คนบ้ารถถีบเจอกันครั้งที่1ประจำปี56

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบเจอกันครั้งที่1ประจำปี56

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน คนบ้ารถถีบเจอกันครั้งที่1ประจำปี56

วันอาทิตย์ที่ 13 มกราคม 2556 ที่บริเวณสะพานมัฆวาน ตั้งแต่เที่ยงเป็นต้นไป จนถึงเย็นๆ ขอเชิญคนบ้ารถถีบหรือคนที่รักจักรยานโบราณทุกๆท่าน นำรถถีบโบราณมาจอดแบ่งกันชม และเป็นการได้พบปะ ได้พูดคุยกันนานๆ นัดครั้งนี้ เน้นเอารถ หรือของแต่ง ของสะสม เกี่ยวกับจักรยานโบราณมาจอดแบ่งกันชมนะครับ เพื่อเป็นการเผยแพร่ให้คนอื่นๆได้รู้จักและสนใจอนุรั กษ์และปั่นจักรยาน โดยเฉพาะจักรยานโบราณ งานนี้หากใครเอาจักรยานมาแล้วนึกอยากจะปั่นก็ตามสบาย หรือจะรอให้ถึงเย็นแล้วค่อยจูงรถไปเที่ยวงานฉลองกรุง รัตนโกสินทร์ครบ230ปีก็ได้ และหากใครจะเอาของมาแลกเปลี่ยนซื้อขายพอหอมปากหอมคอก ็ตามสบายนะครับ ในการนัดครั้งนี้ จักรยานโบราณที่คาดว่าจะนำมาเบื้องต้นก็น่าจะเป็นจัก รยานล้อโตอายุร้อยสามสิบกว่าปี ที่เพิ่งจะบูรณะเสร็จ ,จักรยานคานไขว้ centaur สีเดิม, จักรยานใช้เพลาที่ตอนนี้อยู่ในระหว่างจัดแสดงที่พิพิ ธภัณฑสถานแห่งชาติ ซึ่งก็คงจะเท่านี้ก่อนนะครับ รายละเอียดอื่นๆ จะแจ้งให้ทราบในโอกาสต่อไปครับ

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 14-12-2012 เมื่อ 12:33
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : wasant สำหรับกระทู้นี้ :

webmaster (09-01-2013)

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

ขอให้พระคุ้มครอง

สวดย๊วดดดดดดเลยค๊าบบบ^^

Junior Member X TAKEN's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Name:  100_3930.jpg
Views: 2874
Size:  77.7 KB
    รถธรรมดา หาง่่าย มีให้ดูไหมครับ
    งานจักรยานเก่า ไม่ได้มีให้ดูได้บ่อย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ก็ขึ้นอยู่กับพวกเราครับ และก็ไม่ได้จำกัดว่าเน้นรถแบบไหน เน้นมาเจอกันมากกว่า ใครมีรถอะไรก็เอามา ไม่ได้เป้นการแข่งกัน ดังนั้นใครจะมีสแตนดาร์ด ราเล่ห์ ตราจระเข้ แต่ละคนก็มีรสนิยมของตัวเอง บางคนชอบเยอรมัน บางคนชอบฝรั่งเศส บางคนชอบรถไทย รถญี่ปุ่น ก็เอามาเจอกันได้ครับ อย่างของตัวเองชอบของเก่าของโบราณ ชอบอ่านหนังสือเกี่ยวกับบ้านเมืองเราสมัยเก่าก็เลยชอ บเก็บรถที่ยิ่งเก่ามาๆก็ยิ่งชอบ มันก็เลยมีแต่รถแบบนี้ซะส่วนใหญ่ หรือบางคนอาจจะชอบรถที่มีส่วนประกอบครบ ยิ่งสีเดิมก็ยิ่งดี ไม่เน้นต้องเก่ามาก เพราะรถเก่าๆมักจะโทรมต้องทำอีกเยอะ อะไรแบบนี้ แต่สุดท้ายแล้วรถจักรยานเป้นเพียงสื่อให้พวกเรามาเจอ กันมากกว่า จักรยานพอนานๆก็อาจจะขายไป แต่มิตรภาพคงทนกว่าครับ ยังไงก็ขอเชิญชวนอีกครั้งนะครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ในทรรศนะของผมนะ การรวมตัวของจักรยานโบราณ แต่ละครั้งแต่ละคนจะนำรถจักรยานที่ทั้งหายาก และสภาพสมบูรณ์ มาด้วยกันหลายคัน รวมถึงจักรยานในแนวทางที่แต่ละบุคคลให้ความสนใจ ซึ่งคิดว่าเป็นประโยชน์กับคนที่ต้องการศึกษาและสนใจจ ักรยานโบราณจริงๆ ที่จะได้สัมผัสจากของจริง นอกเหนือจากรูปในเวปไซต์ต่างๆ ทั้งรายละเอียดรถ อะไหล่ที่ประกอบรถ รวมถึงสามารถพุดคุยกับเจ้าของรถซึ่งส่วนใหญ่เรียกได้ ว่าเป็น สารานุกรมเดินได้ จึงน่าจะได้รับประโยชน์จริงๆๆครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ X TAKEN อ่านข้อความ
    Name:  100_3930.jpg
Views: 2874
Size:  77.7 KB
    รถธรรมดา หาง่่าย มีให้ดูไหมครับ
    งานจักรยานเก่า ไม่ได้มีให้ดูได้บ่อย
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

เจอกันงานนี้
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    ในทรรศนะของผมนะ การรวมตัวของจักรยานโบราณ แต่ละครั้งแต่ละคนจะนำรถจักรยานที่ทั้งหายาก และสภาพสมบูรณ์ มาด้วยกันหลายคัน รวมถึงจักรยานในแนวทางที่แต่ละบุคคลให้ความสนใจ ซึ่งคิดว่าเป็นประโยชน์กับคนที่ต้องการศึกษาและสนใจจ ักรยานโบราณจริงๆ ที่จะได้สัมผัสจากของจริง นอกเหนือจากรูปในเวปไซต์ต่างๆ ทั้งรายละเอียดรถ อะไหล่ที่ประกอบรถ รวมถึงสามารถพุดคุยกับเจ้าของรถซึ่งส่วนใหญ่เรียกได้ ว่าเป็น สารานุกรมเดินได้ จึงน่าจะได้รับประโยชน์จริงๆๆครับ
    0837773139 นง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เกือบสิบปีก่อน ตอนที่ชอบจักรยานโบราณใหม่ๆ แหล่งที่จะไปบ่อยๆก็คือบ้านจักรยาน เพราะเป็นแหล่งที่รวบรวมจักรยานไว้มาก และเปิดให้คนที่สนใจได้เข้าชมฟรี ซึ่งหากไม่มีบ้านจักรยานแล้ว ก็คงไม่รู้ว่าจะไปดูที่ไหน เพราะรถจักรยานโบราณมักจะอยู่ตามบ้านคนเก็บ หากไม่รู้จักกันก็คงยากที่จะใด้ดู บางคนมีรถดีรถหายากแต่ก็ไม่ค่อยจะเปิดตัว กลัวคนเค้าจะหาว่าอวดบ้าง ได้รถก็มักจะเก็บเงียบดูคนเดียวบ้างก็กลัวคนจะรู้ กลัวถูกจีบซื้อแล้วลำบากใจที่จะปฎิเสธก็ตัดปัญหาอย่า ให้ใครดู ยกขึ้นชั้นสองไปเลย เพื่อนมาจะได้ไม่ต้องเห็น ทำให้คนเล่นรถรุ่นหลังๆหาโอกาสที่จะได้ดูรถก็ยาก ที่ผ่านมาก็อาศัยบ้านจักรยานนี่แหล่ะครับ ไปทุกเสาร์อาทิตย์ เดินดูแต่ละครั้งหลายชั่วโมง จนเป็นขาประจำของที่นั่น มาตอนนี้จักรยานโบราณมีคนสนใจแพร่หลายมากกว่าเดิม รถดีๆรถหายาก ทั้งหาไม่ยาก กระจายอยู่ทั่วไป หากนัดกันที ก็ถึงจะได้ชมกันที ก็เลยขอเชิญชวนครับ คิดว่าคงมีหลายๆคนเอาจักรยานที่คิดว่าน่าสนใจที่สุดข องแต่ละคนมาให้ชมกันครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อย่าลืมนะครับ มาพบกันอาทิตย์สัปดาห์ที่สองของเดือนมกรา ตรงกับวันที่13 มกรา 56 ใครมีรถก็เอามาแจมกันครับ นานๆนัดกันสักครั้ง ครั้งนี้ไม่ได้ออกมาในแนวนัดปั่น เน้นจอดคุยกัน เลยเอาจักรยานมามากกว่าหนึ่งคันได้ คนที่ไม่มีรถแต่สนใจอยากจะศึกษา ก้มาชมของจริง มาถ่ายภาพเก้บข้อมูลกลับไปศึกษาที่บ้านได้ครับ รถหลายคัน ท่านอาจจะได้เคยเห็นทางเน็ตแล้ว แต่ว่ามีอีกหลายมุมที่ยังลงภาพไม่หมด หรือมีอีกหลายมุมหลายรายละเอียดที่อยากจะรู้ ก็มาดูกันในวันนั้นครับ จักรยานล้อโตที่มีอายุ131ปี มีหน้าตาจริงๆเป็นอย่างไร ผิวเหล็กที่มีอายุขนาดนั้น ถูกลมฝน ดินฟ้า อากาศ กัดกร่อน จนผิวเป็นขุมๆขรุขระ ดูแล้วเป็นอย่างไร ทำไมถึงยืนยันได้ว่าผลิตเมื่อปี1881 เดาเอาเองหรือมีอะไรยืนยัน ก็มาชมของจริงกันได้ครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คนบ้าของเก่า มักจะชอบดูแต่ของเก่า คนบ้ารถถีบ มักจะชอบดูแต่รถถีบ โดยเฉพาะรถถีบโบราณ ได้เห็นงานสร้างรถถีบโบราณของคนยุคก่อนเราเกิด ได้เห็นความปราณีตกับงาน คุณภาพของเหล็กเก่า เห็นผิวที่ผ่านร้อนผ่านฝน ผ่านหนาว ผ่านหลายๆเหตุการณ์ รถถีบบางคันอาจจะเคยพาเจ้าของหนีระเบิดที่ลงเมืองบาง กอกในสมัยนั้น รถถีบบางคันเจ้าของเดิมอาจจะเป็นฝรั่งที่เข้ามาทำงาน ในพระนครแล้วก็เอาเข้ามาด้วย รถถีบบางคันเจ้าของอาจจะเป็นสตรีในตระกูลชั้นสูง รถถีบบางคัน เจ้าของอาจจะเป็นอาเจกอาแปะที่ปั่นบรรทุกข้าวสารก่อร ่างสร้างตัวจนกิจการยิ่งใหญ่ในปัจจุบัน และ ฯลฯ วันที่13 มกราคม 56 เราเอารถถีบเหล่านั้นมารวมกันครับ เอารถถีบหลายสัญชาติที่ครั้งหนึ่งเมื่อหลายสิบปีก่อน หรือร้อยปีก่อน มาพบกันอีกครั้ง(ขออนุญาตยืมรูปจากบอยนะครับ ชอบมาก)

รูป รูป  

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ขอโทษพี่วสันด้วยนะครับ อาทิตย์ที่13 มกรา ต้องออกเดินทางไปขอนแก่น เจอกันครั้งต่อไปนะครับ
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตามสะดวกเลย อย่าไปซีเรียส สะดวกและว่างเมื่อไหร่เราก็ค่อยมาเจอกันครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เหลืออีกอาทิตย์กว่าๆ จะได้มาเจอกันแล้วครับ สำหรับคนที่ชอบจักรยานโบราณเหมือนๆกัน เอารถมาเจอกัน มาคุยกันครับ ตั้งแต่หลังเที่ยงๆจนถึงเย็นวันอาทิตย์ที่ 13 มกราคม 56 ที่สะพานมัฆวาน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เหลืออีกไม่กี่วันแล้วนะครับ สำหรับนัดเล็กๆครั้งนี้ของคนบ้ารถถีบ วันอาทิตย์ที่ 13 ม.ค. 56 ที่สะพานมัฆวาน ตั้งแต่หลังเที่ยงจนถึงเย็น มาคุยกัน เอารถมาแบ่งกันชม ได้มิตรภาพที่ดีๆกลับบ้านกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 08-01-2013 เมื่อ 11:40

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันอาทิตย์ที่จะถึงนี้ 13 มกราคม 2556 พบกันที่สะพานมัฆวานนะครับ พบกันที่บริเวณหัวถนนข้างกำแพงกระทรวงศึกษาธิการใกล้ ๆกับสะพานมัฆวานและน้ำพุ เมื่อวานนี้น้องยุทธ ฝั่งธน ส่งข่าวมาว่า วันอาทิตย์เดียวกันนี้กระทรวงฯเค้าจะมีการมอบเข็มครู แสนดีที่อาคารคุรุสภาที่อยู่ด้านในกระทรวง จึงอาจจะมีรถยนต์ของคุณครูบางส่วนมาจอดที่ถนนที่เราน ัดกัน ดังนั้นหากวันนั้นรถยนต์เยอะ พวกเราใครเอารถยนต์มาก็อาจจะต้องหาที่จอดรถนิดนึง หรือไม่ก็จอดที่ถนนที่ขนานกันกับคลองก็คือตรงข้ามกับ วัดมกุฎฯ เรื่องจอดรถไม่น่าจะยากนะครับ
    สำหรับในวันนั้น ใครที่อาจจะคิดว่ามาแล้วอาจจะได้เห็นรถจักรยานมากๆ ก็อยากจะให้เตรียมใจเอาไว้นะครับ ไม่รู้ว่าจะมากันกี่มากน้อย เพราะส่วนตัวแล้วเน้นแจ้งข่าวให้ทราบกันทางเน็ตอย่าง เดียวและแจ้งให้กับคนที่ติดต่อกันบ่อยจริงๆและไม่ค่อ ยได้ดูเน็ตทราบว่า นัดกันนะ หากติดธุระไม่สะดวก ก็ให้เอาธุระไว้ก่อน วันหน้าก็มีนัดอีก นัดไหนว่างและสะดวกก็ค่อยมา แต่ที่แน่ๆมีตัวเองยืนพื้นอยู่แล้วคันหนึ่งแน่นอน อยากจะเน้นได้พบปะกันบ้างมากกว่า คนน้อยรถน้อยไม่เป็นไร อยากให้มีการพบกันระหว่างคนเก่ากับคนเก่า และเป้นสถานที่ให้คนที่สนใจใหม่ๆได้เข้ามาชมรถ มาสอบถาม แล้วคนเก่าหรือคนใหม่ก็ได้ มาตอบมาคุยกันด้วยความจริงใจต่อกัน ถึงจะเป็นสังคมเล็กๆไม่กี่คนแต่หากเรามีความจริงใจให ้กันแล้ว คิดว่าอบอุ่นและได้เพื่อนเพิ่มขึ้นครับ

Bookmarks