ถามเรื่องถังน้ำมันหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องถังน้ำมันหน่อยครับ

มาตรฐาน ถามเรื่องถังน้ำมันหน่อยครับ

คือว่า อยากทราบว่าความจุของถังน้ำมัน64มันจุได้กี่ลิตรครับ จะได้เผื่อตวง2tถูก เพราะว่าจริงหรือเปล่าครับเครื่องหลีดกินน้ำมันมาก แล้วเวลาเกียร์3รถถึงกระตุกอ่ะครับ ขอบคุณครับ

Naputt Butthanoo's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว
    ขอบคุณ
    0

เต็มถังก็ 7 ลิตรแต่เติมสัก 5 ลิตร ก็พอ เติมเยอะมันจะกระฉอก
    อันนี้กะเอานะคือก็อกหนึ่งเนี่ยถ้าหมดน้ำมันจะเหลือล ิตรกว่าๆ ถึง 2 ลิตร ก็เติมเพิ่มสัก 3-4 ลิตร ลองคูณกับค่าน้ำมันดูแล้วสั่งเด็กปั๊ม เช่นน้ำมันลิตรละ 40 บาท ก็เติมสัก 120-160 จ๊ะ

ส่วนเรื่อง 2t ไม่ต้องซีเรียสมากได้รถมาใหม่ๆ อัดเยอะๆไปก่อน สัก 5% ก็ได้ และที่สำคัญอันนี้ประสบการณ์ตรง อย่าแช่คันเร่งเด็ดขาด ช่วงได้รถมาใหม่ เพราะลูกสูบจะติดเอา ถ้าลูกสูบติดรีบกำครัชทันที ไม่งั้นล้มแน่ๆ แล้วจอดรอให้เครื่องเย็นแล้วค่อยสตาร์ทใหม่ถ้าสตาร์ท ติดแล้วไปได้ก็รอด แต่ถ้าถีบขาสตาร์ทไม่ไปก็เรื่องใหญ่เลยนะ

ส่วนพี่ไม่ซีเรียสเรื่อง 2t มาก กะเอาเลยพี่เติมเต็มถังอัดไปครึ่งกระป๋อง กระป๋องครึ่งลิตร แต่การทำแบบนี้อาจมีผลเสียในระยะยาวเครื่องมันจะหลวม ง่ายเพราะมีเขม่าตกค้างในกระบอกสูบ แต่ก็ไม่ซีเรียสครับ เด๋วถึงเวลาก็ต้องเอาเครื่องไปฟิตอยุ่ดีครับ

Twitter : @nabhathara

۞ น นิกตฺยา ธนํ หเร = บุคคลไม่พึงหาทรัพย์ด้วยการคดโกง

สถานที่
    ขี่คนเดียว
    ขอบคุณ
    0

เรื่องกินน้ำมันเนี่ย พี่ขับไปทำงานทุกวัน ไปกลับระยะทาง 10 กม.(เที่ยวละ 5 กม.) อาทิตย์หนึ่งเติมน้ำมัน 1 ครั้งประมาณ 5 ลิตร ก็วิ่งได้ 70 กม. ครับ แต่ถ้าขี่แบบยาวๆอาจจะได้ไกลกว่านั้นนะ

۞ น นิกตฺยา ธนํ หเร = บุคคลไม่พึงหาทรัพย์ด้วยการคดโกง

ขอบคุณพี่ชายมากครับ แล้วระยะเวลาเท่าไหร่เราถึงควรไปผ่าเครื่องหรือฟิตเค รื่องใหม่ครับ

สถานที่
    ขี่คนเดียว
    ขอบคุณ
    0

อันนี้ไม่แน่ใจนะ พี่คิดเอาว่าถ้ารถมันมีปัญหาถี่ๆเข้า คือ ซ่อมไปได้ซักพักก็มีปัญหาอีกก็คงต้องถามหาคุณหมอให้ผ ่าตัดใหญ่อ่ะครับ

Bookmarks