สอบถามผู้รู้หน่อยคับ เครื่องมีอาการสะดุด เวลารอบสูง/ความร็วสูง

ชื่อกระทู้: สอบถามผู้รู้หน่อยคับ เครื่องมีอาการสะดุด เวลารอบสูง/ความร็วสูง

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามผู้รู้หน่อยคับ เครื่องมีอาการสะดุด เวลารอบสูง/ความร็วสูง

คือ ผมใส่เครื่องดรีมคุรุสภา คาร์บูแดชเทียม(เช็ตนมหนูใหม่ เบอร์เล็กลงกว่าเดิม) เครื่องเหมือนว่าจะทำลูกมาด้วย(ซื้อเขามา) ใส่กล่องไฟขอวอะไรไม่รู้จำไม่ได้(กล่องเล็กๆมาก) คอยใต้ถังเดิมๆ(จำไม่ได้ของอะไร แต่หน้าจของดรีม)
    คือเวลาผมขับซัดยาวๆ(ออกทริป) ถ้าความเร็วสัก60-80นี่คือเครื่องปรกติทุกอย่าง แต่พอเริ่มบิดคันเร่งขึ้นไปเกิน80 เครื่องมันจะกระตุก และสะดุดๆ แต่ยังเร่งต่อไปได้อีก แต่พอรอบยิ่งสูง ก็กระตุกมาก แล้วพอแกะหัวเทียนออกมาดู หัวเทียนดำมาก ต้องขัดบ่อยมาก หัวเทียนบอดบ่อยมาก ทั้งน้ำมันทั้งเขม่าเต็มหัวเทียนเลย มันเกิดจากกล่องไฟตัดรอบหรือป่าวคับ

ปล. คอยใต้ถัง กล่องไฟ คาร์บูลูกนี้(แต่ตอนนั้นยังไม่ได้เช็ตนมหนู) เคยเอาใส่เครื่องตัวเก่า ลูกโซนิค ชัก3 วาวโต ก็มีอาการแบบนี้ แต่หนักกว่านี้เยอะ ผมลองเดาๆดู อาจเกิดจาก "กล่องไฟมันตัดรอบ เพราะเกิดแค่ช่วงรอบสูงๆ ความเร็วสูงๆ" ใช่ไหมคับ เพราะเครื่องตัวปัจจุบันตอนซื้อถามคนขายบอกว่าทำลูกเ ชียร์ไซค์สุดท้าย แลตอนมาเขาใส่คาร์บูเดิมๆยังไม่มีปัญหาเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย AmatureZa : 27-02-2013 เมื่อ 17:36

Senior Member
    สถานที่
    n.p.k. จงจำชื่อนี้ไว้
    ขอบคุณ
    0

ไล่น้ำมันใหม่ ลองเปลี่ยนกล่องใหม่ทำที่ละอย่างนะเปลี่ยนกล่องก่อนง ่ายสุดแล้วค่อยมาไล่น้ำมัน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ one-three อ่านข้อความ
    ไล่น้ำมันใหม่ ลองเปลี่ยนกล่องใหม่ทำที่ละอย่างนะเปลี่ยนกล่องก่อนง ่ายสุดแล้วค่อยมาไล่น้ำมัน
    ผมก็ว้ายังงั้นแหละคับ เพราะก่องเก่ามัน เก่ามาก ไม่รู้ว่าพังหรือป่าว อีกอย่างมันกล่องเล็กมาก มันคงจุดระเบิดไม่พอ คงตัดรอบ เพราะหัวเทียนบอดบ่อยมากคับ

Senior Member
    สถานที่
    n.p.k. จงจำชื่อนี้ไว้
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ AmatureZa อ่านข้อความ
    ผมก็ว้ายังงั้นแหละคับ เพราะก่องเก่ามัน เก่ามาก ไม่รู้ว่าพังหรือป่าว อีกอย่างมันกล่องเล็กมาก มันคงจุดระเบิดไม่พอ คงตัดรอบ เพราะหัวเทียนบอดบ่อยมากคับ
    ไล่น้ำมันก่อนดีกว่าค่อยดูหัวเทียน

Senior Member devil_T_T's Avatar
    สถานที่
    บินเดี่ยว
    ขอบคุณ
    0

ไล่นมหนูก่อน
    คนหล่อขับซีบี
    คนดีขับเค
    คนทุ่มเทขับหมู
    คนเจ้าชู้ขับแลม

Member พีรวัส's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าใส่คาร์บุเทียมอยุ่เลิกถามได้ ไปหาของแท้มาเถอะ มือสองก็ได้
    บุคคลพึงรีบขวนขวายในความดี พึงห้ามจิตเสียจากบาป
    เพราะว่าเมื่อบุคคลทำความดีช้าอยู่ใจจะยินดีในบาป

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

ซื้อคาร์บูเทียมมาแต่ก็สามารถเซ็ตให้ดีได้นะครับ ไปซื้อชุดซ่อมคาร์บูมาเปลี่ยนข้างในใหม่หมดเลย จูนอากาศเพิ่มอีกนิด ตอนจูนให้บิดคันเร่งค้างไว้สักหน่อยแล้วจูนอากาศให้เ ครื่องนิ่งที่สุดเมื่อนิ่งแล้วค่อยตั้งสโลว์
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

Bookmarks