ทางเว็บไซต์ GitHub ได้ร่วมมือกับ Code School ทำการเปิดตัวเว็บไซต์ "Try Git" ซึ่งจะเป็นบทเรียนสอนการใช้ Git เบื้องต้น โดยผู้ใช้ไม่จำเป็นต้องลงโปรแกรมบนเครื่องคอมพิวเตอร ์ เพราะสามารถพิมพ์คำสั่งและลองใช้งาน Git ผ่านทางเว็บเบราว์เซอร์ได้เลยครับ
สำหรับเนื้อหาของบทเรียน ก็เป็นบทเรียนเบื้องต้นในการใช้ Git เช่น การ commit โค้ดเข้าไปยัง repository, การสร้าง branch, และการส่งโค้ดขึ้นไปยัง remote ครับ โดยเนื้อหาทั้งหมดใช้เวลาเรียนประมาณ 15 นาทีเท่านั้นครับ เหมาะสำหรับผู้ที่อยากจะเรียนรู้การใช้งาน Git หรือสายอาชีพอื่นๆ ที่มีความจำเป็นที่จะต้องทำงานร่วมกับ Git เช่นนักออกแบบเว็บไซต์ครับ
ผู้ที่สนใจ สามารถเข้าไปเรียน Try Git ครับ
ที่มา: GitHub Blog

อ่านต่อ...