พี่เล็กหรือท่านอื่นๆ- สอบถามเกียวกับ ปีก นกหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: พี่เล็กหรือท่านอื่นๆ- สอบถามเกียวกับ ปีก นกหน่อยครับ

Senior Member under_ska's Avatar
    สถานที่
    anglia club thailand
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่เล็กหรือท่านอื่นๆ- สอบถามเกียวกับ ปีก นกหน่อยครับ

พี่เล็กครับ คือว่า เอกคิดว่า จะสั่งมาแต่ มัน มีอยู่สองแบบตามรูป ครับ แต่เอกไม่ค่อยแน่ ใจว่า ควรเลือกแบบไหน เลย ลองสอบถามไปทาง ฝรั่งได้ คำตอบประมาณ นี้
    Hi
    Rose joints allow full movement and do not bind. poly bushes are restrictive and will not allow misalignment . We prefer rose joints as if there is any misalignment they still perform correctly.

จากที่แปล แบบงูๆ ปลาๆ คือ เค้าอยากจะเเนะนำเป็น rose joint (ตามรูปตัวบน) เพราะ ให้ อิสระได้ มากว่า ไม่ ได้ จำกัดเหมือนกับตัว poly bushes
    ซึ่งหากขยายความคือ มันจะทำให้ เราสมารถ ตัวศูนย์ ใน แนว toe-in-out ได้เพิ่มมาขึ้นอีกใช่ไหมครับ จากคำนี้ >>>any misalignment
    แต่ ที่ผมอยากรู้คือ พี่เล็ก คิดว่า มันจะต้องมี อะไหล่ตัวอื่น ในการล็อกมุมขององศาของปีกนกเพิ่มมาเติมไหม ที่บริเวณ หัวของ rose joint ครับ เพราะถามเค้า ไปคงจะไม่รู้เรื่องแล้วครับ สมมุติ ว่า เราตั้งให้ เกิด มุม toe-in เท่ากับว่า ปีกนกแบบนี้ จะอิสระ ให้ตัวตอนเราปรับ (ซึ่งใน poly bushes ไม่สมารถทำได้ เพราะทำได้เเค่ขึ้นลง) แต่ มัน จะล็อกให้ มันอยู่กับที่ได้ เหรอ(โดยที่มุมไม่เพี้ยนเพิ่ม) หรือพี่เล็กว่า มันจะถูกบังคับด้วย ตรงชุดคันชักส่ง ครับงงจริง

อีกอย่าง เอกพยายามหา ว่า rose joint แต่ลองหา ซื้อใน ebay มีเพียบ แต่ ถ้าสั่งก็ ไม่รู้อีกว่า จะเอามาเเปลงกะปีกนกเดิมเรายังไงเพราะไม่เห็น ไม่ได้เทียบกับปีกนก และ rose joint ตัวนี้ ในไทยหาซื้อได้ ที่ไหน และราคาเป็น ยังไงเค้าเรียกว่า อะไร มีใครรู้ไหมครับ ถ้าทำในไทยจะถูกกว่าไหม และดีพอได้ไหมเนี่ย

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย under_ska : 26-08-2012 เมื่อ 23:57
    ----ฝาก facebook กลุ่มด้วยครับ Ford Anglia Thailand----

***ช่วงนี้ตามหา HONDA C110 ใครต้องการแบ่งปันแจ้งมาครับ***
    ***ช่วงนี้ตามหา HONDA C110 ใครต้องการแบ่งปันแจ้งมาครับ***

----ฝากบอร์ดนี้ด้วยครับ เข้าไปเยี่ยมกันหน่อย http://www.thaiscooter.com/forums/fo...ysprune=&f=157

kaisorn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดูจากรูปแล้ว 2 แบบนี้แค่แตกต่างกันตรงหัวที่จะยึดติดกับคานหน้า แบบรูปบนถ้าเราใช้ไปแล้วเกิดการสึกหรอดูแล้วน่าจะต้อ งเปลี่ยนทั้งหัวรึเปล่า มีชุดซ่อมมั้ย แต่แบบล่างแค่เปลี่ยนบูชซึ่งหน้าจะมีขายนะ ส่วนการปรับตั้งก็โดยการหมุนให้ยืดออกหรือหดเข้าให้ไ ด้ระยะที่เราต้องการแล้วไขล๊อกด้วยน๊อตตัวเมียแค่นี้ ก็อยู่แล้วครับ แบบล่างดูแล้วน่าจะมั่นคงแข็งแรงกว่านะครับ ที่ว่าแบบบนให้อิสระมากกว่าอาจจะเกี่ยวกับตรงจุดยึดท ี่ยึดกับคานหน้ามีหน้าสัมผัสที่น้อยกว่า ไม่เหมือนแบบล่างหน้าสัมผัสของหน้าแปลนของบูชมีมากกว ่าก็เลยทำให้ฝืดกว่าให้อิสระได้น้อยกว่า ตามความเห็นของพี่นะครับ เดี๋ยวเอกลองฟังความเห็นของท่านอื่นดูอีกทีนะ

Senior Member under_ska's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kaisorn อ่านข้อความ
    ดูจากรูปแล้ว 2 แบบนี้แค่แตกต่างกันตรงหัวที่จะยึดติดกับคานหน้า แบบรูปบนถ้าเราใช้ไปแล้วเกิดการสึกหรอดูแล้วน่าจะต้อ งเปลี่ยนทั้งหัวรึเปล่า มีชุดซ่อมมั้ย แต่แบบล่างแค่เปลี่ยนบูชซึ่งหน้าจะมีขายนะ ส่วนการปรับตั้งก็โดยการหมุนให้ยืดออกหรือหดเข้าให้ไ ด้ระยะที่เราต้องการแล้วไขล๊อกด้วยน๊อตตัวเมียแค่นี้ ก็อยู่แล้วครับ แบบล่างดูแล้วน่าจะมั่นคงแข็งแรงกว่านะครับ ที่ว่าแบบบนให้อิสระมากกว่าอาจจะเกี่ยวกับตรงจุดยึดท ี่ยึดกับคานหน้ามีหน้าสัมผัสที่น้อยกว่า ไม่เหมือนแบบล่างหน้าสัมผัสของหน้าแปลนของบูชมีมากกว ่าก็เลยทำให้ฝืดกว่าให้อิสระได้น้อยกว่า ตามความเห็นของพี่นะครับ เดี๋ยวเอกลองฟังความเห็นของท่านอื่นดูอีกทีนะ
    โดยการหมุนให้ยืดออกหรือหดเข้าให้ไ ด้ระยะที่เราต้องการแล้วไขล๊อกด้วยน๊อตตัวเมีย >>> อันนี้เอกว่า น่าจะแค่ เพิ่มความยาวของตัว ปีกนก นะครับ ทำให้ ล้อ แบะ หรือ ปรับที่มุม camber
    แต่ที่ผมสงสัยคือ >>>any misalignment ซึ่งลองหา คำแปล แปลประมาณว่า เยื้องหนีศูนย์ ซึ่งพอได้ ดู ไอ้ ตัว rose joint ก็ ประมาณ ในรูป อ่ะครับ มีหลาย แบบ ซึ่งเอกคิดว่า จะทำให้ สามารถ ช่วยในเรื่องของมุม Toe-in/out แต่ ที่สงสัยคือมันจะ ล๊อค ให้ มัน มี ค่า Toe-in/out ที่มั่นคงแข็งแรง จากแค่อุปกรณ์ช่วงล่างเดิมๆได้ หรือไม่อ่ะครับ ไม่ใช่วิ่งไป แล้วค่า มันเพี้ยนนะครับ 555+

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย under_ska : 27-08-2012 เมื่อ 23:05
    ----ฝาก facebook กลุ่มด้วยครับ Ford Anglia Thailand----

----ฝากบอร์ดนี้ด้วยครับ เข้าไปเยี่ยมกันหน่อย http://www.thaiscooter.com/forums/fo...ysprune=&f=157

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

องศา ต่างๆของล้อครับ มีทั้ง toe และ camber ครับ

รูป รูป    

kaisorn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ค่า toe in/out อยู่ที่เราตั้งลูกหมากคันชัก คันส่ง ครับ ค่าจะเพี้ยนได้เกิดจากพวกลูกหมาก /บูช ต่างๆเกิดการสึกหรอ ครับ

ถามต่อหน่อยนะครับ บูชปีกนกหน้าของแองเกียหาได้ที่ไหนครับ หรือพอเทียบกับรุ่นอื่นได้มั้ยครับ

Bookmarks