+++++ช่วยหนูด้วยค่ะ+++++

ชื่อกระทู้: +++++ช่วยหนูด้วยค่ะ+++++

Junior Member tenzengjung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน +++++ช่วยหนูด้วยค่ะ+++++

คือว่า cosa ของหนูพ้นรันอินแล้วแต่ว่า ทำไมลูกสูบยังติดอยู่เลยค่ะ ออโต้ลูปก้อใส่ตามแก้ววัดเลยนะค่ะ

1.เป็นเพราะอะไรค่ะ
    2.ทำยังไงอาการลูกสูบถึงจะหายค่ะ

ขอบคุณค่ะem88 em88 em88 em88 em88

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าลองใส่ออโต้ลูปเพิ่มอีกนิดน๊ะ ซัก3-4% แล้วลองขี่ไปอีกหน่อยมันคงจะไม่ติดล๊ะ(เพิ่มรันอินอี กซักหน่อย)
    ปล.หัวเทียนบอดง่ายหน่อยน๊ะ (ไม่ควรขี่เร็ว เด๋วติดจะเสียเงิน2เด้ง ......คว้านใหม่อีกง่ะ)

My Bike running on LPG

italy 200's Avatar
    สถานที่
    yenhay No. 555
    ขอบคุณ
    0

มี 2 สาเหตุ คือ คว้านเสื้อสูบมาฟิตเกินไป และใช้ลูกสูบไม่ดี วิธีแก้คือเอาเสื้อสูบออกมาชักลื่นใหม่ ( ที่โรงกลึง ) เปิดออกมาถ้าลูกสูบเป็นรอยมากๆรวมถึงเสื้อสูบอันนี้ก ็ต้องคว้านใหม่ เพราะกำลังอัดจะแทบไม่มีถ้าเป็นรอยมากๆ อีกสาเหตุคือใช้ลูกสูบไม่ดีมันทนความร้อนไม่ได้และขย ายตัวเร็ว ถ้าแก้คือต้องเปลี่ยนลูกสูบ และอีกอย่างการพ้นรันอินไม่ได้หมายความว่าลูกสูบจะไม ่ติดอีก เพราะรถ 2 จังหวะอย่างเราๆนั้นโอกาศลูกติดมีเสมอตลอดการอายุการ ใช้งาน ไม่เหมือน 4 จังหวะที่มีน้ำมันเครื่องเข้าไปเลี้ยงลูกสูบตลอดเวลา จึงไม่มีการลูกติด การเติมออโต้ลูปช่วงนี้ต้องหนักเลยคือน้ำมันเต็มถัง ออโต้ลูปครึ่งลิตรเถลงไปให้หมดเลย ดูที่ควันเอาไม่ต้องกลัวหัวเทียนบอดถ้าไฟดีต่อให้ซีล รั่วน้ำเครื่องเข้าไปเผาไหม้มันก็ยังจุดระเบิดได้ น้ำมันเบนซิลเหนียวหน่อยจะได้ลื่นๆครับ ยังไงควรแก้ด้วยการเติมออโต้ลูปก่อน เพราะรื้อเมื่อไหร่ก็รื้อได้ ควรแก้ง่ายก่อนแก้ยาก
    เลขบัญชี 368-208181-0
    ณัฐวุฒิ ณีระสิงห์ ณ อยุธยา ธ. ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ สาขาย่อยโลตัสคลอง 3
    [email protected] 085-178-0405 ....

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักกัน...................

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ italy 200 อ่านข้อความ
    มี 2 สาเหตุ คือ คว้านเสื้อสูบมาฟิตเกินไป และใช้ลูกสูบไม่ดี วิธีแก้คือเอาเสื้อสูบออกมาชักลื่นใหม่ ( ที่โรงกลึง ) เปิดออกมาถ้าลูกสูบเป็นรอยมากๆรวมถึงเสื้อสูบอันนี้ก ็ต้องคว้านใหม่ เพราะกำลังอัดจะแทบไม่มีถ้าเป็นรอยมากๆ อีกสาเหตุคือใช้ลูกสูบไม่ดีมันทนความร้อนไม่ได้และขย ายตัวเร็ว ถ้าแก้คือต้องเปลี่ยนลูกสูบ และอีกอย่างการพ้นรันอินไม่ได้หมายความว่าลูกสูบจะไม ่ติดอีก เพราะรถ 2 จังหวะอย่างเราๆนั้นโอกาศลูกติดมีเสมอตลอดการอายุการ ใช้งาน ไม่เหมือน 4 จังหวะที่มีน้ำมันเครื่องเข้าไปเลี้ยงลูกสูบตลอดเวลา จึงไม่มีการลูกติด การเติมออโต้ลูปช่วงนี้ต้องหนักเลยคือน้ำมันเต็มถัง ออโต้ลูปครึ่งลิตรเถลงไปให้หมดเลย ดูที่ควันเอาไม่ต้องกลัวหัวเทียนบอดถ้าไฟดีต่อให้ซีล รั่วน้ำเครื่องเข้าไปเผาไหม้มันก็ยังจุดระเบิดได้ น้ำมันเบนซิลเหนียวหน่อยจะได้ลื่นๆครับ ยังไงควรแก้ด้วยการเติมออโต้ลูปก่อน เพราะรื้อเมื่อไหร่ก็รื้อได้ ควรแก้ง่ายก่อนแก้ยาก
    ถ้างั้นแลมสองคว้านใส่ลูกสามแหวน เติมน้ำมันเต็มถัง180บาท(ตอนนี้) ผมต้องเติมแค่165 บาทเพื่อเหลือที่ในถังไว้เติมออโต้ลูปครึ่งลิตรให้หม ด เลยใช่ไหมจะได้ลูกไม่ติดตอนนี้กำลังจะผ่า แต่หาข้อมูลไว้ก่อนem94

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

em96
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tenzengjung อ่านข้อความ
    คือว่า cosa ของหนูพ้นรันอินแล้วแต่ว่า ทำไมลูกสูบยังติดอยู่เลยค่ะ ออโต้ลูปก้อใส่ตามแก้ววัดเลยนะค่ะ

1.เป็นเพราะอะไรค่ะ
    2.ทำยังไงอาการลูกสูบถึงจะหายค่ะ

ขอบคุณค่ะem88 em88 em88 em88 em88
    ตอบข้อ 1 นะค่ะ ก็ อ่านจากกระทู้ด้านบน ค่ะ
    ตอบข้อ 2 ถ้าอยากให้ลูกหาย ก็ มให้คนอื่นมาขโมย อ่ะค่ะ หายแน่ๆค่ะ (ล้อเล่น นะค่ะ)em96
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ของอย่างนี้ต้องใจเย็นครับ ถึงพ้นแล้วก็ไม่ใช่ว่าจะไม่ติด ต้องใช่ระยะเวลาไปเรื่อยๆ เติมหนาหน่อย ขี่เร็วบ้างผ่อนบ้าง เดี๋ยวก็หายครับหรือไปออกทริปทัวป์ซะหน่อยอาจจะติดแต ่กลับมาหายแน่ๆ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

italy 200's Avatar
    สถานที่
    yenhay No. 555
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Showstep อ่านข้อความ
    ถ้างั้นแลมสองคว้านใส่ลูกสามแหวน เติมน้ำมันเต็มถัง180บาท(ตอนนี้) ผมต้องเติมแค่165 บาทเพื่อเหลือที่ในถังไว้เติมออโต้ลูปครึ่งลิตรให้หม ด เลยใช่ไหมจะได้ลูกไม่ติดตอนนี้กำลังจะผ่า แต่หาข้อมูลไว้ก่อนem94
    ถ้าคุณใช้ลูกสูบดีๆคว้านไม่ฟิตมาก ชักลื่นพิเศษอีกรอบเพื่อถนอมลูกสูบ ก็ไม่ต้องเติมขนาดที่ผมว่า ที่ผมให้เติมเยอะคือในกรณีของน้อง คอซ่า ด้านบนผมสันนิษฐานว่าน่าจะคว้านมาฟิตมากๆ ถ้าปล่อยให้ลูกติดบ่อยทั้งเสื้อและลูกก็เป็นรอยเพียบ อากาศก็ลอดได้หมดก็เท่ากับว่าไม่ติดอีกแล้ว แต่รถไม่มีกำลัง การรันอินควรค่อยเป็นค่อยไปอย่างคุณด้านบนเพื่ออายุก ารใช้งานของลูกสูบ เพราะก่อนติดเครื่องควรเอาน้ำมันทาที่ลูกสูบด้วยโดยไ ม่ต้องเร่งซักพักใหญ่ๆ แล้วค่อยลองขับดู

Bookmarks