วันอาทิตย์23กันยา55รวมรถถีบโบราณ-พบกัน-ปั่นเที่ยว วันคาร์ฟรีเดย์ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: วันอาทิตย์23กันยา55รวมรถถีบโบราณ-พบกัน-ปั่นเที่ยว วันคาร์ฟรีเดย์

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

มีข้อเสนอแนะครับ "คิดออกตะกี้นี้" ใครมาในงานวันคาร์ฟรีเดย์ เราชาวจักรยานโบราณน่าจะมีการลงทะเบียนแยกต่างหากนะค รับ และมีการถ่ายรูปเก็บเป็นที่ระลึกรายบุคคลคู่กะจักรยา นตัวเอง บอกยี้ห้อรถ ปีผลิต ข้อมูลความประทับใจต่างๆ แล้วเก็บเป็นซีดีใว้แจกจ่าย เหมือนความทรงจำดีๆใว้ เรื่องนี้ทางฝั่งธนอาจช่วยทำได้ครับ เห็นด้วยประการได ทางพวกผมจะเตรียมตัวใว้ครับ กล้องพร้อม เอกสารประกอบพร้อมจัด
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นด้วยกับมนตรีครับ ฉากหลังขอเสนอเป็นริมรั้วพระที่นั่งอานันตสมาคมไปเลย เผื่อจะได้แต่งตัวย้อนยุคเข้าบรรยากาศหน่อย หรือใครจะกลับหลังหันฉากหลังเป็นพระบรมรูปทรงม้าก็แล ้วแต่ชอบ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้(3กันยายน) ได้โทรคุยกับพี่ป๋อง จารุกัญญา จากสมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทย ทำให้ทราบว่ากำหนดการปั่นรณรงค์วันคาร์ฟรีเดย์ เดิมทีที่จะปั่นขึ้นบนถนนลอยฟ้าบรมราชชนนีขึ้นทางสะพ านพระราม8 ตอนนี้เค้าเปลี่ยนเป็นปั่นที่พื้นราบแล้วครับ เนื่องจากหากจะปั่นขึ้นไปบนถนนบรมราชนี จะต้องใช้เวลานานมาก ก็เลยเปลี่ยนมาปั่นบนพื้นราบมุ่งตรงไปที่สวนลุมแทน ซึ่งรายละเอียดของกำหนดการ อย่างเป็นทางการ แกจะแก้ไขแจ้งให้ทราบในเร็วๆนี้ ก็เลยมาแจ้งข่าวให้ทราบกันครับ โดยเส้นทางอย่างคร่าวๆในวันนั้นก็คือ ปั่นเริ่มจากลานพระบรมรูปฯมุ่งตรงไปที่ท้องสนามหลวง พระบรมมหาราชวัง(วัดพระแก้ว) ปั่นรอบหนึ่งรอบแล้วก็วนกลับมาที่ถนนราชดำเนิน เข้าสู่ถนนศรีอยุธยาเลี้ยวขวาไปทางถนนพญาไทแล้วก็ตรง ไปที่สวนลุมพินี ไปถึงสวนลุมฯไม่เกินสิบโมงเช้า กิจกรรมก็จะมีที่นั่นซึ่งที่ในสวนลุมฯก็จะมีทางจักรย านที่ตีเส้นแบ่งไว้ สามารถปั่นได้ตั้งแต่10.00-15.00 น.ของทุกวัน จักรยานโบราณอย่างพวกเราๆก็น่าจะปั่นร่วมขบวนรณรงค์ไ ด้
    จากรายละเอียดเส้นทางการปั่นณรงค์ที่เปลี่ยนไปปั่นบน พื้นราบแทนบนทางด่วนลอยฟ้าที่กล่าวมา ซึ่งครั้งแรกเราไม่อยากปั่นร่วมขบวนด้วยเพราะเกรงว่า รถจักรยานโบราณจะปั่นตามไปไม่ไหว เมื่อเส้นทางเปลี่ยนดังนี้แล้ว จึงมีความคิดเสนอว่า เราจะปั่นจักรยานร่วมขบวนณรงค์กับเค้าจนถึงสวนลุมพิน ี และอยู่ที่นั่นจนถึงเที่ยงแล้วก็ปั่นกลับเส้นทางเดิม มาถึงที่สะพานมัฆวานแล้วก็อยู่คุยกัน ชมรถกันจนบ่ายเย็นจึงค่อยแยกย้ายกันกลับ ดีมั๊ยครับ เพราะจุดประสงค์อย่างหนึ่งของการรวมตัวกันปั่นจักรยา นก็เพื่อให้คนที่เห็นขบวนจักรยานแล้วเกิดแรงบันดาลใจ อยากจะหารถมาปั่นบ้าง คนก็จะได้ปั่นจักรยานกันเยอะๆ โดยพวกเราจะปั่นอยู่ท้ายสุดของขบวน เนื่องจากขบวนเค้าจะแยกตามสีเสื้อ หากเป็นตามนั้นจักรยานโบราณกระจายกลุ่มแน่ ดังนั้นเพื่อที่เราจะได้ปั่นจักรยานโบราณเกาะกลุ่มกั น เราก็ไปรับเสื้อแต่ไม่ใส่ เก็บไว้ใส่วันหลัง วันนั้นเรามาใส่ชุดโบราณกันเพื่อเป้นเอกลักษณ์ของคนร ักรถถีบโบราณจะได้แต่งตัวเข้ากับรถแต่ก็แล้วแต่ความส มัครใจของแต่ละคนนะครับ สบายๆ เพียงแค่อยากจะบอกว่าหากใครอยากจะแต่งตัวโบราณย้อนยุ คในวันนั้น ก็จะมีคนแต่งเป็นเพื่อน อย่างน้อยก็มีผม crank และอาจจะมีพี่ชัชอีกคนมาร่วมแต่งตัวย้อนยุคด้วย....
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เพิ่มเติมที่เสนอใว้ครับ ไปสำรวจเรื่องปั้ม cd dvd มาแล้วครับ ตกที่ประมาณแผ่นละ 30-40 บาทพร้อมสกรีนบนแผ่น ส่วนจะเอาปกด้วยนั้นต้องถามราคาอีกทีครับ วันที่ 23 คงต้องขอความร่วมมือพี่ๆน้องๆชาวโบราณลงทะเบียนและถ่ ายรูปเป็นรายบุคคลพร้อมจักรยาน และพร้อมข้อมูลทำ cd ด้วยนะครับ

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้ฝนตกหนักแต่6.30 น. มีทีท่าว่าน่าจะอึมครึมตลอดทั้งวัน นี่อีกไม่กี่วันก็จะถึงวันคาร์ฟรีเดย์ ฝนก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะซาลงไปเท่าไหร่ ดังนั้นสำหรับคนที่จะเอารถสีเดิมมาปั่น คงต้องระมัดระวังเรื่องฝนกันสักนิดนะครับ หากมีรถหลายคัน คิดว่าเอารถที่ไม่ต้องห่วงเรื่องการเกิดสนิมมากมาปั่ นน่าจะดีกว่านะครับ ลองดู

ช่วงนี้ฝนตกทุกวันและทั้งวัน หวังว่าถึงวันคาร์ฟรีเดย์อากาศจะร้อนและไม่มีฝนเหมือ นทุก ๆ ปี...

Senior Member roadrunner_64's Avatar
    ขอบคุณ
    0

กราบสวัสดีและขอรายงานตัวครับ

Name:  CIMG4709.jpg
Views: 303
Size:  21.6 KB

รถพร้อมใจพร้อม 23 กันยา เจอกันครับพี่น้อง
    roadrunner_64 (คุณเต้)
    TEL. : 087-8918521
    E-mail : [email protected]

https://www.facebook.com/kasem.tupanich

โอนเงินได้ที่ ธ.กสิกรไทย สาขาเดอะมอล์บางกะปิ 732-2-81381-8 นายเกษม ตูพานิช

_______

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้ฝนเริ่มตกน้อยลงแล้ว หวังว่าคงจะเป้็นอย่างนี้ตอนวันคาร์ฟรีเดย์นะครับ นับถอยหลังก้อีก11วันเอง เตรียมรถเตรียมตัวกันให้พร้อมนะครับแล้วมาพบกัน

เมื่อวานนี้ที่ยุดยา ตกหนักและนานสี่ชั่วโมงกว่า น้ำท่วมเกาะเมืองบางส่วนเพราะระบายไม่ทันและไฟฟ้าดับ เกือบทั้งเมืองเลยสูบน้ำทิ้งไม่ทัน...ได้แต่หวังว่าอ ีกสิบเอ็ดวันคงหมดฝน...

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

ไม่ต้องกลัว สู้กับน้ำ ปั่นๆ ถีบๆ
    ขอให้พระคุ้มครอง

มันมาอีกแล้ว บ้านผมจะรอดไหมเนี่ยt_t

katika's Avatar
    สถานที่
    ทุกกลุ่มที่ต้อนรับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ YUT MCOT อ่านข้อความ
    มันมาอีกแล้ว บ้านผมจะรอดไหมเนี่ยt_t
    เที่ยวนี้รอดน่าพี่ยุทธ เอาใจช่วยครับพี่
    katika(noom) 086-7888405

ความรู้คือการเดินทาง การก้าวย่างคือการเสาะหา

เมื่อล้อหมุน เรื่องราวต่าง ๆ ก็เกิดขึ้น

วันหนึ่ง สิ่งที่เรามีหรือครอบครองจะต้องเปลี่ยนไป ไม่มีวันอยู่กับเราได้ตลอดไป
    เราจะต้องไม่ประมาท ใช้สติ ใช้ปัญญา รักษาสิ่งที่เรามีให้มั่นคงยืนนานที่สุด

กติกา (หนุ่ม) รังษีธนะไพศาล
    34 ซ.นาคนิวาส 42 ถนนนาคนิวาส เขตลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230

ช่องทางการเงินครับ

กติกา รังษีธนะไพศาล
    กสิกรไทย 3352118396
    ธนชาต 6076007298

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ katika อ่านข้อความ
    เที่ยวนี้รอดน่าพี่ยุทธ เอาใจช่วยครับพี่
    ตัวหนะรอด แต่บ้านไม่รอดๆๆๆๆฮิๆๆๆๆๆๆๆ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันอาทิตย์ที่จะถึงแล้วนะครับ สำหรับวันคาร์ฟรีเดย์ แต่วันอาทิตย์ที่ผ่านมาฝนตกตลอดวัน ห่างกันอีกเพียงหนึ่งอาทิตย์แนวโน้มว่าฝนจะไม่ตกเหมื อนเมื่อวานก็ยังไม่แน่ไม่นอน ดังนั้นคิดว่ารถที่จะเอาไป ไม่น่าจะเอารถที่กลัวจะเป็นสนิม(ประเภทนานๆออกงานปั่ นที)เอาไปปั่น ส่วนผมเองก็คงจะเอารถคันที่ไม่มีสีแล้วออกไปปั่นร่วม งานครับ ฝนตก เปียกฝนก็เช็ดได้ ไม่ต้องกลัวสีถลอก และก็ขอลอกกำหนดการที่เค้ากำหนดเส้นทางปั่นรณรงค์ดัง นี้ครับ
    Bangkok Car Free Day 2012 วันปลอดรถ ลดโลกร้อน
    ร่วมทางทั่วไทย ร่วมใจลดใช้พลังงาน
    อาทิตย์ที่ 23 กันยายน 2555
    ณ ลานพระบรมรูปทรงม้า พระราชวังดุสิต

กลุ่มผู้ใช้จักรยาน กว่า 12,000 คน/คัน จาก 14 จุดรวมพลทั่วกรุง มุ่งสู่ลานพระบรมรูปทรงม้า พระราชวังดุสิต
    ร่วมจัดขบวนจักรยานธงไตรรงค์ที่ยาวที่สุดในโลก ณ ประเทศไทย

เวลา 08.00 น. ร่วมกันร้องเพลงชาติ พร้อมกันกับผู้ร่วมรณรงค์ทั่วประเทศ 77 จังหวัด
    พิธีการปล่อยตัวเคลื่อนขบวนออกจากลานพระบรมรูปทรงม้า เป็นแถวขบวนตอนเรียง 6 แดง ขาว น้ำเงิน ประมาณ 12,000 คน/คัน

เส้นทางรณรงค์ขบวนจักรยานธงไตรรงค์ที่ยาวที่สุดในโลก

เวลา 08.30 น. ขบวนจักรยาน 12,000 คน/คัน จากลานพระบรมรูปทรงม้า >มุ่งหน้าถนนราชดำเนิน > ท้องสนามหลวง >
    เลี้ยวขวาวัดพระแก้ว พระราชวัง >พิพิธภัณฑ์แห่งชาติ > เลี้ยวขวาเข้า ถนนราชดำเนิน >
    ตรงไปพระบรมรูปทรงม้า ร.5 >เลี้ยวขวาถนนศรีอยุธยา >
    เลี้ยวขวา ถนนพญาไท >เลี้ยวซ้ายแยกสามย่าน>
    ถนนพระรามสี่ > มุ่งสู่สวนลุมพินีฯ
    ระยะทางประมาณ 14 กม.

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 17-09-2012 เมื่อ 08:08

แล้วถ้านำรถยนต์ไปด้วย จอดไหนได้ครับ (นานแค่ไหนด้วย)
    พิทักษ์ จุฑายรรยง
    [email protected]
    0833138668
    ธ. กสิกรไทย 7422317753

Bookmarks