณีข้อหาตามข้างต้น แล้วเราสามารถเอาประจำวันเปรียบเทียบปรับคู่กรณีฟ้อง ร้องทางแพ่งได้หรือติดต่อทางประกันคู่กรณีให้รับผิดช อบได้ แต่ที่นี้เราละ อาจจะโดนปรับข้อหารถไม่มี ท/บ ไม่มีพรบ. หรืออาจจะโดนยืดรถเพื่อตรวจสอบเอกสารความเป็นเจ้าของ ได้ อันนี้ต้องชั่งน้ำหนักกันเองว่าคุ้มไหม
    พรบ.จร.. ไทย จะมองว่า1.ใครประมาทมากกว่า 2.ช่องทางใครได้เปรียบ 3.ความตั้งใจในการใช้ทางจร

คนประมาทจะต้องรับผิดในฐานประมาท ส่วนเรา ไม่มีท/บ ใบขับขี่/พรบ. ก็จะถูกปรับตามฐานที่เราผิด ต้องแยกฐานความผิดกันครับ
    ผมเคยเป้น พนง.เคลม ตอนทำร้านก็ซ่อมรถที่ถูกชนมาเยอะ เลยเอาประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง หรืออ่านแล้ว งง โทรมาถามก็ได้นะครับ!!!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เป็นกลาง : 04-06-2012 เมื่อ 21:52
    ธนธรณ์ วอนสมจิตต์ (ช่างนพซีคอน) โทร 086-825-6560 E-mail [email protected]กสิกร สาขาแหลมทอง บางแสน 699-2-216636

MoDsMaNia's Avatar
    สถานที่
    ..LamCliNic...หลังบ้าน..ข้างห้องน้ำ..
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

เจ้าของรับผิดครับ เป็นคนแถวบ้าน แต่กลัว ประกันมันไม่จ่าย เลยไม่รู้จะทำไง แล้ว ยังงี้ ประกันจะเอารถเราไปทำให้หรือป่าวครับ อยากทำเอง แล้วเอาใบมาเบิกได้หรือป่าว
    .
    .

..::ค่อยดู..ค่อยศึกษา..กรุณาวาจา..อย่าเป็นเซียน ::..

เป็นกลาง's Avatar
    สถานที่
    out lowz
    ขอบคุณ
    0

ประกันออกใบเคลมให้หรือยังคัรบ ถ้าได้ใบเคลมแล้ว เราจะซ่อมเองหรือให้ประกันซ่อมให้ก้ได้
    ถ้าให้ประกันซ่อมให้ก็เอารถไปให้ร้านของประกันซ่อม ตอนรถเสร็จก่อนรับรถตรวจดูความเรียบร้อยในการซ่อม แล้วค่อยเซ็นต์รับรถนะครับ เพราะ
    ถ้าเซ็นต์รับรถก่อนถือว่าเราพอใจในการซ่อมของร้าน หากมีอะไรที่ไม่ดี ทีนี้เค้าไม่รับผิดชอบแล้ว
    แต่ถ้าเราจะซ่อมเองก็ได้ครับมันเป็นสิทธิของเรา ขั้นตอนคือ
    1.เอารถเราไปร้านที่เราจะซ่อมให้เค้าทำใบเสนอราคาค่า ซ่อม ทั้งค่าอะไหล่และค่าแรง แต่มีนิดนึงคือต้องให้ร้านตีราคาเพื่อไปอีก50เปอร์เซ นต์
    เพราะประกันจะตัดราคาเราลงมาอีก สมมุติ ค่าซ่อม 10000 เราเสนอราคา10000จถูกตัด เหลือประมาณ 6-7 พัน แต่ถ้าเราเสนอ 15000 จะถูกตัดเหลือ 10000 ก็จะพอดีกับค่าซ่อม
    2.เอาใบเสนอราคาพร้อมเอกสารตัวรถเท่าที่มี สำเนา บัตรประชาชน ท/บ บ้าน เอาของคนที่ที่ให้รายละเอียดประกันในวันเกิดเหตุนะคร ับ(เพราะรถเราไม่มีเอกสาร)ประกันจะอ้างอิงจ่ายคนที่อ ยู่ในี่ทเกิดเหตุว่าเป็นเจ้าของรถ
    3.ถ้าประกันคุมราคาค่าซ่อมแล้วเราพอใจ ประกันจะนัดจ่ายประมาณ45-60วัน เป็นเช็คตามชื่อในเอกสารครับ
    4.ถ้าประกันถามหา สำเนาทะเบียนรถ ให้บอกว่าเป็นรถป๊อบ หรือรถซื้อจากเซียงกงนะครับ เพราะผมเคยมีรถป๊อบถูกชนประกันก็จ่าย แต่....นิดนึงจ่ายยาก หรือจ่ายง่ายอยู่ที่ว่าเป็นบริษัทอะไรอีกนะครับ
    เพราะแต่ละที่จ่ายยากง่ายต่างกัน
    หรือสงสัยโทรมาถามก็ได้นะครับ...
    4.
    ธนธรณ์ วอนสมจิตต์ (ช่างนพซีคอน) โทร 086-825-6560 E-mail [email protected]กสิกร สาขาแหลมทอง บางแสน 699-2-216636

ขอบคุณครับเป็นกรณีศึกษาไปด้วยเลยครับ

Bookmarks