รับปรึกษาปัญหาของรถ yamaha rs-125 1976

ชื่อกระทู้: รับปรึกษาปัญหาของรถ yamaha rs-125 1976

Member h_teerachai's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รับปรึกษาปัญหาของรถ yamaha rs-125 1976

ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้เป็นช่างนะครั บ เพียงแต่ความรู้ที่มีเกิดจากลงมือทำด้วยตัวเอง เพราะไม่อยากไปซ่อมที่ร้าน รถเก่าอะไหล่บางชิ้นหายาก
    ต้องเทียบรุ่นอื่นเอา เช่น ลูกสูบหมดไซด์ ก้านสูบตรงรุ่นไม่มีขายใช้ของรุ่นไหนดี อยากทำลูกโตต้องใช้ลูกสูบกับก้านอะไร แปลงซีดีไอยังไง การเดินระบบไฟและอื่นๆอีกจิปาถะ
    ดังนั้นกระทู้นี้ผมตั้งขึ้นเพื่อให้คำปรึกษาเน้นไปที ่ rs-125 นะครับ แต่ถ้ารุ่นใกล้เคียงก็ถามได้เช่น rx-100,125 แต่อาจจะตอบได้ไม่ดีเท่าไหร่
    เผื่อความรู้ของผมจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกบ้าง ไม่มากก็น้อยครับ
    ขอบคุณครับ

Junior Member aof458's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แปะไว้ก่อนครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ใช้ rs125 อยู่ครับ ยกเครื่องใหม่ตอนนี้ หาก้านสูบได้แต่ ยังหาซื้อลูกสูบไม่ได้เลยครับ ลูกเดิมที่ใช้อยู่มันร้าว พอจะทราบแหล่งขายหรือว่าเทียบรุ่นที่ใกล้เคียงได้ไหม ครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ thx125 อ่านข้อความ
    ผมก็ใช้ rs125 อยู่ครับ ยกเครื่องใหม่ตอนนี้ หาก้านสูบได้แต่ ยังหาซื้อลูกสูบไม่ได้เลยครับ ลูกเดิมที่ใช้อยู่มันร้าว พอจะทราบแหล่งขายหรือว่าเทียบรุ่นที่ใกล้เคียงได้ไหม ครับ
    size ไหนครับ ถ้าใช้แทนกันได้ก็จะมีแต่ RX-125 ครับ ส่วนแหวนเทียบ size ใช้ของ RX-Z ได้ครับ
    แล้วถ้าคว้านเกิน size 2.00 ไปแล้วสามารถใช้ลูก RX-K ได้ครับ แต่ต้องเปลี่ยนก้านสูบเป็นของ dt-125 ครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ พอดีไปหามาจนได้ครับ ทั้งร้านเหลือ2ชุด เลยเอามาเก็บไว้เลย ถ้าทำเสร็จจะลองเอามาลงให้ดูนะครับ.

Senior Member AK CLASSIC's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมมีคำถามครับ ผมใช้rs100 พอดีวันก่อนขับจากภูเก็ตไปสุราดตอนกลางคืนไม่มีปัญหา อะไรนอกจากหัวเทียนบอดครั้งเดียวอัดไป130ได้มั้งครับ เครื่องไม่สะดุดเดินเบาปกติ..เเต่พอไปถึงคอยมัดไฟเจ๊ งเลยเปลี่ยน จากนั้นก็ขับได้ปกติ ขากลับเมื่อวานตอนเที่ยงขับมาพอดีใส่หมวกเต็มเลยไม่ไ ด้ยินเสียงเครื่องเท่าไหร่(เราอัดเกือบจมคันเร่งได้ย ินเสียงกริ๊งๆเหมือนเเหวน)สงสัยขับลากไปเลยทำให้เครื ่องดับความเเรงๆค่อยๆตกเเล้วดับไปเลย ผมจึึงลองเปลี่ยนหัวเทียนก็ปติขาวหน่อยไฟน่าจะเเก่ เลยลองถอดฝาสูบ นึกว่าฝาทะลุก็ปกติ ลูกสูบก็ไม่ทะลุเครื่องดังมาก ขับไม่ได้สตาร์ทไม่ติด เลยจูงมาจนถึงภูเก็ต เเต่พอถึงภูเก็ตเครื่องติดขับได้ เเต่เเรงอัดน้อยมาก40ได้เเต่ปลายๆน่าจะเกินเล็กน้อยเ เต่เครื่องก็ดังครับ ผมจึงมีคำถามดังนี้
    1.อาการที่เครื่องเป็นอย่างนี้ เกิดจากน้ำมันเครื่องเเห้งรึป่าวรึเ้เหวนหัก
    2.ถ้าเกิดจากเเหวนหักนอกจากเปลี่ยนลูกกับเเหวนเเล้วอ ย่างอื่นต้องเปลี่ยนมั้ยครับ
    3.จากข้อ2 ถ้าเปลี่ยนผมจะใช้ลูกสูบไซร์เดิมได้รึป่าวรึต้องคว้า นใหม่เพื่อขยับลูก (เเต่ที่ผมเเกะฝาสูบยังไม่ได้เเกะเสื้อสูบ น่าจะไม่เกิน0.50เดี๋ยวลองเเกมก่อนว่า"ซร์ไร)
    4.จากข้อ3 ถ้าต้องถึงขนาดคว้านเเล้วตีปลอก ค่าใช้จ่ายรวมเท่าไหร่ได้ครับ
    5.ควันออกปกติไม่ได้เยอะเเบบลูกสูบกินน้ำมันเครื่องน ่ะครับ
    6.เเล้วถ้าเกินจากน้ำมันเครื่องเเห้ง เราใส่เข้าไปใหม่อาการจะหายมั้ยครับ(เเต่ผมว่าเเรงอั ดไม่มีเลยน่ะยิ่งอัดเครื่องยิ่งดัง)
    ชอบของเก่า.เเล้วทำไมล่ะ ก็เก่ามันได้ใจอ่ะ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ AK CLASSIC อ่านข้อความ
    ผมมีคำถามครับ ผมใช้rs100 พอดีวันก่อนขับจากภูเก็ตไปสุราดตอนกลางคืนไม่มีปัญหา อะไรนอกจากหัวเทียนบอดครั้งเดียวอัดไป130ได้มั้งครับ เครื่องไม่สะดุดเดินเบาปกติ..เเต่พอไปถึงคอยมัดไฟเจ๊ งเลยเปลี่ยน จากนั้นก็ขับได้ปกติ ขากลับเมื่อวานตอนเที่ยงขับมาพอดีใส่หมวกเต็มเลยไม่ไ ด้ยินเสียงเครื่องเท่าไหร่(เราอัดเกือบจมคันเร่งได้ย ินเสียงกริ๊งๆเหมือนเเหวน)สงสัยขับลากไปเลยทำให้เครื ่องดับความเเรงๆค่อยๆตกเเล้วดับไปเลย ผมจึึงลองเปลี่ยนหัวเทียนก็ปติขาวหน่อยไฟน่าจะเเก่ เลยลองถอดฝาสูบ นึกว่าฝาทะลุก็ปกติ ลูกสูบก็ไม่ทะลุเครื่องดังมาก ขับไม่ได้สตาร์ทไม่ติด เลยจูงมาจนถึงภูเก็ต เเต่พอถึงภูเก็ตเครื่องติดขับได้ เเต่เเรงอัดน้อยมาก40ได้เเต่ปลายๆน่าจะเกินเล็กน้อยเ เต่เครื่องก็ดังครับ ผมจึงมีคำถามดังนี้
    1.อาการที่เครื่องเป็นอย่างนี้ เกิดจากน้ำมันเครื่องเเห้งรึป่าวรึเ้เหวนหัก
    ตอบ>>ไม่น่าจะเกี่ยวนะเพราะในเครื่อง สองจังหวะ ในส่วนของน้ำมันเครื่องนั้นจะหล่อลื่นชุดคลัชท์และชุ ดเกียร์ ส่วนลูกสูบ แหวน ลูกปืนสลักลูกสูบ ลูกปืนก้านสูบ รวมถึงลูกปืนข้างข้อจะใช้น้ำมัน
    2t ผสมไปกับน้ำมันเบนซิน อาการที่ท่านว่ามาเหมือนกับน้ำมัน 2t ที่ผสมไปกับเบนซินน้อยเกินไป หัวเทียนจึงมีสีขาว
    2.ถ้าเกิดจากเเหวนหักนอกจากเปลี่ยนลูกกับเเหวนเเล้วอ ย่างอื่นต้องเปลี่ยนมั้ยครับ
    ตอบ>>มันก็ต้องดูว่ากระบอกสูบ ลูกสูบลายมากหรือป่าว
    3.จากข้อ2 ถ้าเปลี่ยนผมจะใช้ลูกสูบไซร์เดิมได้รึป่าวรึต้องคว้า นใหม่เพื่อขยับลูก (เเต่ที่ผมเเกะฝาสูบยังไม่ได้เเกะเสื้อสูบ น่าจะไม่เกิน0.50เดี๋ยวลองเเกมก่อนว่า"ซร์ไร)
    ตอบ>>ถ้าหาซื้อได้ เปลี่ยนใหม่แล้วคว้านเถอะครับ กระบอกสูบคงจะลายหมดแล้วล่ะ
    4.จากข้อ3 ถ้าต้องถึงขนาดคว้านเเล้วตีปลอก ค่าใช้จ่ายรวมเท่าไหร่ได้ครับ
    ตอบ>>ขึ้นอยู่กับตีปลอกหนา หรือปลอกบาง ครับ ราคาขึ้นอยู่กับแต่ละพื้นที่ด้วยครับ
    5.ควันออกปกติไม่ได้เยอะเเบบลูกสูบกินน้ำมันเครื่องน ่ะครับ
    6.เเล้วถ้าเกินจากน้ำมันเครื่องเเห้ง เราใส่เข้าไปใหม่อาการจะหายมั้ยครับ(เเต่ผมว่าเเรงอั ดไม่มีเลยน่ะยิ่งอัดเครื่องยิ่งดัง)
    สุดท้ายอยากจะบอกว่า ถ้าจะขับทางไกล ควรที่จะเพิ่มส่วนผสม ของน้ำมัน 2t มากกว่าซักนิดนะครับ

Junior Member adiroud's Avatar
    ขอบคุณ
    2

ของผมRx125ตอนนี้ไซค์1.00อยู่อยากอัดก้านใหม่เพราะมั นเริ่มดัง
    ใช้ของอะไรแท่นไดครับ
    ขอเบอร์โทรติดต่อด้วยครับอยากขอคำปรึกษา

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ adiroud อ่านข้อความ
    ของผมRx125ตอนนี้ไซค์1.00อยู่อยากอัดก้านใหม่เพราะมั นเริ่มดัง
    ใช้ของอะไรแท่นไดครับ
    ขอเบอร์โทรติดต่อด้วยครับอยากขอคำปรึกษา
    ไซด์ 1.00 = 57.00 mm ถ้าไซด์ 1.25,1.50,1.75 และ 2.00 เคยเห็นมีขายอยู่แต่เป็นของเทียมครับ ส่วนก้านสูบสามารถใช้ของ คอนคอร์ดได้ครับ
    หรือถ้าไซด์ 2.00 ก็ใช้ลูกสูบคอนคอร์ดไซด์ STD แต่ก้านสูบต้องใช้ของ dt-125 ครับ ส่วนเบอร์โทรอยู่ในประวัติมีครับ ผมลงไว้แล้ว

10. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : h_teerachai สำหรับกระทู้นี้ :

adiroud (28-11-2013)

Junior Member adiroud's Avatar
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ h_teerachai อ่านข้อความ
    ไซด์ 1.00 = 57.00 mm ถ้าไซด์ 1.25,1.50,1.75 และ 2.00 เคยเห็นมีขายอยู่แต่เป็นของเทียมครับ ส่วนก้านสูบสามารถใช้ของ คอนคอร์ดได้ครับ
    หรือถ้าไซด์ 2.00 ก็ใช้ลูกสูบคอนคอร์ดไซด์ STD แต่ก้านสูบต้องใช้ของ dt-125 ครับ ส่วนเบอร์โทรอยู่ในประวัติมีครับ ผมลงไว้แล้ว
    ขอบคุณพี่มากครับ แล้วถ้าใส่ลูกคอนคอร์ด ก้านสูบDt 125 ต้องแปลงอะไรปล่าวคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย adiroud : 28-11-2013 เมื่อ 22:53

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ adiroud อ่านข้อความ
    ขอบคุณพี่มากครับ แล้วถ้าใส่ลูกคอนคอร์ด ก้านสูบDt 125 ต้องแปลงอะไรปล่าวคับ
    ไม่ต้องแปลงครับ ใส่ได้เลยครับผม

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : h_teerachai สำหรับกระทู้นี้ :

adiroud (03-12-2013)

Senior Member AK CLASSIC's Avatar
    ขอบคุณ
    0

-ล่าสุดเปลี่ยนก้านกับลูกปืนเเล้วขับไปสักพักมีเสียงเ เก๊งๆๆเหมือนเสียงแหวนอันนี้ไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับพอ ดีจะมีทริปไปกระบี่อาทิตย์หน้า
    -รถผมขับไปสักพักรถดับเหมือนน้ำมันไม่ลงจอดไว้สักแป้ป จากนั้นก็ขับได้อีกสักพักก็เป็นอีกลองต่อน้ำมันตรงก็ เเล้วจูนอากาศทั้งใส่กรองเปลือยกรองก็แแล้ว สุดท้ายเเกะหรีดวาวล์ดูมันมีช่องนึงที่แผ่นเหล็กปิดเ ไม่สนิทผมพยามยามทั้งดันจนเเทบจะสนิทแต่ขับไปก็เป็นอ ีก ผมจะต้องควรเปลี่ยนทั้งชุดหรือเเค่เฉพาะเเผ่นหรีดวาว เเล้วเเบบพลาสติกกับเหล็กเเบบไหนดีกว่ากัน ช่างแถวบ้านบอกเเบบพลาสติกดีกว่าไม่ดุ้ง เเละถ้าสมมุติเปลี่ยนเเล้วยังอาการเดิม งั้นน่าจะมาจากสาเหตุใดครับ ช่วยด้วยครับขอบคุณครับ
    ชอบของเก่า.เเล้วทำไมล่ะ ก็เก่ามันได้ใจอ่ะ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ AK CLASSIC อ่านข้อความ
    -ล่าสุดเปลี่ยนก้านกับลูกปืนเเล้วขับไปสักพักมีเสียงเ เก๊งๆๆเหมือนเสียงแหวนอันนี้ไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับพอ ดีจะมีทริปไปกระบี่อาทิตย์หน้า
    -รถผมขับไปสักพักรถดับเหมือนน้ำมันไม่ลงจอดไว้สักแป้ป จากนั้นก็ขับได้อีกสักพักก็เป็นอีกลองต่อน้ำมันตรงก็ เเล้วจูนอากาศทั้งใส่กรองเปลือยกรองก็แแล้ว สุดท้ายเเกะหรีดวาวล์ดูมันมีช่องนึงที่แผ่นเหล็กปิดเ ไม่สนิทผมพยามยามทั้งดันจนเเทบจะสนิทแต่ขับไปก็เป็นอ ีก ผมจะต้องควรเปลี่ยนทั้งชุดหรือเเค่เฉพาะเเผ่นหรีดวาว เเล้วเเบบพลาสติกกับเหล็กเเบบไหนดีกว่ากัน ช่างแถวบ้านบอกเเบบพลาสติกดีกว่าไม่ดุ้ง เเละถ้าสมมุติเปลี่ยนเเล้วยังอาการเดิม งั้นน่าจะมาจากสาเหตุใดครับ ช่วยด้วยครับขอบคุณครับ
    อ่า....ขอโทษที่ตอบช้าอาจจะไม่ทันการ พักนี้ไม่ค่อยได้เข้าเว็บเลยครับ
    เสียงแก๊กๆ ต้องระวังครับ นอกจากเสียงจะมาจากแหวนแล้ว หรือบางทีอาจจะมาจากลูกปืนปลายก้านสูบแตกก็ได้ครับ อันนี้ต้องถอดเช็คดู ส่วนหรีดวาล์วปิดไม่สนิทบางทีเป็นที่ตัวแป้นยางมันสึ กเกินไป ดัดไปก็ใช้ได้ซักพัก แบบที่ท่านทำนั่นละ เวลาหรีดวาว์วปิดไม่สนิท เครื่องมันจะติดยากเดินเบารอบต่ำๆไม่ได้ หรือถ้าห่างมากๆเครื่องก็ไม่ติดเลยนะ ถ้าหาได้ทั้งชุดก็เปลี่ยนทั้งชุดเลย เลือกเอาที่แป้นยางไม่โก่ง ไม่สึกมาก แผ่นหรีดแบบไฟเบอร์ผมเองก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน อ่อ...แล้วก็อย่าลืมเช็คระดับน้ำมันในถ้วยคาร์บูเรเต อร์ด้วย ว่ามีพอให้เครื่องดูดได้ทันมั้ย

ขอบคุณ
    0

พี่ครับพอดีผมมี rs125อยุ่แต่มันไม่มีถังออโต้รูปสามารถใช้ของอะไรเที ยบได้มั่งคับ แล้วมีอีกเรื่องนึงรุ้สึกว่า ครัช มันแข็งมาก แล้วมันไม่จับเลยเป็นเพราะอะไรครับขอบคุณคร้าบบบ.