วันอาทิตย์23กันยา55รวมรถถีบโบราณ-พบกัน-ปั่นเที่ยว วันคาร์ฟรีเดย์

ชื่อกระทู้: วันอาทิตย์23กันยา55รวมรถถีบโบราณ-พบกัน-ปั่นเที่ยว วันคาร์ฟรีเดย์

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน วันอาทิตย์23กันยา55รวมรถถีบโบราณ-พบกัน-ปั่นเที่ยว วันคาร์ฟรีเดย์

วันคาร์ฟรีเดย์ที่จะถึงของปีนี้ คือวันอาทิตย์ที่23 กันยายน 2555 ขอเรียนเชิญพี่ๆน้องชาวรถถีบโบราณทุกท่าน มาพบปะ พูดคุยกัน ปั่นเที่ยวชมกรุงรัตนโกสินทร์ ไหว้พระ ถ่ายรูป(สถานที่กำลังสำรวจเส้นทางที่คลาสสิค) รายละเอียดจะทยอยลงเพิ่มเติมครับ แต่เน้นว่าปีนี้หลายคนอยากให้มากันเยอะๆและคิดว่าคงจ ะมีรถสวยๆหายากมาให้ชมกันเช่นเคยครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : wasant สำหรับกระทู้นี้ :

webmaster (21-09-2012)

มาตรฐาน ไปแน่

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณวสันต์ที่ช่วยเป็นแกนนำรวมพลคนบ ้ารถถีบในครั้งนี้ ผมขอร่วมแจมด้วยคน และอีกหลายคนคงอยากร่วมด้วยช่วยกันให้งานนี้เป็นงานใ หญ่ของพวกเรา ผมขอเวลาสอบถามสมัครพรรคพวกที่อยู่แถวดอนเมืองก่อน แล้วค่อยแจ้งจำนวนอีกครั้ง หากมีอะไรให้ช่วย บอกมาได้เลยครับ งานนี้ผมจะเอาไอติมไผ่ทองไปแจกแก้ร้อนตอนพักด้วยครับ หลายท่านเคยชิมแล้วแต่อยากให้มาชิมอีกครับ มาร่วมกันสร้างสังคมเล็ก ๆ ของเราให้แน่นแฟ้นยิ่ง ๆ ขึ้นไป หวังว่าจะได้รับความสุขจากมิตรภาพที่มีให้แก่กัน และได้เห็นจักรยานโบราณจำนวนมากกลับมาโลดแล่นเป็นกลุ ่มใหญ่บนถนนอีกครั้งหนึ่ง เราคือนักอนุรักษ์พาหนะโบราณ ที่ใช้แรงของเราเองในการขับเคลื่อน พร้อมซึมซับบรรยากกาศของสถานที่และผู้คนตามระหว่างทา งที่เราผ่าน ผมหวังว่าจะได้เจอมวลมิตรผู้รักและหลงไหลในจักรยานโบ ราณทุกท่านครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับพี่ชัช ก่อนหน้านี้ก็ได้คุยกันบ้างเหมือนกัน อย่างคุณไพบูลย์บอกว่าปีนี้อยากให้มากันเยอะๆและได้ก ระจายข่าวไปถึงคนเล่นรถจักรยานโบราณรุ่นเก่าๆหลายคน หากเป็นไปได้อยากให้เป็นปีละครั้งสำหรับในกรุงเทพฯที ่จะเป็นการรวมตัวของจักรยานโบราณและคนรักรถจักรยานโบ ราณครั้งใหญ่ โดยกำหนดการคร่าวๆก็จะเป็นดังนี้ คือ 7.00-8.00 น.พบกันที่ลานพระบรมรูปทรงม้าฝั่งริมรั้วพระที่นั่งอ านันตสมาคม,8.00 น. พอจักรยานขบวนใหญ่เค้าตั้งแถวปั่นออกไปเป็นรูปธงชาติ ที่บนถนนบรมราชชนนี(ขึ้นทางสะพานพระรามแปด) แต่เราไม่ไปปั่นกับเค้า เราจะออกประมาณ9.00 น.โดยตั้งแถวถ่ายรูปเป้นที่ระลึกแล้วก็ปั่นไปตามเส้น ทาง ลานพระรูป-สนามหลวง-ท่าพระจันทร์-ท่าช้าง-ท่าเตียน(มีลานชมวัดอรุณที่อยู่ฝั่งตรงกันข้ามและไหว ้พระนอนที่วัดโพธิ์-เลาะข้างตึกกระทรวงกลาโหมมุ่งสู่เสาชิงช้า จอดที่ลานเสาชิงช้าเข้าไปไหว้พระที่วัดสุทัศน์-(นึกอยู่.......)- มุ่งตรงไปสวนลุมฯโดยไปเส้นทางหัวลำโพง-ถนนพระราม4 ผ่านรพ.จุฬาฯ เข้าสวนลุมฯ ดูกิจกรรมคาร์ฟรีเดย์ที่นั่น(รออ่านรายละเอียดของสมา คมฯก่อน ) อาจจะอยู่สวนลุมซักชั่วโมงแล้วก็ปั่นกลับเส้นทางถนนพ ระราม1 ผ่านสยาม -มาบุญครอง-ยศเส เลี้ยวขวาตรงอย่างเดียวทะลุถนนราชดำเนินมาถึงสะพานมั ฆวานประมาณ13.00 น.แล้วก็อยู่ที่นี่จนเย็นจึงค่อยแยกย้าย...ก็ประมาณน ี้ครับ เป็นข้อเสนอที่เปลี่ยนแปลงได้เสมอขึ้นอยู่กับเวลาและ สถานการณ์
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

งานนี้ไม่พลาดครับใครพลาดรอกันอีกนาน

รายงานตัวครับ..ไม่พลาดแน่

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

ดีครับ เอาตามนั้นเลยครับ
    เลขบัญชี 026 2 431398 ธ. ไทยพาณิชย์ แวะเยี่ยมชมได้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=402264
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10569302

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อย่าลืมพบกันนะครับ เตรียมรถมาให้พร้อม โดยเฉพาะปีนี้อยากเห็นทั้งคนเล่นรถโบราณรุ่นเก่าๆและ คนเล่นหน้าใหม่ๆ ถึงไม่รู้จักใครก็มาได้ครับ มาถึงก็ทักกันได้ทุกคน ไม่ต้องกลัวเด๋อ ว่ามาแล้วไม่มีใครคุยด้วย มาได้เลยครับ ไม่ต้องอายว่ารถเราไม่สวย ไม่เก่า ไม่ลึก รถไทยรถญี่ปุ่นก็มาเถอะครับ มาปั่นเที่ยวกัน มาคุยกันครับ

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    อย่าลืมพบกันนะครับ เตรียมรถมาให้พร้อม โดยเฉพาะปีนี้อยากเห็นทั้งคนเล่นรถโบราณรุ่นเก่าๆและ คนเล่นหน้าใหม่ๆ ถึงไม่รู้จักใครก็มาได้ครับ มาถึงก็ทักกันได้ทุกคน ไม่ต้องกลัวเด๋อ ว่ามาแล้วไม่มีใครคุยด้วย มาได้เลยครับ ไม่ต้องอายว่ารถเราไม่สวย ไม่เก่า ไม่ลึก รถไทยรถญี่ปุ่นก็มาเถอะครับ มาปั่นเที่ยวกัน มาคุยกันครับ
    เชียร์ครับ ปากน้ำโพก็ปั่นพร้อมกัน ร่วมลงชื่อที่ห้าง แฟรี่แลนด์ นครสวรรค์ ( เมืองปากน้ำโพ ใกล้ ไกล ใจถึงกัน สื่อสัมพันธ์ คาร์ฟรีเดย์ )
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันคาร์ฟรีเดย์เป้นวันหนึ่งที่เค้ายกขึ้นมาเป็นวันที ่ให้รณรงค์ให้ลดการใช้รถยนต์ในการไปไหนมาไหน(ที่ไม่ไ กลมาก) ด้วยการเดิน ขึ้นรถยนต์โดยสาร หรือปั่นจักรยาน ซึ่งก็จะทำให้โลกเราประหยัดพลังงาน ลดการปล่อยควันพิษ ตัวเราที่จะได้เต็มๆก็คือประหยัดเงิน จริงๆแล้วเราลดการใช้รถยนต์ได้ทุกวัน อย่างตัวเองรถยนต์จะใช้เฉพาะเสาร์อาทิตย์ วันธรรมดาก็ใช้รถโดยสารเอา คนยี่สิบคนหรือเป็นสี่สิบคนจากขับรถคนละคันก้นั่งรถเ มล์คันเดียวกัน ประหยัดน้ำมันไปได้ตั้งเยอะ ค่าน้ำมันที่ใช้เดือนละสามสี่พันก็เหลือพันกว่าๆ สรุปว่ามาใช้จักรยานกันเถอะครับ

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    วันคาร์ฟรีเดย์เป้นวันหนึ่งที่เค้ายกขึ้นมาเป็นวันที ่ให้รณรงค์ให้ลดการใช้รถยนต์ในการไปไหนมาไหน(ที่ไม่ไ กลมาก) ด้วยการเดิน ขึ้นรถยนต์โดยสาร หรือปั่นจักรยาน ซึ่งก็จะทำให้โลกเราประหยัดพลังงาน ลดการปล่อยควันพิษ ตัวเราที่จะได้เต็มๆก็คือประหยัดเงิน จริงๆแล้วเราลดการใช้รถยนต์ได้ทุกวัน อย่างตัวเองรถยนต์จะใช้เฉพาะเสาร์อาทิตย์ วันธรรมดาก็ใช้รถโดยสารเอา คนยี่สิบคนหรือเป็นสี่สิบคนจากขับรถคนละคันก้นั่งรถเ มล์คันเดียวกัน ประหยัดน้ำมันไปได้ตั้งเยอะ ค่าน้ำมันที่ใช้เดือนละสามสี่พันก็เหลือพันกว่าๆ สรุปว่ามาใช้จักรยานกันเถอะครับ
    ทางกลุ่มฝั่งธนยังสร้างกระแสไม่ยอมเลิกกันง่ายๆครับๆ ๆๆๆๆ (ภาพวันอาทิตย์ที่ผ่านมา 12/8/2012)

รูป รูป    
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในภาพใช่ปั่นจักรยานไปเที่ยวคลองลัดมะยมกับกอทอมอเมื ่อวันเสาร์-อาทิตย์หรือเปล่าครับเสาร์ที่ผ่านมาเพื่อนบ้านเพิ่งไ ปเที่ยวมา บอกคนเยอะมาก อยู่ใกล้ๆตลาดบางแคนี่เอง แต่วันเสาร์ตัวเองเพิ่งเอารถไปเปลี่ยนแบตเตอรี่มา อยู่ที่ร้านแบตเสียครึ่งวัน แถมวันอาทิตย์ก็ต้องเป็นลูกมือช่วยช่างซ่อมช่วงล่างร ถยนต์อีก ต้องปั่นจักรยานไปซื้ออะไหล่จากซอย69ไปถึงซอย81 ไกลโขอยู่เหมือนกัน หลังจากก่อนหน้านี้นั่งรถเมล์ไปซื้อแล้วเปลี่ยนกลับม าแล้วก็ไปเปลี่ยนเป็นสองรอบ พอรอบสามปั่นจักรยานดีกว่าเพราะขากลับรถติด แต่จักรยานไปฉลุย...แต่ก็เล่นเอาเมื่อย เพราะปั่นไกลเกินไป จักรยานแม่บ้านน่าจะไปประมาณสองซอยก็พอแล้ว
    ก็ขอชักชวนอีกครั้งนะครับ ไม่รู้ว่าถึงตอนนั้น ฝนจะซาลงบ้างแล้วหรือยัง แต่ที่ผ่านๆมาถึงจะปลายฝนแต่ก็ไม่ค่อยตกแล้ว สำหรับในวันนั้นนอกจากคนหน้าเก่าๆแล้ว คนที่เคยแต่อ่านหรือดูภาพในเวบก็เอาจักรยานมาร่วมขี่ กันได้นะครับ วันนั้นเราจะเอาจักรยานสวยๆในใจของแต่ละคนมาปั่นกัน จักรยานบางคันเคยเห็นแต่ในภาพ ก็จะได้เห็นของจริงในวันนั้น แล้วเราก็มาปั่นเที่ยวกัน พอเหนื่อยแล้วก็กลับมาที่มัฆวาน อยู่กันจนเย้นครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 15-08-2012 เมื่อ 11:48

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ใช่แล้วครับพี่ แต่แค่เอาข้ออ้างงานเขามาเฉยๆ เพราะรวมตัวกันสายแล้ว และปั่นกันช้าๆกินลมชมบรรยากาศไปเรื่อยๆ ครับ ไปตลาดน้ำวัดสะพานก่อน (บรรยากาศดี คนไม่เยอะมาก ของกินอร่อยๆริมน้ำชิวๆ)แล้วไปต่อที่ตลาดคลองลัดมะยม (คนเยอะมากอย่างที่พี่วสันกล่าวละครับ เห็นที่เราต้องหาทำเลใหม่ๆ) เจอกับกลุ่มของทางกทม เลยอาสัยเขาวนกลับมาวัดสะพานต่อ แต่เราแยกกลับมานั้งเล่นที่ตลาดน้ำคลองบางหลวง (ใกล้ๆฝั่งธน คนน้อย บรรยากาศสุดยอด) ใครสนใจทริปปั่นเล่นๆของทางกลุ่มเชิญเลยครับ รับทุกเพศ ทุกวัย ทุกจักรยาน เรามาสร้างกระแสกัน ใช้จักยานๆเยอะๆๆๆๆไปไหนมาไหนใครๆก็รัก มีแต่คนมามุงดูพูดคุยด้วย ถึงเรื่องจักรยานเก่าๆฟังและนั้งดูแล้วมีความสุขครับ เจอกันคาร์ฟรีเดย์ จากเรา "กลุ่มจักรยานฝั่งธน" คนสร้างกระแส

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam001 อ่านข้อความ
    ใช่แล้วครับพี่ แต่แค่เอาข้ออ้างงานเขามาเฉยๆ เพราะรวมตัวกันสายแล้ว และปั่นกันช้าๆกินลมชมบรรยากาศไปเรื่อยๆ ครับ ไปตลาดน้ำวัดสะพานก่อน (บรรยากาศดี คนไม่เยอะมาก ของกินอร่อยๆริมน้ำชิวๆ)แล้วไปต่อที่ตลาดคลองลัดมะยม (คนเยอะมากอย่างที่พี่วสันกล่าวละครับ เห็นที่เราต้องหาทำเลใหม่ๆ) เจอกับกลุ่มของทางกทม เลยอาสัยเขาวนกลับมาวัดสะพานต่อ แต่เราแยกกลับมานั้งเล่นที่ตลาดน้ำคลองบางหลวง (ใกล้ๆฝั่งธน คนน้อย บรรยากาศสุดยอด) ใครสนใจทริปปั่นเล่นๆของทางกลุ่มเชิญเลยครับ รับทุกเพศ ทุกวัย ทุกจักรยาน เรามาสร้างกระแสกัน ใช้จักยานๆเยอะๆๆๆๆไปไหนมาไหนใครๆก็รัก มีแต่คนมามุงดูพูดคุยด้วย ถึงเรื่องจักรยานเก่าๆฟังและนั้งดูแล้วมีความสุขครับ เจอกันคาร์ฟรีเดย์ จากเรา "กลุ่มจักรยานฝั่งธน" คนสร้างกระแส
    เห็นกลุ่มฝั่งธนรวมตัวกันอย่างเหนียวแน่น หลังจากวันคาร์ฟรีเดย์เรามาจัดเที่ยวฝั่งธนกันสักครั ้งสิครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chat อ่านข้อความ
    เห็นกลุ่มฝั่งธนรวมตัวกันอย่างเหนียวแน่น หลังจากวันคาร์ฟรีเดย์เรามาจัดเที่ยวฝั่งธนกันสักครั ้งสิครับ
    เห็นด้วยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chat อ่านข้อความ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOYYUDYA อ่านข้อความ
    เห็นด้วยครับ
    ยินดีตอนรับครับพี่ชัช พี่บอยและชาวจักยานทุกๆท่าน จะจัดแบบชิวๆไห้เลย ปั่นเล่นกิน(ดื่ม) เที่ยว ใหว้พระ ตลาดน้ำ ฝั่งธนมีพร้อม สะดวกตอนไหนเมื่อไหร่แจ้งความต้องการมาเลยครับ (แต่ฝั่งธนมีแต่สมาชิกเพี้ยนๆนะฮิๆๆๆ) แหล่งไหว้พระทำบุญก็มี วัดระฆัง วัดอรุณ วัดหงค์ ฯ สถานที่พักผ่อนกินเที่ยว ก็นี้เลย ตลาดน้ำคลองบางหลวง ตลาดน้ำตลิ่งชัน ตลาดน้ำคลองลัดมะยม ตลาดน้ำวัดสะพาน(เที่ยวทำบุญได้ด้วย)

Bookmarks