หมวดป๋อม ตำรวจผู้พิทักษ์ทางจักรยาน

ชื่อกระทู้: หมวดป๋อม ตำรวจผู้พิทักษ์ทางจักรยาน

Exclamation หมวดป๋อม ตำรวจผู้พิทักษ์ทางจักรยาน

http://program.thaipbs.or.th/enterta...pisodeID=57869

สวัสดีครับพี่น้องชาวจักรยานโบราณทุกท่าน เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเวลา 10.30 - 11.00 น. ได้ชมรายการ Bicycle Diary ทางช่อง ไทยพีบีเอส ชมตั้งแต่ต้นจนจบรายการ พบว่ามีตำรวจท่านหนึ่งชื่อ ร.ต.ต.วิชัย จิตสัจจพงษ์ หรือที่ชาวบ้านเรียกว่า หมวดป๋อม ตำรวจผู้พิทักษ์ทางจักรยาน คือ แกจะเป็นตำรวจที่ใช้จักรยานในระหว่างปฏิบัติหน้าที่ และหากพบว่ามีการกีดขวางเส้นทางจักรยานบนถนนสายบางขุ นเทียน-ชายทะเล แกก็จะตักเตือน หากฝ่าฝืนจะดำเนินการออกใบสั่ง ทำให้ถนนสายนี้ในปัจจุบันมีรถจักรยานใช้เส้นทางเป็นจ ำนวนมากโดยเฉพาะช่วงวันหยุด วันเสาร์-อาทิตย์ แต่ผลที่แกได้รับจากตำรวจเพื่อนร่วมงาน หรือเจ้าของร้านค้าริมถนนบางเจ้า บอกว่าแกเป็นคนบ้า ขวางโลก เนื่องจากแกไม่ใช้รถมอเตอร์ไซค์เหมือนตำรวจทั่ว ๆ ไป และยังเป็นคนตรงมาก ๆ ตรงอย่างไร แม้แต่คนทีรู้จักกันหากจอกรถยนต์กีดขวางช่องทางจักรย านแกก็ไม่เว้นที่จะออกใบสั่ง โดยส่วนตัวผมชื่นชมแกนะครับ เพราะถ้าไม่มีแก ทางจักรยานที่สร้างขึ้นมาก็จะถูกพ่อค้าแม่ค้าริมทางน ำไปทำเป็นที่จอดรถให้กับลูกค้าจนหมดสิ้น ในใจลึก ๆ ยังอยากตอบแทนแก แต่ไม่รู้จะตอบแทน หรือแสดงน้ำใจให้แกอย่างไรดีครับ หากพี่น้องต้องการชมรายการโดยละเอียด คลิกที่ลิงค์ด้านบนได้เลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chat : 18-07-2012 เมื่อ 14:03

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณพี่ชัชที่เผยแพร่เรื่องราวดีๆครับพี่ หากถนนทุกสายในกรุงเทพฯมีตำรวจสายตรวจปั่นจักรยานตาม เส้นทางอย่างนี้ก็จะดีนะครับ บ้านเมืองจะได้เรียบร้อยขึ้น ทางจักรยานจะได้ไม่มีคนเอารถมาจอดขวางทาง โดยเฉพาะถนนแถวเสาชิงช้า
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Bookmarks