มาเล่าประสบการณ์เสียวกันครับ อิอิ(สูบติด)เผื่อคนไม่เคยเป็นจะได้แก้ปัญหาเฉพาะหน้ าทัน - หน้า 2

ชื่อกระทู้: มาเล่าประสบการณ์เสียวกันครับ อิอิ(สูบติด)เผื่อคนไม่เคยเป็นจะได้แก้ปัญหาเฉพาะหน้ าทัน

Wink น่ากลัวจัง

น่ากลัวจังเลยเนอะ เดี๋ยวนี้ขับไป มือซ้ายจ่อคลัชไว้กันพลาด แล้วมันมีวิธีป้องกันไหมอ่ะem87

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ก็เติมหนาหน่อยถ้าคิดว่าจะขี่เดินทางไกลและขี่ด้วยคว ามเร็ว70-80ขึ้นหรือมากว่านั้น ซึ่งหนาหน่อยควันเยอะนิดแต่ปลอดภัยกว่ากันเยอะครับ ยิ่งออกทริปก็เติมเยอะหน่อย กันเหนียวแต่ถ้าขี่ปกติใช้งานแถวบ้านไปเรียนหรือไปไห นใช้ไม่ไกลก็ผสมปกติแล้วกัน

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ italy 200 อ่านข้อความ
    ก่อนติดมันจะมีอาการเร่งไม่ขึ้นเพราะลูกสูบเริ่มขยาย แล้ว เครื่องจะอื้อๆเสียงเครื่องเปลี่ยนไป ถึงขนาดนี้ควรผ่อนได้แล้ว ถ้าขับเร็วจะฟังยากหน่อยแต่ถ้าสังเกตก็จะได้ยินครับ เราควรระวังก่อนจะติดถ้าติดแล้วท่าไม่สวยก็อาจเจ็บหน ักได้ครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PORTH อ่านข้อความ
    ใช่ครับ ก่อนติดมันจะหนืด เร่งไม่ขึ้น ก่อนจะวูบดับ

พี่ในแก็งค์เคยเจอ ตอนออกทริพกาญ
    ขี่แข่งไปกะเพื่อนอีกคน
    ผล.... สูบติด กำครัชไม่ทัน ก็เลยสแครซ
    มือแหก ขี่ต่อไม่ได้ ต้องซ๊อนกลับ

ผลสุดท้าย.... ตอนกลับมา
    มีเรื่องเล่า คืนก่อนที่พี่แกจะสแครซ
    มีแฟนเพื่อน บอกว่า เห็น ญ.ผมยาว ใส่ชุดขาว ซ้อนพี่คนที่สแครซด้วย
    (ทั้งๆที่แกขี่ไปคนเดียวครับ)

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า...
    การสแครซเกี่ยวกะไสยศาสตร์(รึเปล่า) 55+
    กะการออกทริพ ควรมีคนไปด้วย (ไม่งั้นเดี๋ยวมีคนที่ไม่ได้รับเชิญซ้อนนะ)
    เห็นด้วย ครับ italy 200
    เพิ่มเติม
    ข้อเน้นย้ำ เมื่อมีอาการดังกล่าว ควรลด ความเร็วโดยด่วน
    ถ้าสามารถจอดรถได้ ควรทิ้งรถให้ติดเครื่องสักพัก แล้วค่อยดับเครื่อง
    แล้วเต็ม ออโต้ลูป เพิ่มโดยด่วน เยอะๆหน่อย ((เทๆไปไม่ต้องมาตวงฝา))
    ขณะซัด ทางไกลๆ ถ้า คิดว่าไกลๆ เมื่อจอดว่างๆ
    สามารถเติม ออโต้ลูปเพิ่มได้จะดีมาก (ยังไม่เติมน้ำมันก็เติมได้)

เห็นด้วยกะ PORTH (แซว) ปกติออกทริป
    ถ้าจะมี (ผีสาวๆ)มาซ้อน ขอเป็น หมวยๆผมยาวๆไม่เอา
    ขอผมสไลด์ ทำสีได้เล็กน้อย เสื้อสีขาวไม่เอา ขอเป็นชุดสีดำ (จะได้เข้ากะรถผม)

lammania003 เมื่อขี่เร็วๆ ควรเอามือ จ่อครัชไว้ตลอด(จะได้กำครัชทัน)

อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lammania003 : 11-03-2007 เมื่อ 10:44
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Junior Member macbio's Avatar
    สถานที่
    Whiteline scooter
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เติม น้ำ มันเครื่อง ก็ได้

เสรี เวสป้า ที่เชียงใหม่ บอกผมว่า เวลา ขับไกล เติม น้ำมันเครื่องแทน ออโต้ลูป ก็ได้ เพื่อช่วยลด การ สูบติด แต่ลิตร ละฝา เท่านั้น นะครับ ผมก็ลองเติมดู เครื่อง แรงครับ ไม่มีติด เลย

Senior Member GUNZA1's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมก็เคยครับ PX ขี่ไปเที่ยวกับเพื่อนแต่เพื่อนเป็นรถยนต์ครับ มันก็ขี่ช้าของมันแหละแต่ผมตามไม่ทัน
    ก็เลยบิดให้แรงกว่าเดิมไป เกือบหมดปลอกอัดไปเรื่อยสักพัก มีเนินก็ซัดหมดปลอกเลยครับ ขึ้นเนิน มาล้อตายปัดซ้าย ปัดขวา กำคลัทซ์ไม่ทันแต่ก็เกร็งข้อไว้ แล้ว เครื่องก็วอดดับไปครับ เกือบตายไปแล้ว ไม่มีอุปกรณ์ safety ด้วย

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยติดอยู่ 2 หน กำครัชไม่ทัน ล้อลากทั้ง 2 ครั้ง เลย....**

เดี๋ยวนี้ไม่กล้าบิดแช่เลย...*
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

กุ่ย^_^'s Avatar
    สถานที่
    กาญจนบุรี
    ขอบคุณ
    0

Talking ^_^

สดๆร้อนๆเลยครับท่าน
    เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาไปออกทริปกันเป็นทางขึ้นเขา(ร ถเพื่อนนะครับที่ลูกติดส่วนของผมไม่ติดเพราะอนุภาพลู กเดิมบวกกับปลอกหลวมโคตร)กำลังขึ้นอยู่ดีๆสองคันผมอย ู่ข้างหน้ามันตีคู่มาแซงมันกำลังจะแซงพ้นแต่ลูกมันดั นติดล้อล็อคตายสบัดมาทางผมดีนะครับที่ไม่ชนกันแต่พอม ันกำครัชเท่านั้นล่ะครับรถดันไหลถอยหลังลงเขานรกเกิด ซิครับข้างหลังตามกันมาบานเลยเบลคกันตัวโก่งเลยดีที่ ไม่มีรถใหญ่ตามมาไม่งั้นซวยแน่

รถผมมีล้อผมจะไปไหนก็ได้

มาปิติ เพิ่มรุ่งเรือง
    52 ม.5 ต.หนองหญ้า อ.เมือง
    จ.กาญจนบุรี 71000
    081-0058397

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Red face Step เชียงใหม่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ macbio อ่านข้อความ
    เสรี เวสป้า ที่เชียงใหม่ บอกผมว่า เวลา ขับไกล เติม น้ำมันเครื่องแทน ออโต้ลูป ก็ได้ เพื่อช่วยลด การ สูบติด แต่ลิตร ละฝา เท่านั้น นะครับ ผมก็ลองเติมดู เครื่อง แรงครับ ไม่มีติด เลย

ถูกต้องละครับ! เพราะ รู้หรือไม่ว่า สมัยก่อนโน้น...ที่ยังไม่มีการผลิตออโต้ลูป
    ช่างที่เชียงใหม่บอกว่า คนที่ใช้เวสป้าก็ใช้น้ำมันเครื่อง(เบอร์ 40) ใส่แทนออโต้ลูปในสมัยนี้แหละครับ เครื่องก็ไม่มีปัญหา เขายังบอกอีกว่า ความหนืดของน้ำมันเครื่องทำให้ ลูกสูบติดยากอีกด้วย

em97 มีคนให้เรารักอีกสักร้อย ยังไม่เท่ากับหนึ่งคนที่รักเรา/\7
    อันชนะ คนอื่น หมื่นแสนหน
    เดี๋ยวกลับตน เป็นแพ้ ไม่แน่หนอ
    ชนะตน จากชั่ว เท่านั้นพอ
    ย่อมเกิดก่อ สุขแท้ แก่ตนเอง
    พุทธสุภาษิต
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nittisat Scooter Club CM. : 13-05-2007 เมื่อ 13:30

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Wink Stepเชียงใหม่

ไม่น่ากลัวขนาดนั้นหรอกครับ จะขับไกลๆ ขับไวๆ ต้องเติมออโต้ลูปเป็น 2-3 เท่ากว่าปกติ ขับให้ควันออกเลยแหละ! อุ่นใจ!(ไม่แนะนำให้ขับออกทริปไกลๆ หลังทำเครื่องมาใหม่ เพราะยังไม่พ้นรัน-อิน(1,500-2,000 กม.)ลูกสูบยังไม่ลื่นดี และควรหลีกเลี่ยงการใช้ความเร็วสูง ลูกสูบจะติดเอาง่ายๆ ครับ)

ถ้าจะให้มั่นใจ เติมน้ำมันเครื่องลงไปอีก 1 ฝาแบรนด์ (ช่างผู้ชำนาญที่เชียงใหม่ยืนยันมาแล้วว่าเติมได้ ถ้าอยากรู้ว่าทำไมเติมได้ เพราะว่า สมัยก่อนที่ยังไม่มีการผลิตออโต้ลูป เขาก็ใช้น้ำมันเครื่องนี่แหละครับผสมเบนซิน) เพื่อให้น้ำมันเหนียวข้นขึ้น แค่นี้ขับไปสูบก็ไม่ติดละคร๊าบ

ออโต้ลูปเยอะ แน่นอนว่าต้องกระทบกับหัวเทียนบ้างล่ะ หลังจากขับไกลมาแล้วคงต้องได้เปลี่ยนใหม่(เพราะ มันดำ ใกล้บอด) 50 บาท
    หรือ คุณอาจจะเสียดายออโต้ลูปเลยใส่น้อยๆ แต่แลกกับค่าทำสีรถ เคาะตัวถัง(เพราะล้ม! กำคลัทไม่ทัน) ค่าผ้าใบเบรก จานเบรกใหม่(บีบคลัทลงดอย แต่เบรกจนไหม้) หรือค่าหมอ ค่ายา เพราะ ลงไปวัดถนน(หมดไปราวๆหลายพันเหมือนกัน) เลือกเอา ไม่ว่ากัน! นะครับพี่น้อง!(เป็นห่วงทุกคนเน้อ)
    em84em85em93
    em97 มีคนให้เรารักอีกสักร้อย ยังไม่เท่ากับหนึ่งคนที่รักเรา
    ผู้ชนะ หรือ ผู้แพ้
    .....ผู้ชนะมักมีอุปสรรคไว้ให้ข้าม ผู้แพ้ยอมคุกเข่าอยู่ตรงหน้า
    ผู้ชนะมักมีการแบ่งเวลา ผู้แพ้ว่าเวลานั้นไม่มี.....

.....ผู้ชนะมักกล่าวคำเราทำได้ ผู้แพ้ใช้ไม่เก่งเหมือนคนอื่นเขา
    ผู้ชนะบอกนี้คือโอกาสเรา ผู้แพ้เฝ้ารอดูคนอื่นทำ.....

.....ผู้ชนะทุกปัญหามีคำตอบ ผู้แพ้ชอบทุกคำตอบเป็นปัญหา
    ผู้ชนะชนะได้ทั้งโลกา ผู้แพ้พาอัปจนทั้งชีวี.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nittisat Scooter Club CM. : 13-05-2007 เมื่อ 13:32 เหตุผล: เพิ่มเติมบางส่วน

Junior Member speedking's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ....

ผมก็เคยมีประสบการณ์นั้นเหมือนกัน ก่อนที่จะเกิดมันเสียงจากเครื่องเตือนแปลกก็ให้ผ่อนค วามเร็วหน่อยก็โอเค อย่าประมาณดีที่สุดครับชัวร์ ไม่จำต้องเป็นรถที่ผ่าเครื่องมาใหม่ลูกสูบถึงจะติดคร ับ
    อุบัติเหตุเกิดได้ทุกเวลา

Senior Member vespaohm's Avatar
    สถานที่
    I LIKE IT& LamRePlay
    ขอบคุณ
    0

น่ากลัวจังเลยคับ
    I LIKE IT/\2 & LAMREPLAY/\2

ผมก็เคยครับ แต่คนไม่เป็นอะไรเป็นแต่รถ ตอนนั้นไปออกทริปใกล้ๆคือสวนของพี่ในกลุ่ม ระยะทาง10กว่ากิโลเอง แบบว่าจะไปตกปลามาย่างกินกันอะคับ ตอนแรกนัดรวมตัวกันที่บ้านพี่ในกลุ่ม พอมากันครบประมาณ9-10คัน ตอนแรกก็ขับๆกันไปไม่มีอะไร รถผมเป็นคันที่6-7 แล้วทีนี้พวกพี่ข้างหน้าเค้าขี่กันเร๊วมาก ผมก็เลยเร่งตามไป(มิดไมล์) ด้วยความที่ไม่เคยขี่รถไกลๆ เลยไม่ได้ผ่อนเลย พอที่ออกมาคือสูปติดครับท่าน อยู่ดีๆรถก็วูปแล้วดับไปเฉยๆเลย ล้อหลังตายสนิท รถเสียหลักนิดหน่อย ดีที่แฟนผมซ้อนไปด้วย (ตัวใหญ่นิดหน่อย) เลยช่วยไว้ได้ พี่ที่ตามมาข้างหลังบอกเมิงโชคดีที่รถไม่เสียหลักเข้ าข้างทาง เป็นอุทาหรสำหรับคนไม่เคย em86

Junior Member Runforword's Avatar
    สถานที่
    ขับ... คนเดียวก้อเสียวได้...!!!!!
    ขอบคุณ
    0

Arrow

เปงอุทาหร คับทุกท่าน มีแฟนดีเปงศรี แก่ตัวคับ
    ขำๆนะคับem95em95

ความรู้สึกของฉัน ที่มีเธออยู่ด้วยกันอีกคนหนึ่ง บนโลกใบนี้ . . . . . . . . .

คนบางคน ทำสิ่งที่เราไม่เข้าใจ.....??
    แต่สิ่งที่เราไม่เข้าใจนั้น..! มันเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่...! สำหรับเขา และ คนอื่นอีกหลายคน....!

Bookmarks