ว่าด้วยจานปั่นรถโรงงานราเล่ห์ (รัดจ์ ฮัมเบอร์ ไทรอัมท์ บีเอสเอฯลฯ) - หน้า 3

ชื่อกระทู้: ว่าด้วยจานปั่นรถโรงงานราเล่ห์ (รัดจ์ ฮัมเบอร์ ไทรอัมท์ บีเอสเอฯลฯ)

แป๊บเดียวสามหน้าแล้ว

ขอขอบคุณทุกความรู้ในกระทู้นี้ครับ โอ้ว..บร๊ะเจ้า
    รณฤทธิ์ (เอฟ) ไชยธงรัตน์
    ...E'family...
    Tel: 081-9460877
    เลขบัญชี 5600200967 ธนาคารกรุงเทพ สาขาถนนสุดบรรทัด
    Mr.Ronnarit Chaithongrut

เป็นกระทู้แรกที่ต้องเข้ามาอ่าน....

พอดี มีข้อสงสัยอีกประเด็น ครับ เรื่องเกี่ยวกับ ราเล่ห์ 28 ญ โรงงานที่ผลิตจากอังกฤษโดยตรง กับโรงงานที่ผลิตจากอินเดีย อะไหล่ต่างๆ น่าจะมีความแตกต่างกันบ้างไหม เพราะเท่าที่ดูในเวปต่างประเทศ ไม่ค่อยพบรถราเล่ห์ 28 คอยาว คอสั้น อกตัน อกกลวง เหมือนรถที่พบ ทางภาคเหนือของไทยเรา อันนี้ เป็นข้อสังเกตุของผมเอง ไม่ทราบว่าท่านใดรู้ที่มาที่ไป เกี่ยวกับรถโรงงานอินเดีย กับรถที่ผลิตในเกาะอังกฤษ บ้างไหมครับ
    ผมสังเกตุอีกอย่างว่า จานที่ติดรถอยู่ในเมืองไทย น่าจะเป็นจานเดิมที่ออกมาจากโรงงานเสียมากกว่าจะเปลี ่ยนภายหลัง เพราะอายุการใช้งานจานนั้นค่อนข้างยาวนาน ไม่ค่อยเสียและเปลี่ยนง่ายๆ เหมือนอะไหล่อื่น ไม่เหมือนอะไหล่ส่วนอื่น เช่น บังโคลน บังโซ่ ที่แทบจะไม่เหลือติดรถในสภาพเดิม
    มีข้อสังเกตุอีกประการ นึง ว่า รถ 28 ญ ยี่ห้ออื่นที่ถูกควบรวมโดยราเล่ห์ จานมักจะเป็นจานพวงมาลัย เช่น รัดจ์ แต่ มียี่ห้อเดียว ที่จานยังเป็นสัญลักษณ์ ของยี่ห้อเดิมอยู่คือ hummber 28 ญ ไม่ว่าคอสั้น หรือคอยาว จานไม่ได้เปลี่ยนเป็นจานพวงมาลัยไปด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หลวงจักกา : 16-08-2012 เมื่อ 08:51

Junior Member
    ขอบคุณ
    1

อยากพูดเรื่องแนวคิดเฉพาะกลุ่ม ก็คือการถือปฏิบัติตามๆกันไปซึ่งอาจจะมีแกนนำแสนยานุ ภาพสูง (ตุนของไว้เยอะ) เป็นแม่แบบแล้วถ่ายทอดค่านิยมของตนสู่คนรอบข้างให้มี ความเชื่อเหมือนๆกัน เมื่อมือใหม่มาเข้าร่วมก็สมาทานความคิดกลุ่มไปด้วย
    ดังนั้นกลุ่มที่แตกต่าง ทั้งช่วงเวลา ระดับทางสังคม วุฒิภาวะ แม้แต่ภูมิภาคก็มีมุมมองและรสนิยมในเเรื่องจักรยานโบ ราณที่แตกต่างกัน
    ตัวอย่างที่เห็นเป็นรูปธรรมชัดๆ ก็คือวิวาทะเล็กๆที่เกิดขึ้นในกระทู้นี้ อันเกิดจากการมองต่างมุมในเรื่องราวเดียวกัน โดยความคิดเฉพาะกลุ่มที่ผมได้รับ บีบโฟกัสของผมให้มองแต่เนื้อหาเพียงช่วงเวลาหนึ่งของ จักรยานอังกฤษที่ปรากฏในตลาดบ้านเราเท่านั้น เพราะผมเจาะกรุแต่ตัวแทนจำหน่ายของเซ่ง ง่วน ฮง และเทพนครพานิชย์เท่านั้นและกำหนดคุณค่าชิ้นส่วนต่าง ๆ ตามระดับความหายาก-ง่าย อะไรที่มีเหลือเฟือก็จะด้อยค่า อะไรที่ยากเย็นก็จะสูงส่ง ก็เพราะไอ้เจ้าจานพวงมาลัยที่พวกผมมีในสต๊อกเกลื่อนก ราดมันแสดงถึงความด้อยค่าทางความรู้สึกไปแล้ว ซึ่งผมถือว่ามันคือมายาคติทางจักรยานก็แล้วกัน!
    ขณะที่คุณ T13 นั้นเป็นลักษณะของกลุ่มที่เข้าถึงข้อมูลของโลกกว้าง รับทัศนคติที่แตกต่าง หลากหลายอยู่ตลอด และเชื่อว่าเป็นนักเล่นแบบหาชิ้นต่อชิ้น มีความรักในจักรยานเพราะมันคือจักรยานไม่ใช่พวกซื้อย กลังและให้คุณค่าจักรยานเสมือนพระเครื่องแบบผม ดังนั้นความคิดในการกำหนดคุณค่าย่อมไม่เหมือนกัน กระทู้ของคุณ T13 เลยกลายเป็นกระทู้ล่อเป้าสำหรับผม เพราะความคิดที่บังอาจยกเอาจานพวงมาลัยอันต่ำต้อยมาเ ทียบเคียงหรือดีกว่าจานlogo อันสูงส่งของผม!!!
    รสนิยม ความเชื่อ ความดี ความงาม ล้วนถูกมนุษย์ปรุงแต่งและสมมุติขึ้นทั้งนั้น ตราบที่เรารู้เท่าทันตนเองและสิ่งรอบข้าง โดยไม่ยึดกับคามเชื่อที่ว่าความถูกต้องมีทางเดียวและ เป็นความจริงอันสูงสุดที่สุดแล้วความขัดแย้งมันเป็นแ ค่เรื่องน้ำจิ้มที่ช่วยชูรสสิ่งรักของเราไห้อเร็ดอร่ อยมากยิ่งขึ้น....ก็แค่นั้น.�

ขอบคุณ
    1

กระทู้ย้อนเวลาได้สาระความเป็นไปได้เป็นอย่างดีเลยคร ับ สำหรับผม เป็นกระทุ้ความรู้แห่งปี ครับ

ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หลวงจักกา อ่านข้อความ
    พอดี มีข้อสงสัยอีกประเด็น ครับ เรื่องเกี่ยวกับ ราเล่ห์ 28 ญ โรงงานที่ผลิตจากอังกฤษโดยตรง กับโรงงานที่ผลิตจากอินเดีย อะไหล่ต่างๆ น่าจะมีความแตกต่างกันบ้างไหม เพราะเท่าที่ดูในเวปต่างประเทศ ไม่ค่อยพบรถราเล่ห์ 28 คอยาว คอสั้น อกตัน อกกลวง เหมือนรถที่พบ ทางภาคเหนือของไทยเรา อันนี้ เป็นข้อสังเกตุของผมเอง ไม่ทราบว่าท่านใดรู้ที่มาที่ไป เกี่ยวกับรถโรงงานอินเดีย กับรถที่ผลิตในเกาะอังกฤษ บ้างไหมครับ
    ผมสังเกตุอีกอย่างว่า จานที่ติดรถอยู่ในเมืองไทย น่าจะเป็นจานเดิมที่ออกมาจากโรงงานเสียมากกว่าจะเปลี ่ยนภายหลัง เพราะอายุการใช้งานจานนั้นค่อนข้างยาวนาน ไม่ค่อยเสียและเปลี่ยนง่ายๆ เหมือนอะไหล่อื่น ไม่เหมือนอะไหล่ส่วนอื่น เช่น บังโคลน บังโซ่ ที่แทบจะไม่เหลือติดรถในสภาพเดิม
    มีข้อสังเกตุอีกประการ นึง ว่า รถ 28 ญ ยี่ห้ออื่นที่ถูกควบรวมโดยราเล่ห์ จานมักจะเป็นจานพวงมาลัย เช่น รัดจ์ แต่ มียี่ห้อเดียว ที่จานยังเป็นสัญลักษณ์ ของยี่ห้อเดิมอยู่คือ hummber 28 ญ ไม่ว่าคอสั้น หรือคอยาว จานไม่ได้เปลี่ยนเป็นจานพวงมาลัยไปด้วย
    อย่างที่ผมได้เรียนไปแล้วว่า ในทางความรู้สึกว่า RI แย่ลงเรื่อยๆ ดังจะเห็นได้จากคุณภาพการผลิต ที่ผมใช้คำว่า " ลดเสป๊ค " เช่น ท่อเหล็กกล้าสูตร carbon + �moliptinum ที่เลื่องลือก็หายไป , อะไหล่ spare part ที่เหลืออยู่บานเบะ ก็นำมาประกอบเข้าในรถ lot ใหม่ๆโดยไม่ต้องผลิตเพิ่ม อย่างที่สมาชิกหลายท่านให้ทัศนะไว้ว่าทำจานพวงมาลัยก ็ใช้งบเท่าเดิมทรัพยากรเท่าเดิม ซึ่งก็ถูกนะครับแต่การนำไอ้กองภูเขาเลากาของ spare part มาโมใหม่ มันอีกเรื่องเลยนะครับ รวมไปถึงการย้ายฐานผลิตไปยังประเทศอาณานิคมที่ค่าแรง ถูกๆก็แสดงให้เห็นสถานะอันคลอนแคลนของโรงงาน และกำลังสะท้อนให้เห็นว่า " จักรยานกำลังเป็นวัตถุพ้นสมัย " ที่ถูกทดแทนด้วยมอเตอร์ไซด์และรถยนต์
    ผมมีจานปั่น Raleigh ที่ผลิตในอินเดียเก็บไว้เป็นที่ระลึก งานแย่ตามที่คาดไว้ครับ แต่ชอบรายละเอียดตรงตานกมากๆเพราะมันกลมโตและคมเหมือ นสาวอินเดียเลยครับ

รถ 28 ญ ยี่ห้อปลีกย่อยจากโรงงานราเล่ห์ ก็ไม่เห็นผลิตจานออกมาตามยี่ห้อตราเพลทหน้า เลยครับ เช่น กาเซล 28 ญ ก็ใช้จาน พวงมาลัย ไม่ได้ใช้ จาน rin เหมือน กาเซล28 ชาย
    หรือ โรบินฮู้ด 28 ญ ก็ใช้จานดาว ที่ไม่ได้บ่งบอกความเป็นโรบินฮู้ด แต่อย่างใด
    สนิมกินเหล็ก จักรยานทำจากเหล็ก สนิมย่อมกินเป็นธรรมดา
    ปลวกกินไม้ ไฟกินเชื้อ กาลเวลากินชีวิต เหลือแต่อดีตให้ค้นหา

ปูเสื่อรอตอนต่อไป

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nottingham อ่านข้อความ
    อยากพูดเรื่องแนวคิดเฉพาะกลุ่ม ก็คือการถือปฏิบัติตามๆกันไปซึ่งอาจจะมีแกนนำแสนยานุ ภาพสูง (ตุนของไว้เยอะ) เป็นแม่แบบแล้วถ่ายทอดค่านิยมของตนสู่คนรอบข้างให้มี ความเชื่อเหมือนๆกัน เมื่อมือใหม่มาเข้าร่วมก็สมาทานความคิดกลุ่มไปด้วย
    ดังนั้นกลุ่มที่แตกต่าง ทั้งช่วงเวลา ระดับทางสังคม วุฒิภาวะ แม้แต่ภูมิภาคก็มีมุมมองและรสนิยมในเเรื่องจักรยานโบ ราณที่แตกต่างกัน
    ตัวอย่างที่เห็นเป็นรูปธรรมชัดๆ ก็คือวิวาทะเล็กๆที่เกิดขึ้นในกระทู้นี้ อันเกิดจากการมองต่างมุมในเรื่องราวเดียวกัน โดยความคิดเฉพาะกลุ่มที่ผมได้รับ บีบโฟกัสของผมให้มองแต่เนื้อหาเพียงช่วงเวลาหนึ่งของ จักรยานอังกฤษที่ปรากฏในตลาดบ้านเราเท่านั้น เพราะผมเจาะกรุแต่ตัวแทนจำหน่ายของเซ่ง ง่วน ฮง และเทพนครพานิชย์เท่านั้นและกำหนดคุณค่าชิ้นส่วนต่าง ๆ ตามระดับความหายาก-ง่าย อะไรที่มีเหลือเฟือก็จะด้อยค่า อะไรที่ยากเย็นก็จะสูงส่ง ก็เพราะไอ้เจ้าจานพวงมาลัยที่พวกผมมีในสต๊อกเกลื่อนก ราดมันแสดงถึงความด้อยค่าทางความรู้สึกไปแล้ว ซึ่งผมถือว่ามันคือมายาคติทางจักรยานก็แล้วกัน!
    ขณะที่คุณ T13 นั้นเป็นลักษณะของกลุ่มที่เข้าถึงข้อมูลของโลกกว้าง รับทัศนคติที่แตกต่าง หลากหลายอยู่ตลอด และเชื่อว่าเป็นนักเล่นแบบหาชิ้นต่อชิ้น มีความรักในจักรยานเพราะมันคือจักรยานไม่ใช่พวกซื้อย กลังและให้คุณค่าจักรยานเสมือนพระเครื่องแบบผม ดังนั้นความคิดในการกำหนดคุณค่าย่อมไม่เหมือนกัน กระทู้ของคุณ T13 เลยกลายเป็นกระทู้ล่อเป้าสำหรับผม เพราะความคิดที่บังอาจยกเอาจานพวงมาลัยอันต่ำต้อยมาเ ทียบเคียงหรือดีกว่าจานlogo อันสูงส่งของผม!!!
    รสนิยม ความเชื่อ ความดี ความงาม ล้วนถูกมนุษย์ปรุงแต่งและสมมุติขึ้นทั้งนั้น ตราบที่เรารู้เท่าทันตนเองและสิ่งรอบข้าง โดยไม่ยึดกับคามเชื่อที่ว่าความถูกต้องมีทางเดียวและ เป็นความจริงอันสูงสุดที่สุดแล้วความขัดแย้งมันเป็นแ ค่เรื่องน้ำจิ้มที่ช่วยชูรสสิ่งรักของเราไห้อเร็ดอร่ อยมากยิ่งขึ้น....ก็แค่นั้น.�
    พร้อมรับมุมมองของน้า not ครับการแสดงความคิดเห็นคือการเผื่อแผ่ความรู้สู่วงกว ้างโดยเฉพาะมือใหม่อย่างผม ได้ความรู้เยอะมากขอให้น้า not แต่ละคนย่อมมีความคิดเห็นแตกต่างกันตามความรู้ที่ได้ สรรหาและสะสมกันมาถือว่ามากระจายกันและแลกเปลี่ยนกัน ดีกว่าครับ เพราะพวกมือใหม่อย่างผมนั้นก็ได้แต่พี่ๆ น้าๆ ในนี้เท่านั้นถึงได้ความรู้และอ่านเพื่อซึมซับบรรยาก าศเก่าจากตัวอักษรของทุกท่านครับ

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nottingham อ่านข้อความ
    ขอใช้สิทธิ์พาดพิงการที่ผู้.....ยังกับสภา
    กระทู้ที่ผมตั้งขึ้นนี้ ก็เพื่อเสนอข้อมูลและหลักฐานเชิงประจักษ์ที่พอเชื่อถ ือได้และเป็นที่ยอมรับในระดับสากล ความคิดเห็นต่างเกิดขึ้นได้ไม่ใช่เรื่องผิด การเสนอข้อมูลหรือหลักฐานมาหักล้างหาใช่การดิสเครดิต ผมกลับยินดีเสียอีกที่กระทู้นี้จะได้เป็นสื่อกลางในก ารพบเจอความรู้ใหม่ ๆ
    แต่ที่ดูๆมาคุณ nottingham มีแค่คารม ไม่มีเนื้อหา หลักฐานที่หนักแน่น แถไปแถมา ข้างบนฟาดมาโดนผมนิดหนึ่ง ผมไม่ได้รู้จักคุณ nottingham เป็นการส่วนตัว ไม่เคยเจอหน้าไม่รู้จักชื่อ
    แล้วเอาที่ไหนมาตัิดสินผมว่าเป็นยังไง กำหนดคุณค่าของยังไง ผมซื้อของชิ้นต่อชิ้น ไม่ได้ซื้อยกลังผมให้คุณค่าจักรยานไม่เหมือนพระเครื่ อง .....ไม่เหมือนครับ..ผมใช้ผ้าขี้ริ้วคลุมไว้ ถ้าใครเคยมาดูจะเห็น แต่ผมชอบเปิดโลกกว้าง ยอมรับการเปลี่ยนแปลง ไม่ยึดติดกับความคิดเดิมๆ

ขออนุญาตินำเสนอจักรยานบางส่วนของผม ผมชอบซื้อรถดีๆ ทีละหลายคัน หาใช่ซื้อชิ้นต่อชิ้น (ขออภัยไม่ได้อวดอ้าง)
    http://image.ohozaa.com/view2/wgMwbvJvEPwv1TWV
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย T13 : 16-08-2012 เมื่อ 21:44
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

bum686@gmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ t13 อ่านข้อความ
    ขอใช้สิทธิ์พาดพิงการที่ผู้.....ยังกับสภา
    กระทู้ที่ผมตั้งขึ้นนี้ ก็เพื่อเสนอข้อมูลและหลักฐานเชิงประจักษ์ที่พอเชื่อถ ือได้และเป็นที่ยอมรับในระดับสากล ความคิดเห็นต่างเกิดขึ้นได้ไม่ใช่เรื่องผิด การเสนอข้อมูลหรือหลักฐานมาหักล้างหาใช่การดิสเครดิต ผมกลับยินดีเสียอีกที่กระทู้นี้จะได้เป็นสื่อกลางในก ารพบเจอความรู้ใหม่ ๆ
    แต่ที่ดูๆมาคุณ nottingham มีแค่คารม ไม่มีเนื้อหา หลักฐานที่หนักแน่น แถไปแถมา ข้างบนฟาดมาโดนผมนิดหนึ่ง ผมไม่ได้รู้จักคุณ nottingham เป็นการส่วนตัว ไม่เคยเจอหน้าไม่รู้จักชื่อ
    แล้วเอาที่ไหนมาตัิดสินผมว่าเป็นยังไง กำหนดคุณค่าของยังไง ผมซื้อของชิ้นต่อชิ้น ไม่ได้ซื้อยกลังผมให้คุณค่าจักรยานไม่เหมือนพระเครื่ อง .....ไม่เหมือนครับ..ผมใช้ผ้าขี้ริ้วคลุมไว้ ถ้าใครเคยมาดูจะเห็น แต่ผมชอบเปิดโลกกว้าง ยอมรับการเปลี่ยนแปลง ไม่ยึดติดกับความคิดเดิมๆ

ขออนุญาตินำเสนอจักรยานบางส่วนของผม ผมชอบซื้อรถดีๆ ทีละหลายคัน หาใช่ซื้อชิ้นต่อชิ้น (ขออภัยไม่ได้อวดอ้าง)
    http://www.flickr.com/photos/38332674@n07/
    ผมกะไพบูลย์ เห็นด้วยเปนอย่างยิ่งกับคำอภิปรายของคุณt13 ครับ ...
    สำหรับผมไม่ค่อยมีถีบดีๆเก็บครับ ตอนอยากได้ หาแทบตาย รอแทบขาดใจ พอได้เป็นเจ้าของ ก็เท่านั้น แค่เป็นเจ้าของชื่นชม ได้ทำ ได้ปั่น ก็เปลี่ยนให้คนอื่นชื่นชมไปเรื่อยๆ อยู่ด้วยกันซักระยะ..ทุกคันใครอยากได้ขายหมด แค่ได้ความรู้ ได้เพื่อน ไม่ซีเรียส
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [email protected] : 16-08-2012 เมื่อ 15:40
    คิดก่อนพูด..พูดแล้วทำ..ทำหลังคิด..
    สนอข้อคิดเห็น..แนะนำ.สอบถาม....โทร 085 8333 686 080 6132333
    ธเนศ เจตนาดี ธนาคารไทยพาณิชย์ 067- 2 - 02036 - 3

นู๋น้ำ's Avatar
    สถานที่
    ศรีราชา
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดกระทู้ความรู้เรื่องจานแห่งปีครับ
    พีรพัฒน์ สังสะโอภาส
    ท่าเรือ.เคอรี่ สยามซีพอร์ท 113/1 ม.1 ต.ทุ่งสุขลา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20230 .
    เลขบัญชี 4794422917 ธ.กรุงเทพ อ่าวอุดม โทร 080-6091390 โลครับ
    [email protected]

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อซักเกือบสิบปีก่อนก็ลองวิ่งหาอะไหล่ไปทั่ว แต่เนื่องจากการงานเพิ่งทำและปัจจัยไม่เอื้ออำนวยทำใ ห้การเล่นรถของตัวเอง ต้องบีบลงต่อการซื้อหนึ่งครั้งไม่เกินสองพันบาท จำต้องหารถแถวบ้านๆมาเล่น โชคดีที่แถวบ้านๆส่วนมากมีแต่รถอังกฤษทั้งนั้น ไม่ค่อยเจอญี่ปุ่น แต่ก็ดันไปเจอรถญี่ปุ่นจนได้ ในปี 39 แต่อะไหล่ทั้งหมดเป็นของอังกฤษหมด ก็เลยคิดเอาเองตอนนั้นว่าอังกฤษแน่ๆ ข้อมูลอีกอย่างที่ได้เพิ่มคือการชอบไปสนธนากับผู้เฒ่ าผู้แก่ ไม่ว่ารุ่นไหนอายุเท่าไหร่ ก็รู้หมด อันนี้ก็ถือได้ว่าเป็นครูคนแรกๆในการเล่น ความคิดจึงวนอยู่แค่"คำบอกเล่า" ต่อมาได้เจอเวป ได้เจอหนังสือรถซันบีม,ฮาเล่ เดวิดสัน จากเปิดท้ายขายของ ได้เจอหนังสืออาจารย์ทวีไทย ความคิดเริ่มเปลี่ยน เริ่มรู้จักรถมากขึ้น ความคิดเริ่มหักล้างกันพร้อมกับซากรถที่เรามีเริ่มแก ะเริ่มแทะออก จึงรู้ว่าเรายังเดินมาไม่ถึงครึ่งทางเลย กะลาของจริงจึงเริ่มเปิดกว้างขึ้น ณ ตอนที่เริ่มศึกษาจากเวปฝรั่ง เริ่มมีการแปล(เวิปทูเดา) ความรู้ที่ได้รับมาเริ่มโดนหักล้างไปเรื่อยๆ เติมเต็มกับสิ่งที่เราขาดหายไปนาน ณ ตอนนี้เริ่มเข้าใจว่าการทำรถซักคัน มันต้องยืนอยู่บนข้อมูลจริง โดยอ้างอิงกับข้อมูลที่เป็นสากลน่าเชื่อได้ให้มากที่ สุด และเป็นที่ยอมรับในทุกๆฝ่าย (ไม่รวมการแต่งรถในแบบความชอบส่วนตัว) การมีรถมากใช่ว่าจะรู้มากตาม แม้แต่หนังสือที่อ่านให้รู้มาก วันนี้ทำให้รู้ว่าจริงๆแล้วเขาเขียนผิดไปมากก็มี นานาจิตตัง
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ T13 อ่านข้อความ

http://www.flickr.com/photos/38332674@N07/
    ดูรูปแล้วครับ....โอย..ถ้าเป็นปรัชญาเต๋าคุณกับผมคือ หยินกับหยางเลยน่ะครับ
    แนวของคุณเป็นแนวที่ผมกลัวที่สุด ไม่กล้าเหยียบย่างเข้าไปยุ่งเกี่ยวด้วยเลย
    เมื่อยี่สิบปีก่อนรถแบบนี้ผมผ่านเลยครับ ไม่สามารถหาข้อมูลหลักฐานตรวจสอบอะไรได้เลย
    สิ่งที่ผมกำลังพูดคุณคงเข้าใจนะครับ ว่าเวลานั้น สตีฟ จ๊อบ ยังเพิ่งสมัครงาน ส่วนมาร์ค ซัคเคอร์เบิร์ค ยังกินนมแม่อยู่เลย อินเตอร์เนตมันคือแดนสนธยา อีมงอีเมวอะไรนี่ไม่ต้องพูดกัน ความรู้เท่าที่ผมมีคือประสบการณ์ตรงทั้งจากผู้รู้และ ของที่กำอยู่ในมือ
    สิ่งยึดเหนี่ยวเดียวที่ผมมีคือ maintenance book ที่ติดมากับตัวรถ การพอรู้ภาษาอังกฤษบ้างทำให้ผมมีภาษีดีกว่าช่างชาวบ้ านและพ่อค้าในคราบนักสะสมนิดหน่อย นอกนั้นมืดบอดครับ
    วัตถุประหลาดเกี่ยวกับจักรยานผมคุ้ยเจอมาเยอะแต่ก็ต้ องผ่านมันไป ยิ่งรถยี่ห้อแปลกๆมันสวยยั่วใจจริงๆแต่ก็ต้องผ่านมัน ไป นกทะเล, ม้าน้ำ, ตั๊กแตน,ดวงอาทิตย์,ปืนใหญ่ ,คบไฟ อะไรต่อมิอะไรก็ต้องปล่อยให้มันอยู่อย่างนั้น
    เพราะทั้งหมดนี้ผมหมดปัญญาจะสืบค้นที่มาที่ไปของสิ่ง นั้นได้ ไม่รู้ว่าอะไรเข้ากับอะไร ตรงรุ่นถูกรุ่นหรือเปล่า ผู้รู้นี่ไม่ต้องพูดถึง ไอ้คนที่เก็บรถแปลกเยอะๆมันก็ไม่รู้อะไรนอกจากอ่านชื ่อยี่ห้อรถออก นอกนั้นก็มืดบอดพอกัน ประกอบรถผิดๆถูกๆยำโน่น นี่ นั่น สะเปะสะปะมั่วซั่วไปหมด
    ทิศทางเดียวและเส้นทางเดียวที่ผมควรทำในเวลานั้นก็คื อ การเล่นรถตลาดอย่างHumber,Raliegh ที่มีมาตรฐานชัดเจน มีผู้รู้คลุกคลียาวนานจนสามารถเชื่อถือข้อมูลได้
    เพราะฉะนั้นอย่ามาถามเรื่ิองหลักฐานรองรับอะไรจากผม จอมยุทธถ้าเห็นจอมยุทธด้วยกันตะหวัดกระบี่ทีเดียวก็ร ู้แล้วว่าบรรลุถึงขั้นไหน ผมเลิกเล่นรถมาไม่ตำ่กว่าสิบปีแล้ว ความจำเลือนลาง และรถทุกคันที่ผมเก็บก็มีคนเอาไปแจ้งเกิดในวงการหลาย คนแล้วและสามารถทำหน้าที่เพื่อใช้ศึกษาหาความถูกต้อง ของรุ่นและการประกอบได้ทุกคัน�
    ทุกวันนี้ในสังคมโลกเสมือน ผมก็คือนักรบไร้ดาบ เพราะฉะนั้นอาวุธที่ผมมีก็คือประสบการณ์กับคารม วงการนี้มันโหดนะครับรอยแผลเป็นของผมเต็มตัวไปหมด ก็จากบรรดาเซียนทั้งหลายนั่นแหละ ค่าโง่นี่เสียไปไม่รู้เท่าไหร่ เจอะเจอเสือสิงห์ น้ำกลิ้งบนใบบัว อวดเบ่งวางก้าม อีกคณานับ
    ธรรมชาติของนักสะสมก็คือการอวดครับ ไม่อวดของ ก็อวดภูมิ ไม่งั้นจะสะสมไปทำไม นั่งดูคนเดียว พูดคุยคนเดียวมันจะดูแปลกๆ เพราะฉะนั้นไอ้อารมณ์หมั่นไส้คนอวดภูมิในวงการจักรยา นของผมมันหมดไปนานแล้วครับ วางเฉยเถอะครับเวลาเจอคนขี้อวด (อย่างผม?) และยิ่งเป็นสังคมเสมือนแบบนี้ เราไม่มีวันสัมผัสตัวตนของใครได้เลย ซึ่งผมอาจเป็นเพียงแค่นักเล่านิทาน ที่พยายามทำตัวเป็นเซียนเหยียบเมฆ ให้สมาชิกนิยมยอมรับ เพื่อลบปมด้อยบางอย่างในชีวิตก็เป็นได้!
    ดังนั้นในเมื่อผมไม่รู้จักตัวตนของคุณ และไม่ได้สนใจจะรู้จักด้วย ผมก็เลยอุปโลกว่าคุณเป็นอย่างนั้นอย่างนี้แบบขำๆไม่ไ ด้คิดอะไรเพราะมันเป็นเพียงสังคมปลอมๆที่บังเอิญผมแก ว่งปากเข้ามา ( จริงๆต้องการมาหาแว่นตา vintage สักอันน่ะครับ เลยนึกถึงเวปนี้ ) แต่อย่างว่าเห็นกระทู้แล้วมันก็เปรี้ยวปาก ภาพวันเวลาเก่าๆมันก็ผุดมาเป็นระลอกๆ
    และผมก็รู้สึกว่าแวะข้างทางนานเกินไปแล้ว คงไม่อยู่บ่นอยู่ระบายนานหรอกครับ สิ่งดีๆในสังคมจักรยานก็มีเยอะ แต่ผมมันพวก negative ing �และไม่อยากพูดถึงด้านมืดของวงการบ่อยๆ มันไม่ค่อยสร้างสรรค์อะไรนะครับ เพราะกระทู้มันจะดราม่าไปเรื่อยๆ แค่นี้ก็ดูแย่แล้วครับแทนที่จะคุยเรื่องความรู้....ก ลายเป็นระบายชีวิตไปซะนี่!

Bookmarks