ถามผู้รู้เรื่องตามทะเบียนจากป้ายทะเบียน

ชื่อกระทู้: ถามผู้รู้เรื่องตามทะเบียนจากป้ายทะเบียน

Member ไอ้ฉ่อย's Avatar
    ขอบคุณ
    2

มาตรฐาน ถามผู้รู้เรื่องตามทะเบียนจากป้ายทะเบียน

ขอถาม นิดหนึ่งครับ กรณีของผมเจ้าของคนที่ 1 ซึ่งเป็นเจ้าของรถจริงๆขายให้คนที่ 2 ได้ทั้งเล่มแล้วชุดโอน แต่คนที่ 2 ยังไม่ได้โอนเป็นของเขาและมาขายให้ผมต่อแต่หาเล่มไม่ เจอ

[เล่มมีอยู่จิงแต่หาไม่เจอว่าง่ายว่าไม่มีเลยก้อได้] รถเลข โคลง เครื่องตรง มีแต่ป้ายทะเบียน แล้วพอโทรไปถามกรมขนส่งจากแผ่นป้ายทะเบียนจังหวัดนั้ น

สรุปได้เจ้าของในการจดเล่มทะเบียนเป็นชื่อของ บริษัทสันติพาณิช แต่พอโทรไปถามสรุปว่า ตอนนี้ ผู้ชายหรือแฟนเขาเสียชีวิตไปแล้ว ซึงภรรยาเขาหน้าจะดูแลกิจการต่อ

ตอนนี้อยากจะได้เล่มทะเบียนแทนชำรุดโดยยังไม่ต้องเป็ นชื่อผมก่อนก็ได้ หรือ พี่ๆแนะนำที่ว่าควรทำอย่างไรก่อนผมไม่รุ้จะเริ่มจากจ ุดไหน มันพอมีหวังแต่ดำเนินการไม่ถูก

ช่วยแนะนำทีครับ หวังว่าเพื่อนๆพี่ๆ คงมีปัญหาแบบผมเผื่อจะเป็นประโยชน์ต่อคนอื่น ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    2

คือ วันเสาและอาทิต นี้ผมจะไปตามหาร้านหรือเจ้าของแล้วผมอยากทราบว่าต้อง เอาเอกสารอะไรบ้าง

การขอคัดเล่มทะเบียนใหม่นั้นต้องใช้ บัตรประชาชนตัวจริงของเจ้าของรถคับ(สำเนาทำไม่ได้)

ต่อมาพี่ไปถามมาชื่อกรรมสิทธิเป็นชื่อบริษัทดังกล่าว แล้วผู้ชายซึ่งเป็นเจ้าของบรษัทได้เสียชีวิตแล้ว

ดังนั้นหากภรรยาเขาได้ทำเรื่องขอเป็นผู้จัดการมรดกด้ วยแล้ว ถ้าทำแล้ว กรรมสิทธิก็จะโอนมายังภรรยา
    (ต้องขอบัตรภรรยาเขามาเพื่อขอทำเรื่องคัดเล่มใหม่)

ถ้ายังไม่ได้ทำเรื่องจัดการมรดกก็รบกวนให้เขาดำเนินก ารให้ได้(ต้องขอร้องคับ)

หากทางภรรยาเขาไม่ว่างและยังไม่ได้ทำเรื่องจัดการมรด ก อันนี้ยากเลยคับ

อีกวิธีที่ผมคิดว่าสะดวกสุด
    หากมีชุดโอนครบ บัตรไม่หมดอายุ
    ควานหาเล่มให้เจอคับ พลิกบ้านหาไปเลย

ขอบคุณ
    2

ขอบคุณมากๆครับกระจางไปอีกทาง

Junior Member MJ-KING's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอเสริมครับปกติการขอเล่มใหม่เจ้าของกรรมสิทธิ์เท่าน ั้นที่ทำการขอเล่มใหม่ได้
    แต่หากเราประสงค์จะดำเนินการแทน ก็อย่าลืมขอใบมอบอำนาจด้วยนะครับ
    แต่จะเอาเร็วก็ต้องหาเล่มเก่าให้เจอแบบเขาว่านั่นละ. ....เร็วที่สุด
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องทะเบียน และ พร้อมแก้ไขทุกปัญหา ทุกขนาดทั้ง 2ล้อ4ล้อ6ล้อและ10ล้อ
    เอกสารไม่ครบ / หาเจ้าของไม่เจอ / เจ้าของตาย / หาเลขไม่เจอ / เตรียมเอกสารการแจ้งดัดแปลง ฯลฯ
    รับโอน และ ต่อทะเบียน ทุกกรณี
    ปรึกษากันได้ที่ Tel 083-4545102 / 086-6306556 เอ็ม
    facebook / Love Classic-car

Bookmarks