News Image Thumbnail:

หลังจากดองทิ้งไว้ได้สักพักใหญ่ๆ ก็กลับมาเขียนจนเสร็จ อาจจะสวนกระแสนิดหน่อยกับข่าว application ที่ช่วงนี้ที่มีแต่ของ Windows Phone 8 แต่ก็ตั้งใจทำเต็มที่ โดย application ตัวนี้ผมเขียนเองครับ อาจจะไม่แตกต่างจากตัวอื่นมากนัก แต่ผมตั้งใจอยากให้หน้าตาคล้ายกับตัวเว็บเลยเก็บรายล ะเอียดเยอะหน่อย แล้วก็อยากจะลองหัดใช้ API ของ Android 3.0 ขึ้นไปด้วย ซึ่งหน้าตาก็จะเป็น holographic ธีม กับได้ลองเขียน widget ไปด้วยอีกตัว ใช้งานแล้วเป็นยังไงบ้างก็ติชมได้นะครับ ส่วนมีปัญหาตรงไหนก็แจ้งมาได้ครับผม

คุณสมบัติของ application

1. อ่านข่าว
  2. อ่านคอมเมนต์
  3. อ่านข่าวจากเมนู Features
  4. อ่านข่าวจากเมนู Interview
  5. อ่านข่าวจากเมนู Upcoming
  6. อ่านข่าวโดยค้นหาจากแท็ก
  7. ค้นหาข่าวจากคำที่ต้องการค้นหา
  8. widget

ตัวอย่างหน้าจอ

ซึ่งในอนาคตหากยังว่างอยู่ ผมก็ตั้งใจจะทำในส่วนของ offline mode, bookmark, และ push notification เพิ่มครับ

ดาวน์โหลด์ Blognone android application

อ่านต่อ...