รถมีอาการสั่นเวลาเร่งหนักๆ

ชื่อกระทู้: รถมีอาการสั่นเวลาเร่งหนักๆ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถมีอาการสั่นเวลาเร่งหนักๆ

รถมีอาการสั่นเวลาเร่งหนักๆ

มีเสียงด้วย ช่วงหน้า ถ้าขับธรรมดาไม่เป็นไรแต่ถ้าอัดขี่เร็วมากๆ มันจะสั่นมีเสียง

หาหลายจุดแล้วไม่เจอ

ผมเลยถ่ายรูปบริเวณใต้เกะ มา ครับรอยแตก .....

ผู้รู้ช่วยด้วยครับ ผมลองให้ช่างดูคราวๆแล้วก็หาไม่เจอ

Name:  C360_2013-03-15-15-04-15.jpg
Views: 865
Size:  47.2 KB

แนะนำวิธีแก้ปัญหาด้วยครับ เชื่อม หรือทำยังไงครับ หรือพอแก้ปัญหาตกเองได้ป่าวว ขอบคุณครับ
    ตอนกระเป๋าแห้งกลัวคนอื่นรู้ว่าตัวเองไม่มีเงิน
    ตอนกระเป๋าตุงกลัวคนอื่นรู้ว่าตัวเองมีเงิน

https://www.facebook.com/woodstock.duxo

e-mail :: homkhajorn.g(at)gmail.com

Senior Member yoadLittle's Avatar
    ขอบคุณ
    1

ผมเลยถ่ายรูปบริเวณใต้เกะ มา ครับรอยแตก .....ไม่น่าเกี่ยวกับรถสั่นนะครับ
    ข้อเหวี่ยงอัดมาไม่ดีหรือเปล่า ทำให้สั่นได้เหมือนกันนะ หรือลูกยางแท่นเครื่องเสียหรือเปล่าครับ รอผู้รู้อีกทีแล้วกันครับ

Member Ejizen's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คอหลวมก็เป็นได้คับ ลองดู

Junior Member Toodling1213's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอรบกวนผู้รู้หน่อยครับ คือ รถผมรอบมันลงช้าครับ เวลาเร่งมากๆ หรือขี่ไปไกลๆ แล้วจอดรอบเครื่องจะสูงเลยครับ ต้องซักพักถึงจะลงมาเรื่อยๆ จนปกติ ลองปรับเดินเบาตำ่ลงรถก็ดันดับอีก ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

Senior Member joe classic's Avatar
    สถานที่
    Freedom group
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Toodling1213 อ่านข้อความ
    ขอรบกวนผู้รู้หน่อยครับ คือ รถผมรอบมันลงช้าครับ เวลาเร่งมากๆ หรือขี่ไปไกลๆ แล้วจอดรอบเครื่องจะสูงเลยครับ ต้องซักพักถึงจะลงมาเรื่อยๆ จนปกติ ลองปรับเดินเบาตำ่ลงรถก็ดันดับอีก ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
    อากาศน้อยไปรึปล่าวคับ เลยเดินเบาไม่นิ่ง

India Scooter nooktheleng's Avatar
    สถานที่
    WalailakClassic
    ขอบคุณ
    0

รอบเบาเดินไม่ค่อยลง ลองดูอากาศกับพวกซีลข้างข้อเหวี่ยงครับ ถ้ามีควันเยอะก็ลองยกเครื่องมาผ่าดูครับ ถ้ามีเสียงดังเวลาขับด้วยอาจเกิดจากข้อเหวียงไม่ได้เ ซนเตอร์อะครับเลยทำให้รถมันสั่นเวลาขี่....

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Toodling1213 อ่านข้อความ
    ขออนุญาติน่ะครับ อย่างโกรธกันน่ะ
    น่าจะตั้งหัวข้อใหม่้เลย Search เผื่อว่าท่านที่มีปัญหาเดี่ยวกับท่านมันจะหาข้อมูลได ้งา่ย

อ้อพี่เดินเบาสไม่อยู่ นอกจากที่เพื่อนๆ บอกมา ผมถามพี่นิดหนึ่งว่า เป็นหลังจากที่ไปทำเครื่องมาใช่ไหม ทำเองมาหรือเปล่า เปลี่ยนไปใช้ลูกสูบ kr ใช่ไหม

พี่เคยวัดกำลังอัดของลูกสูบหรือเปล่า ถ้าใช่ผมคิดว่าน่าจะเพราะ cc เกิน ถ้า cc เกินจริงๆ เรื่องมันจะยาวหน่อยแต่มีทางแก้ครับ

ส่วนมากแล้วเป็นเพราะ เปลี่ยนไปใช้ลูกสูบตายุ่น รุ่น kr เมื่อเทียบกับลูกเดิมแล้ว ส่วนหัว kr มันจะต่ำกว่าลูกเดิมๆ หรือ ลูก matior เมื่อหัวลูกใหม่ตำลง ทำให้ห้องเผาไหม้มีพื้นที่กว้างกว่าเดิม

อาการเวลาเครื่องร้อนๆ รอบเครื่องจะสูง ถ้าเครื่องเย็นๆ รอบเครื่องจะต่ำ บางคันค้องบิดคันเร่งช่วยในตอนแรกๆ ซึ่ง อาการคล้ายๆ กับแหวนหลวม

วิธีแก้คือ ให้ไปลดขนาดของพื้นที่ห้องเผาไหม้โดยการเชื่อมพอกหลุ ่มฝาสูบ ถ้าไปปาดฝาสูบไม่ดีครับ บางคันนอกจากช่วยได้ไม่มากแล้ว ทำให้เครื่องร้อนกว่าที่ควรจะเป็น เมื่อเชื่อมเสร็จให้วัดกำลังอัดให้อยู่ในเกณ์ที่คู่ม ือกำหนดมา ถ้าจำไม่ผิด Supper 8.5 Psi ครับ

โดยคราวๆ ประมาณนั้น

Bookmarks