ผู้รู้ช่วยคิดหน่อย

ชื่อกระทู้: ผู้รู้ช่วยคิดหน่อย

มาตรฐาน ผู้รู้ช่วยคิดหน่อย

รถผมเวลาเร่งอัดในรอบสูงๆแล้วมันเร่งไม่ขึ้น แถมเครื่องออกจะสะดุดๆ อยากรู้ว่ามันเป็นด้วยสาเหตุอะไรได้บ้างem20
    ไม่มีลายเซ็น..]

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ แลมแสม อ่านข้อความ
    รถผมเวลาเร่งอัดในรอบสูงๆแล้วมันเร่งไม่ขึ้น แถมเครื่องออกจะสะดุดๆ อยากรู้ว่ามันเป็นด้วยสาเหตุอะไรได้บ้างem20
    ของผมก็เป็นครับ ผมใช้แลม 3 ใช้คาร์บู อินเดีย นมหนูเบอร์ 95...

ตอนวิ่งรอบสูงๆๆ มีอาการเร่งไม่ขึ้นเหมือนกัน

ผมยังไม่แน่ใจว่า น้ำมันลงเยอะเกินไปรึป่าว มันเลยทำให้เร่งไม่ขึ้น
    แต่ผมเปิด โช๊ค วิ่งมันวื่งได้ไม่ดับนะครับ...

เดี๋ยวผมจะลอง ลด นมหนูลง แล้วจะมาแจ้งอาการครับ..

ปล.ใครพอทราบทางแก้ไข ช่วยชี้แนะด้วยครับ...
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

สตาร์ทรถ ลองเบิ้ลดูเสียงรอบเครื่องว่าเปนยังไงบ้าง

ถ้าสะดุด ก็ลองจูนอากาศดู ดูสีหัวเทียน ดูส่วนผสม
    ทั้งนี้ ทั้งนั้น นมหนูน้ำมันอาจจะเล็กไปก็ได้ น้ำมันลงไม่ทัน

ว่าตามอาการครับ ทำเองไม่เปน ให้ช่างจูนให้ละกันครับ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PORTH อ่านข้อความ
    สตาร์ทรถ ลองเบิ้ลดูเสียงรอบเครื่องว่าเปนยังไงบ้าง

ถ้าสะดุด ก็ลองจูนอากาศดู ดูสีหัวเทียน ดูส่วนผสม
    ทั้งนี้ ทั้งนั้น นมหนูน้ำมันอาจจะเล็กไปก็ได้ น้ำมันลงไม่ทัน

ว่าตามอาการครับ ทำเองไม่เปน ให้ช่างจูนให้ละกันครับ
    ช่างแลมแถวนี้ไม่มีเลยล่ะท่าน......เลยให้ช่างรถญี่ป ุ่นแถวนี้ จูนให้จูนแล้วก็เหมือนเดิม

ท่าน บอย ว่า น้ำมัน คงไม่ทัน ใช่ป่าว ผมจะลดนมหนู รึจะเพิ่มดีล่ะท่าน.......
    em87
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

คาร์บูผม(รถเวส) ผมก็ให้ช่าง ที่ซ่อมรถญี่ปุ่นจูนให้เช่นกัน

ลองให้ช่างเค้าจูนให้อีกที แล้วเบิ้ลดู เดี๋ยวช่างเค้าจะบอกเองอ่ะ ว่าขาด หรือ เกิน

แต่ถ้าความคิดผม ถ้าน้ำมันลงไม่ทัน ผมว่านมหนูมันเล็กไปอ่ะ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Java_KU อ่านข้อความ
    ของผมก็เป็นครับ ผมใช้แลม 3 ใช้คาร์บู อินเดีย นมหนูเบอร์ 95...

ตอนวิ่งรอบสูงๆๆ มีอาการเร่งไม่ขึ้นเหมือนกัน

ผมยังไม่แน่ใจว่า น้ำมันลงเยอะเกินไปรึป่าว มันเลยทำให้เร่งไม่ขึ้น
    แต่ผมเปิด โช๊ค วิ่งมันวื่งได้ไม่ดับนะครับ...

เดี๋ยวผมจะลอง ลด นมหนูลง แล้วจะมาแจ้งอาการครับ..

ปล.ใครพอทราบทางแก้ไข ช่วยชี้แนะด้วยครับ...
    ขอบคุณทุกคน แต่ต้องขออภัย...รถผมเป็นcosaครับ Lamมันเป็นอดีตไปแล้ว แต่คำตอบใช้ร่วมกันได้ครับ/\2
    ไม่มีลายเซ็น..]

ALKAIDAH's Avatar
    สถานที่
    บังอาร์ตแลมแบร็ตต้า&เวสป้า
    ขอบคุณ
    0

ถอยคาร์บูใหม่ดีกว่าครับ....N-pro..Dash..kr..แท้ๆนะครับ(เลือกเอา)วิ่งดี..จูนง่าย ..ไม่ปวดกบาล

/\/\/\โปรด...ดูและศึกษา กรุณา...วาจาอย่าเป็นเซียน /\ /\/\

รับซ่อม..ทําสี..ประกอบ...vespa&lambretta&HONDAตระก ูลC ( สุขาภิบาล2 ) และ..ละแวก
    ใกล้เคียง...084-0770493..คุยกันครับ
    e-mail : [email protected]

sure sleep - 70club - เครียร์

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PORTH อ่านข้อความ
    คาร์บูผม(รถเวส) ผมก็ให้ช่าง ที่ซ่อมรถญี่ปุ่นจูนให้เช่นกัน

ลองให้ช่างเค้าจูนให้อีกที แล้วเบิ้ลดู เดี๋ยวช่างเค้าจะบอกเองอ่ะ ว่าขาด หรือ เกิน

แต่ถ้าความคิดผม ถ้าน้ำมันลงไม่ทัน ผมว่านมหนูมันเล็กไปอ่ะ
    ขอบคุณคำแนะนำครับท่าน.......em19

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ แลมแสม อ่านข้อความ
    ขอบคุณทุกคน แต่ต้องขออภัย...รถผมเป็นcosaครับ Lamมันเป็นอดีตไปแล้ว แต่คำตอบใช้ร่วมกันได้ครับ/\2

นึกว่าเป็นแลม ซะอีก.......

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ALKAIDAH อ่านข้อความ
    ถอยคาร์บูใหม่ดีกว่าครับ....N-pro..Dash..kr..แท้ๆนะครับ(เลือกเอา)วิ่งดี..จูนง่าย ..ไม่ปวดกบาล

คงเป็นทางออกสุดท้ายครับ...ขอลองไปสักพักถ้าไม่ดีขึ้ นคงต้อง N-pro..Dash..kr เป็นแน่ครับ.....em85

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

รอบสูงๆแล้วสะดุด หมายความว่า ในขณะนั้น คาร์บิวจ่ายอากาศมากเกินไปครับ เอาไปล้างใหม่ก็หายแล้วน๊ะ ไม่ก็นมหนูเร่งเล็กเกินไปนิดนึง
    แต่แนะนำไว้อย่างนึงน๊ะครับ รถจอดอยู่กะที่มันจะเร่งได้มากกว่า วิ่งจริงอยู่เยอะเหมือนกันครับ

My Bike running on LPG

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ
    รอบสูงๆแล้วสะดุด หมายความว่า ในขณะนั้น คาร์บิวจ่ายอากาศมากเกินไปครับ เอาไปล้างใหม่ก็หายแล้วน๊ะ ไม่ก็นมหนูเร่งเล็กเกินไปนิดนึง
    แต่แนะนำไว้อย่างนึงน๊ะครับ รถจอดอยู่กะที่มันจะเร่งได้มากกว่า วิ่งจริงอยู่เยอะเหมือนกันครับ
    "รถจอดอยู่กะที่มันจะเร่งได้มากกว่า วิ่งจริงอยู่เยอะเหมือนกันครับ" หมายความว่าอย่างไรครับ....

รอบสูงๆๆ แล้วสะดุด อากาศมากเกิน น้ำมันน้อย น้ำมันลงไม่ทันใช่รึป่าวครับ..

ปล. ผมใช้นมหนู เบอร์ 95 ขยายใหญ่ด้วย แต่ลงไม่เกิน เบอร์ 100 (เครื่อง 150) คาร์บูก็ล้างแล้ว ยังไม่หายครับ
    em98

ปล. มีบางท่านแนะนำให้ให้ดู ที่ลูกลอย..........

*** ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ****

em97 em97 em97 em97 em97

webmaster's Avatar
    ขอบคุณ
    310
    Blog Entries
    6

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Java_KU อ่านข้อความ
    "รถจอดอยู่กะที่มันจะเร่งได้มากกว่า วิ่งจริงอยู่เยอะเหมือนกันครับ" หมายความว่าอย่างไรครับ....

รอบสูงๆๆ แล้วสะดุด อากาศมากเกิน น้ำมันน้อย น้ำมันลงไม่ทันใช่รึป่าวครับ..

ปล. ผมใช้นมหนู เบอร์ 95 ขยายใหญ่ด้วย แต่ลงไม่เกิน เบอร์ 100 (เครื่อง 150) คาร์บูก็ล้างแล้ว ยังไม่หายครับem98

ปล. มีบางท่านแนะนำให้ให้ดู ที่ลูกลอย..........

*** ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ****

em97 em97 em97 em97 em97

"รถจอดอยู่กะที่มันจะเร่งได้มากกว่า วิ่งจริงอยู่เยอะเหมือนกันครับ" = ก็รถจอดอยู่กับที่ ไม่มีภาระโหลดอะไร แต่พอเข้าเกียร์ มันต้องใช้กำลังมากขึ้นในการขับเคลื่อน ถ้าอัตราส่วนไม่เหมาะสม ก็ทำให้ดูเหมือน ไม่มีแรง

แต่ขอข้อมูลเพิ่มเติมก่อนว่า ใส่กรองอากาศหรือเปล่า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ webmaster อ่านข้อความ
    "รถจอดอยู่กะที่มันจะเร่งได้มากกว่า วิ่งจริงอยู่เยอะเหมือนกันครับ" = ก็รถจอดอยู่กับที่ ไม่มีภาระโหลดอะไร แต่พอเข้าเกียร์ มันต้องใช้กำลังมากขึ้นในการขับเคลื่อน ถ้าอัตราส่วนไม่เหมาะสม ก็ทำให้ดูเหมือน ไม่มีแรง

แต่ขอข้อมูลเพิ่มเติมก่อนว่า ใส่กรองอากาศหรือเปล่า
    ขอบคุณคำตอบครับพี่บี แต่ยัง งง...เดี๋ยวเจอกันพี่ช่วยอธิบายให้ด้วยนะครับ...

ผมไม่ได้ใส่ไส้กรองอากาศครับ..........em96

aum13's Avatar
    สถานที่
    srlur scooter club koksamrong
    ขอบคุณ
    0

ของผมแรงไม่ตกครับแต่อยากรู้ว่าเวลาเร่งจนหมดขับไปได ้นานเหมือนกันแล้วมันก็ดับไปเลยแล้วก็สตาสต์ไปต่อได้ อีกมันเป็นอาไรครับem89
    Srlurสกูตเตอร์คลับ&ผู้สูงอายุคลับ
    เรามาเริ่มต้นชีวิตใหม่กับ COSA บ้าสติ๊กเกอร์กันดีกว่า
    ฝากกระทู้หน่อยครับ
    พระเครื่อง http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=677438
    ของแต่งรถเวส http://www.thaiscooter.com/forums/sh...754&highlight=
    เสื้อผ้าผ้า 100 ผ้า 50 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...771&highlight=
    FACEBOOKส่วนตัวครับ http://www.facebook.com/aum2520noy

นายดำรงค์ ประสังริโย ธนาคารกรุงไทย สาขา โคกสำโรง จังหวัดลพบุรี เลขบัญชี 114-1664-577

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

webmaster ได้ตอบไปแล้วน๊ะครับ ว่าทำไมเครื่องเมื่อเราเร่งเวลาเข้าเกียร์ว่างมันจะม ากกว่าวิ่งแบบใส่เกียร์ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะอธิบายอย่างไร อ่านจากเวปมาสเตอร์ก็พึ่งรู้นี่แหล่ะ ..........มันเป็นเช่นนี้นี่เอง

ส่วนวิ่งอัดสุดๆยาวๆแล้วดับ น่าจะเกิดจากอากาศไม่พอครับ เหมือนกับคนหายใจไม่ทัน มั้ง....อิอิ

ปล.ผมไม่มีความรู้เครื่องยนต์ครับ อาศัยลองผิดลองถูกเองบ้าง หมดปัญญาก็ไปหาช่างซ่อม จนทุกวันนี้รถพังไปคันนึงล๊ะ555+ ผมเอาแผ่นเจียร์ตัดซะเละเลย
    สรุปว่าส่งช่างที่มีความชำนาญดีที่สุดครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mr.ไวไว : 24-02-2007 เมื่อ 23:42

My Bike running on LPG

Junior Member nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลองตั้งเข็มล็อคน้ำมันในคาร์บูใหม่ + เปลี่ยนเบอร์หัวเทียน ทดสอบวิ่งจริงนะครับ ไม่ใช่เร่งอยู่กับที่

Bookmarks