ผู้รู้ช่วยทีคับ น๊อตล้อหลังคายบ่อยอะคับทำไงดี

ชื่อกระทู้: ผู้รู้ช่วยทีคับ น๊อตล้อหลังคายบ่อยอะคับทำไงดี

Junior Member salim178's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผู้รู้ช่วยทีคับ น๊อตล้อหลังคายบ่อยอะคับทำไงดี

ผมขี่รถแลมอยู่อะคับแล้วเกิดปัญหาว่าน๊อตล้อหลังคายบ ่อยมากๆ
    ขันจนแน่นแล้วขี่ไปสักพักก็คายอีก มันเกิดจากอะไร แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงคับ ช่วยที
    ขอบคุณมากคับ

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

บูตข้างในหลวมเป็นสาเหตุหลัก แลมถ้าถอดล้อออกมาจะมีบูตอยู่ข้างใน ถ้ามันหลวม ขันแน่นแค่ไหนขี่ๆไปก็น๊อตคลาย ถึงแม้จะใส่แป้นล๊อคน๊อตกันคลายก็ตาม

วิธีแก้ไข ถอดล้อออก ไปตัดแผ่นอะลูมิเนียมมาพันรอบด้านนอกบูต ยิ่งหลวมมากยิ่งต้องพันเข้าไปเยอะๆสัก2-3แผ่นในกรณีหลวมมาก แล้วยัดบูตเข้าไปในดูมล้อแล้วก็ใส่ล้อเข้าไปในแกน ขันน๊อตให้แน่นแล้วก็ลอง Test เอารถไปขี่ระยะทางสักครึ่งกิโล อัดรถเลย อัดขี่ไปขี่กลับ ลองดู ถ้าไม่หลุด ก็เป็นอันใช้ได้(ข้อควรระวังถ้ารู้สึกล้อดุ้งหรือรถส ายให้รีบจอดไม่งั้นล้อหลังอาจแซงล้อหน้า) คราวนี้จึงใส่แป้นกันน๊อตคลายขันน๊อตยึดแป้นให้แน่นเ ป็นอันจบพิธี

เสริมอีกหน่อย ถ้าอยากถาวรไปเลย ก็ไปกลึงบูตให้พอดีกับรูที่ดุม ต้องกะระยะให้ดีๆนะครับเดี๋ยวทำมาจะเจออาการเดิม (ล้อหลังเซง)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Showstep : 22-02-2007 เมื่อ 13:21

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

Junior Member Mr.P's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แหวน

รองแหวนสปริงแวขันนอต ชัวรถผมก็เคยเป็น

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.P อ่านข้อความ
    รองแหวนสปริงแวขันนอต ชัวรถผมก็เคยเป็น
    แลมรองแหวนไม่หายนะครับ เพราะผมลองแล้ว อาการล้อหลุดหรือน๊อตคลายของล้อหลังแลม ปัญหานี้อยู่ที่บูต ครับ ถึงขันแน่น ยังไงก็เหอะ ต่อให้เอาเครื่องมายิงน๊อต แต่บูตหลวมไม่พอดีกับดุม ขี่ๆ ไปก็คลายและหลุดอยู่ดี
    หาแหวนมารองขี่แค่การแก้ไขเบื้องตนแค่นั้น ถ้าบูตหลวมซ่ะอย่าง ยังไงน๊อตก็คลายล้อก็หลุด

ถ้าทำยังไงแล้วหายขาดก็มาบอกด้วยนะครับ

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

Junior Member salim178's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Showstep อ่านข้อความ
    แลมรองแหวนไม่หายนะครับ เพราะผมลองแล้ว อาการล้อหลุดหรือน๊อตคลายของล้อหลังแลม ปัญหานี้อยู่ที่บูต ครับ ถึงขันแน่น ยังไงก็เหอะ ต่อให้เอาเครื่องมายิงน๊อต แต่บูตหลวมไม่พอดีกับดุม ขี่ๆ ไปก็คลายและหลุดอยู่ดี
    หาแหวนมารองขี่แค่การแก้ไขเบื้องตนแค่นั้น ถ้าบูตหลวมซ่ะอย่าง ยังไงน๊อตก็คลายล้อก็หลุด

ถ้าทำยังไงแล้วหายขาดก็มาบอกด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากคับผมจาลองทำตามดูนะคับ

ALKAIDAH's Avatar
    สถานที่
    บังอาร์ตแลมแบร็ตต้า&เวสป้า
    ขอบคุณ
    0

ก็ซื้อน็อตกันคลายมาใส่ดิ...

/\/\/\โปรด...ดูและศึกษา กรุณา...วาจาอย่าเป็นเซียน /\ /\/\

รับซ่อม..ทําสี..ประกอบ...vespa&lambretta&HONDAตระก ูลC ( สุขาภิบาล2 ) และ..ละแวก
    ใกล้เคียง...084-0770493..คุยกันครับ
    e-mail : [email protected]

sure sleep - 70club - เครียร์

italy 200's Avatar
    สถานที่
    yenhay No. 555
    ขอบคุณ
    0

กลึงเตเปอร์ในดุมใหม่ถ้าหลวม เกลียวที่ยึดล้มหรือเปล่าถ้าล้มก็ไปล้างเกลียวไม่แพง ครับ ใส่แหวนกันคลายของมัน รวมทั้งน็อตกันคลายถ้าได้เป็นน็อตสแตนเลสยิ่งดีไม่จำ เป็นต้องเป็นของแลม เป็นของญี่ปุ่นก็ได้เอาไปเทียบตามเชียงกง หรือใช้ของรถไถก็ได้มันจะเป็นของอังกฤษ อย่าใช้น็อตอินเดียเพราะมันไม่แข็งพอ ถ้าไม่มันใจว่าจะแน่น ก็ยิงบล็อกลมเลยเอาให้เกินแรงคนซักหน่อย ถ้าแน่นมากมันจะเข้าไปชิดกับเตเปอร์เวลาวิ่งมันจะสีก ันดังน่ารำคาญ สุดท้ายขอให้โชคดี
    เลขบัญชี 368-208181-0
    ณัฐวุฒิ ณีระสิงห์ ณ อยุธยา ธ. ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ สาขาย่อยโลตัสคลอง 3
    [email protected] 085-178-0405 ....

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักกัน...................

Bookmarks