ผมต้องการหารถสามล้อแบบนี้ครับ ไม่ใช่ประเภทรถรับจ้างแบบตุ๊กๆ หรือ พวกสามล้อเครื่องสมัยก่อนนะครับ

คือที่ผมสนใจ จะออกแนว scooter หรือ ที่ฝรั่งบางคนเรียกว่า trike น่ะครับ

ที่ผมพอจะรู้จักและสนใจอยู่ก้อมี Honda Gyro Canopy ของญี่ปุ่น กับ XY150ZK ของจีนอะครับ ส่วนตัวชอบตรงที่มีหลังคาและกล่องเก็บของ(เล็กๆ)ด้วย นี่แหละครับ

Honday Gyro Canopy

Name:  honda-gyro-canopy-03.jpg
Views: 14241
Size:  16.7 KB

XY150ZK

Name:  xy150zk.jpg
Views: 16720
Size:  73.6 KB

ตัวหลังของจีนนี่เห็นจะมีหลายชื่อแบรนด์ ขึ้นกับว่าไปขายที่ไหน Xingyue บ้าง Vogue บ้าง รู้สึกทางกลุ่มประเทศอเมริกาเหนือจะเป็นแบรนด์ AutoMoto หรือไม่ก้อ AutoMojo แต่ต้นทางก้อน่าจะมาจากจีนเหมือนกัน

ถ้ารูปทรงผมชอบแบบของจีนครับ แต่คุณภาพ/ความคุ้มค่าน่าจะเป็นของฮอนด้า(มั๊ง?)

ไม่ทราบว่าพอจะหาได้หรือเปล่าครับ หรือมีบริษัท-ร้านไหนนำเข้าบ้างหรือเปล่า ถ้ามีรบกวนขอแหล่งข้อมูลติดต่อด้วยครับ อีกอย่างราคารถพวกนี้จะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้ารวมภาษีนะ

จะเอาไว้ใช้ขับขี่ในซอย ส่วนใหญ่น่ะครับ คงไม่ค่อยเอาออกถนนใหญ่เท่าไหร่ ไม่อยากใช้รถยนต์ด้วย เบื่อรถติด

ถ้ามีคำเสนอแนะอื่นๆ เช่น แบรนด์อื่นๆ สิ่งที่ควรรู้ ฯลฯ ก้อยินดีครับ ขอบคุณครับ
เตือน : กระทู้เก่า
กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน