ถามเรื่องสูบ ยี่ห้อ Matex กับ Esteka หัวไม้ ยี่ห้อเป็นลายน้ำ หน่อยครับ รบกวนกูรู ช่วยตอบหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องสูบ ยี่ห้อ Matex กับ Esteka หัวไม้ ยี่ห้อเป็นลายน้ำ หน่อยครับ รบกวนกูรู ช่วยตอบหน่อยครับ

ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน ถามเรื่องสูบ ยี่ห้อ Matex กับ Esteka หัวไม้ ยี่ห้อเป็นลายน้ำ หน่อยครับ รบกวนกูรู ช่วยตอบหน่อยครับ

ถามเรื่องสูบ ยี่ห้อ Matex กับ Esteka หัวไม้ ยี่ห้อเป็นลายน้ำ หน่อยครับ รบกวนกูรู ช่วยตอบหน่อยครับ
    Name:  IMG_2649.jpg
Views: 311
Size:  33.6 KB
    Name:  IMG_2647.jpg
Views: 285
Size:  38.3 KB
    1. ทั้งสองยี่ห้อมันเป็นของประเทศอะไร
    2. ทั้งสองยี่ห้อมันเป็นของรถอะไรครับอะไร

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เคยมีแต่estekaครับ กระบอกเป็นเหล็ก มือจับเป็นไม้ แกนเป็นเหล็กเล็กๆ ตัวปล่อยลมอยู่ด้านข้างของปลายสูบ เค้าว่าเป็นของเยอรมันครับ ที่บอกว่าเค้าว่า เพราะว่าสูบด้ามไม้ที่เห็นบ่อยๆมักจะเป็นของเยอรมัน หรือไม่ก็ลองดูในอีเบย์เยอรมันเรื่อยๆ เผื่อจะมีสูบยี่ห้อนี้ลงขาย เมื่อก่อนได้มาจากร้านคิดถึง สมุทรปราการ อันละ250 บาท(คนขายบอกหายากมาก)เอามาสามอัน ตอนหลังไปเจอหลุดมาที่คลองถมเป็นสิบๆอัน อันละ80 บาท เซ้งเลยซื้อมาเพิ่มแค่อันเดียว แต่เดี๋ยวนี้ไม่เจอแล้วครับ สูบอันนี้จะยาวหน่อย จะใส่รถต้องเช็คความยาวให้ดี เพราะไม่มีสปริงที่ด้ามสูบให้พอปรับระดับได้ ต้องมีที่รัดสูบต่างหาก ไม่ใช่กูรูนะครับ พอดีเคยได้มา ส่วนอีกยี่ห้อไม่ทราบครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ขอบคุณมากเลยครับ พี่วสันต์ตอบแต่เช้าเลย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เพิ่มเติมครับ matex ดูจากฟอร์มของมือจับแล้วคล้ายกับของราเล่ห์มาก มือจับจะไม่กลมทีเดียว จะเป็นเหลี่ยมมนๆ เป็นไปได้ไหมว่ามีโรงงานรับจ้างทำสูบให้กับจักรยานยี ่ห้อต่างๆแล้วก็ปั๊มยี่ห้อลงไปที่มือจับ สูบอันนี้สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นของอังกฤษครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ตอบข้อ 1.สูบลม Esteka ของเยอรมนีครับ
    สูบลม Matex ของญี่ปุ่นครับ (ไม่ทราบว่ามีที่เหยียบติดมาด้วยหรือเปล่า สายสูบจะยาวมาก)
    ตอบข้อ 2. สูบลมเป็นของรถจักรยานครับ สูบลมเยอรมัน จะมีความยาวประมาณ42 ซม.(อาจจะคลาดเคลื่อนเล็กน้อย) จะใช้กับหลักสูบปกติไม่ได้ที่ติดกับโครงมา หรือจะใช้แบบหลักสูบแบบปรับระยะก็ลองดูครับ มือสูบด้านบนส่วนทีึ่เป็นไม้ ไม่แน่ใจว่ามีหลุมลึกพอมั้ย แต่ส่วนใหญ่สูบชนิดนี้ (มือสูบเป็นไม้)ต้องใช้ตัดรัดแบบประกับดันเข้าครับ ใช้กับรถขนาด 28"
    สูบญี่ปุ่นก็ลองวัดขนาดดูครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นมีที่เหยียบหรือเปล่า แบบนั้นจะมีขนาดยาว สักนิด ใช้กับหลักสูบแบบปรับระยะขึ้นลงได้ ก็ได้ครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

Lampang_Rasta's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ปลอกมือดาราก็matex
    กยิราเจ กยิราเถนํ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ข้อมูลมาเรื่อยๆ ขอบคุณสำหรับทุกๆข้อมูลครับ

ได้ข้อมูลเพียบๆ ขอบคุณครับ

Yoon's Avatar
    สถานที่
    Rama ๕-Club
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    ตอบข้อ 1.สูบลม Esteka ของเยอรมนีครับ
    สูบลม Matex ของญี่ปุ่นครับ (ไม่ทราบว่ามีที่เหยียบติดมาด้วยหรือเปล่า สายสูบจะยาวมาก)
    ตอบข้อ 2. สูบลมเป็นของรถจักรยานครับ สูบลมเยอรมัน จะมีความยาวประมาณ42 ซม.(อาจจะคลาดเคลื่อนเล็กน้อย) จะใช้กับหลักสูบปกติไม่ได้ที่ติดกับโครงมา หรือจะใช้แบบหลักสูบแบบปรับระยะก็ลองดูครับ มือสูบด้านบนส่วนทีึ่เป็นไม้ ไม่แน่ใจว่ามีหลุมลึกพอมั้ย แต่ส่วนใหญ่สูบชนิดนี้ (มือสูบเป็นไม้)ต้องใช้ตัดรัดแบบประกับดันเข้าครับ ใช้กับรถขนาด 28"
    สูบญี่ปุ่นก็ลองวัดขนาดดูครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นมีที่เหยียบหรือเปล่า แบบนั้นจะมีขนาดยาว สักนิด ใช้กับหลักสูบแบบปรับระยะขึ้นลงได้ ก็ได้ครับ
    ใช่เลยครับ..

Bookmarks