จะทราบได้ยังไงครับว่าโครงรถจักรยานนี้. 26' หรือ 28'

ชื่อกระทู้: จะทราบได้ยังไงครับว่าโครงรถจักรยานนี้. 26' หรือ 28'

Junior Member
    ขอบคุณ
    6

มาตรฐาน จะทราบได้ยังไงครับว่าโครงรถจักรยานนี้. 26' หรือ 28'

คือผมไปเห็นเฟรมรถจักรยานของน้ามาอีกอันซึ่งเป็นเพีย งแค่เฟรมเปล่าๆ เป็นทรงผู้ชายครับ แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่าต้องใช้วงล้อเท่าไร 26'หรือ 28' อ่ะครับ เพราะว่าไม่แน่อาจจะเอามาทำให้มันมีชีวิตขึ้นมาอีกคั นอ่ะครับเห็นมันห้อยอยู่บนคานบ้านนานแล้วครับ ว่าจะตามหาแฮนด์เขาควาย เบาะbrooks อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ แต่ถ้าเอาเฟรมลงมาแล้วจะถ่ายรูปมาให้ช่วยวเคราะห์กัน หน่อยน่ะครับ

ขอบคุณครับ

อยากทราบเหมือนกันคับ

มาตรฐาน เฟรมใช้วงล้อ 26" หรือ 28"

วงล้อ26"เส้นผ่าศูนย์กลางวงล้อ(รวมยางพร้อมสูบลม)จะว ัดได้26"เอา2หารจะเท่ากับรัศมีคือ13"บวกด้วยช่วงห่าง บังโคลน(นับจากยางถึงท้องบังโคลน)ประมาณ1 2/8จะเท่ากับ14 2/8
    (14นิ้ว2หุล)
    วงล้อ28"เส้นผ่าศูนย์กลางวงล้อ(รวมยางพร้อมสูบลม)จะว ัดได้28"เอา2หารจะเท่ากับรัศมีคือ14"บวกด้วยช่วงห่าง บังโคลน(นับจากยางถึงท้องบังโคลน)ประมาณ1 2/8จะเท่ากับ15 2/8
    (15นิ้ว2หุล)

ตะเกียบหน้า วัดจากท้องตะเกียบหน้า(ร่องใส่บังโคลนหน้า)ถึงปลายตะ เกียบหน้า(กลางร่องแกนดุม)หรือถ้าไม่มีตะเกียบหน้า
    เฟรม วัดจากตัวคั่นตะเกียบหลัง(ร่องใส่บังโคลนหลัง)ถึงปลา ยเฟรม(กลางร่องแกนดุม)
    วัดจากตัวคั่นตะเกียบล่าง(ร่องใส่บังโคลนหลัง)ถึงปลา ยเฟรม(กลางร่องแกนดุม)

เฟรมที่ใช้กับวงล้อ26"จะวัดได้เท่ากับ14นิ้ว2หุล
    เฟรมที่ใช้กับวงล้อ28"จะวัดได้เท่ากับ15นิ้ว2หุล

หมายเหตุ ช่วงห่างยังโคลนแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อจะแตกต่างกันบ้า ง ลองเอาไปวัดเปรียบเทียบดู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย R_Torw#24 : 25-12-2013 เมื่อ 16:22

4. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : R_Torw#24 สำหรับกระทู้นี้ :

paiboon (25-12-2013)

Bookmarks