News Image Thumbnail:

ตาบอดสี เป็นอาการที่เซลส์ประสาทในม่านตาทำงานบกพร่อง ทำให้สมองแยกแยะสีได้ไม่ถูกต้อง ตาบอดสีมีหลายแบบครับ ที่พบเยอะๆ เลย คือ บอดสีเขียวแดง ซึ่งจะทำให้แยกสีเขียวกับแดงได้ลำบาก ปัจจุบัน คนตาบอดสีมีเยอะมากโดยเฉพาะผู้ชาย ในชายไทย (2.2-3.3 ล้านคน) มีจำนวนคนตาบอดสีสูงถึง 7-10 % เลยครับ
จริงๆ แล้วคนตาบอดสีก็สามารถดำเนินชีวิตได้ตามปกติครับ เพียงแต่มีบางครั้งที่อาจจะต้องการทราบว่าสิ่งต่างๆ นั้นมีสีอะไรกันแน่ เพื่อใช้ในการสื่่อสาร หรือใช้ในการทำงานบางอย่าง ซึ่งในทีมงานของครีเอ้ก็มีคนตาบอดสีอยู่ด้วย ทำให้เราเข้าใจปัญหา จึงเกิดการพัฒนาแอพนี้ขึ้นมา เพื่อเป็นเพื่อนคู่หูคอยบอกสีให้คนที่ตาบอดสีครับ
ขั้นตอนการใช้งานง่ายมากๆ เปิดแอพแล้วส่องไปที่ของที่อยากรู้สี แอพก็จะบอกเลยครับ
เปิดกล้องแล้วส่องไปที่ของที่อยากรู้สี แอพจะแสดงชื่อสีขึ้นมาที่ด้านบน
เปิดกล้องแล้วส่องไปเรื่อยๆ แบบต่อเนื่องได้เลย
ในกรณีที่ของอยู่ในที่มืด สามารถกดปุ่มทางด้านขวาเพื่อเปิดแฟลชมาช่วยเพิ่มความ สว่างได้
หรือเลือกเปิดรูปจาก gallery เพื่อดูสีก็ได้ครับ ใช้นิ้วกดไปที่ตำแหน่งที่อยากรู้สีได้เลย
สามารถเลือกให้แสดงชื่อสีแบบละเอียด และแสดงค่าของสี (HEX Code)ได้ด้วย
ตัวอย่างรูปที่ตั้งค่าเพื่อแสดงชื่อสีแบบละเอียดเพิ่ มขึ้น
ตัวอย่างรูปที่ตั้งค่าเพื่อแสดงชื่อสีแบบละเอียดเพิ่ มขึ้น
ตัวอย่างรูปที่ตั้งค่าเพื่อแสดงชื่อสีแบบละเอียดเพิ่ มขึ้น และ แสดงค่า HEX Code
สามารถโหลด ColorBlind Mate ได้แล้ววันนี้ที่ App Store ในราคา 2.99 ดอลลาร์ครับ พบปัญหาในการใช้หรือมีข้อเสนอแนะ สามารถแจ้งได้ที่ [email protected] และเว็บไซต์ www.colorblindmate.com
ขอบคุณครับ

อ่านต่อ...