อัตราส่วนน้ำมัน : ออโต้ลูป

ชื่อกระทู้: อัตราส่วนน้ำมัน : ออโต้ลูป

Scooter Member mesopotamai's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อัตราส่วนน้ำมัน : ออโต้ลูป

อยากรู้สัดส่วนที่แน่นอนครับ เวลาเติมจะได้ตวงถูก

Senior Member LJ's Avatar
    สถานที่
    The L i b e r t i n e
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mesopotamai อ่านข้อความ
    อยากรู้สัดส่วนที่แน่นอนครับ เวลาเติมจะได้ตวงถูก
    นู๋ เติม 1 ลิตร ต่อ 1 ฝา อ่า คร้า em97

_____________________^ !!!!~
    *ผิดถูกก็ ขออาภัยด้วยน๊าคร้า

อดีต ..
    กับความทรงจำที่มีค่า

about m3 >>>
    http://babara90.spaces.live.com/
    About Libertine >>>

ๆๆ

Wink ของผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mesopotamai อ่านข้อความ
    ของผมเติม 1 ลิตร ต่อ 2 ฝา

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

ผมเติม 6 ลิตร เกินครึ่งออโต้ลูปขวด 1ลิตร 5555555

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

em93 แต่ล๊ะคนน๊ะ
    ผมเติม2%ของน้ำมันที่เติมไปครับ กะเอาเอง 1ลิตรคือ1000มิลลิลิตร อิอิem18
    อ่ะงงๆ เติมน้ำมัน1ลิตร ก็เติมออโต้ลูป20cc......

My Bike running on LPG

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

ผสมให้หนากว่านั้นก้อได้ ถ้าไปไกลๆ แช่คันเร่งยาวๆ ลากหมดปลอกต้องผสมให้หนาๆไว้
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผสมตามความรู้สึกครับไม่ว่าเติมน้ำมันขนาดไหน ผสมเยอะๆไว้ก่อนครับ

กระทู้แบบนี้มีคนถามบอยมาก แต่ก็ขอบอกอีกทีครับ ผมเติมตามความรู้สึกเลยครับเติมเยอะๆไว้ก่อนมันกะลำบ ากครับเลยเติมเยอะๆไว้ก่อนให้เห็นควันขาวๆออกมามั่งค รับ นั่นแหละจะปลอดภัยจะขี่ได้อย่างสบายใจยาวๆๆๆไปเลยครั บ

มาตรฐาน 2 เปอเซงครับ

ถ้าขับขี่ปกติ เติม 2% ของปริมาณน้ำมันที่เติมเข้าไปครับ แต่ถ้าขี่ยาว ขี่ไกล ขี่เร็ว ก็เพิ่มเข้าไปอีกหน่อยครับ

ถ้าจะให้ดีหาภาชนะที่คุณรู้ปริมาตรเอาไว้ตวงก็จะยิ่ง แม่นยำครับ (เพราะถ้าพูดเป็นฝาๆแล้ว ฝาแต่ละยี่ห้อก็เล็กใหญ่ไม่เท่ากัน) จนวันไหนที่คุณเลเวลอัพจนสามารถกะเองได้แล้วก็ไม่ต้อ งใช้ครับ

ของผมตวงใส่ขวดแบรนด์ซุปไก่ไว้ ปริมาตรข้างขวดเขียนว่า 42 มล.

แล้วผมเติมน้ำมันครั้งละ 100 บาททุกครั้งครับ ด้วยราคาลิตรละ 25-27 บาท เติมร้อยนึงยังไงก็ได้น้ำมันไม่เกิน 4 ลิตร จากนั้นก็เทแบรนด์ใส่ไป 2 ขวด 84 มล. วิ่งฉิวแล้วครับ

ได้ขำทุกครั้งเวลาคนอื่นที่ปั๊มเค้ามองอย่างงงๆด้วยค วามไม่เข้าใจหรือไม่รู้จักเวสป้าเวลาเราเติมออโต้ลูบ หลังเติมน้ำมัน ถ้าผมเห็นผมก็จะหันไปยิ้มให้แล้วอำว่า "รถผมเก่าแล้ว ต้องให้กินแบรนด์ด้วย" 55555

มาตรฐาน อีกนิดส์

ถ้ากะไม่ถูกหรือขี้เกียจกะ เติมเกินไว้ก่อน ดีกว่าเติมขาดครับ

เติมเกินอย่างดีรถคุณก็แค่หัวเทียนบอด เปลี่ยนใหม่อันละ 50 บาท

แต่ถ้าเติมน้อยไป เครื่องพังครับ ผ่าซ่อมทีเลือดในกายไหลซิบๆ

Member RongA's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อืม ก็เติมประมาณ 2-3% ของ ปริมาณน้ำมันอ่ะนะ

อย่างเช่น เราไปเติมน้ำมันส่วนใหญ่ เราจะไม่บอกเค้าว่ากี่บาท แต่เราจะบอกเค้าว่าเต็มถัง

พอเค้าเติมเราก็ดูที่ถังเรา ว่ามันมีน้ำมันขึ้นมาถึงเท่าไหร่แล้ว

จากนั้นก็ ดูว่าประมาณกี่ลิตร จากหัวจ่ายอ่ะ แล้วก็บอกเค้าว่า เอาแค่เท่านี้ละคับ

แล้วก็เทียบอัตราส่วนเอา ว่ากี่ลิตร ก็อย่างที่เค้าว่าอ่ะ เติม 1ลิตรก็ใส่ ออโต้ลูป 20c.c.

แต่ถ้าออโต้ลูบของใคร เป็น ซินเทติค ก็ใส่น้อยกว่าหน่อยก็ได้ แต่ถ้าวิ่งทางไกลก็ใส่มากกว่าเดิมไว้

แต่ถ้าวิ่งปกติแล้วใส่หนาๆ มันก็ไม่ค่อยดีนะ เพราะจำต้องเปลี่ยนหัวเทียน แล้วพอเปลี่ยนแล้วบางทีมันก็ไม่หายนะ

ต้องขี่ยาวๆแล้วเติมนำมันเข้าไปเพิ่มอีกถึงจะหาย ก็ทางที่ดีก็ควรตวงๆไว้ เพื่อฟามชัวครับ

ปล. อันนี้คือความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะคับ ไม่ต้องเชื่อก็ได้คับ

Senior Member B_Bear's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไปซื้อถ้วยตวงเลยคับ จะเป็นถ้วยตวงเหมือนถ้วยวิทยาศาสตร์พลาสติกคับมี 2% - 3%
    คนละด้านของถ้วยคับ ถ้าชินแล้วอาจจะเติมตามใจตัวเองตามความรู้สึกที่รถมั นน่าจะได้รับคับผม

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขายผลิตภัณฑ์หล่อลื่นสำหรับจักรยานยนต์ 2 จังหวะ
    เวเนีย ซุปปร้า 2-ที (VENEER SUPRA 2-T)
    "ใครหาอยู่ของเทพในตำนานครับ ลองเลย !!"
    0.5 ลิตร = 70 บาท

รายละเอียด :
    น้ำมันคุณภาพสูงสำหรับรถมอเตอร์ไซด์ 2 จังหวะ ที่ใช้ระบบ AUTOLUBE INJECTION อาทิ VESPA
    ทั้งนี้เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการหล่อลื่น น้ำมันเวเนีย 2-T ประกอบขึ้นจากน้ำมันพื้นฐานที่เลือกสรรเฉพาะ
    มีโมเลกุลอันทรงพลัง เข้มแข็ง มีคุณสมบัติการหล่อลื่นที่ดีเยี่ยม มีสารเพิ่มคุณภาพหลายชนิด
    เพื่อประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์ สารสังเคราะห์ VZ -7 ป้องกันและขจัดคราบเขม่าไม่ให้จับตัวกันเป็นคราบแข็ง
    ทำให้ตัดปัญหาเรื่องแหวนลูกสูบติดได้เด็ดขาด สารชะล้างและทำความสะอาดเครื่องยนต์ และช่วยในการจุดระเบิดสมบูรณ์ขึ้น
    ทำให้หัวเทียนไม่แฉะ จึงช่วยยืดอายุการใช้งานหัวเทียนให้ยาวนาน

คุณสมบัติ :
    มีศักยภาพในการหล่อลื่นลูกสูบ ผนังเสื้อสูบดีเยี่ยม แม้จะเกิดความร้อนจากการสันดาปภายในเครื่องยนต์สูงเพ ียงใด
    ป้องกันปัญหาลูกสูบติดได้เด็ดขาด มาตรฐาน API SERVICES TSC -2 (ขวดสีเหลือง/ขวดสีขาว สูตรเดียวกันครับ)

การจัดส่ง :
    นัดรับได้ที่เมืองทองธานี หรือ ถนนแจ้งวัฒนะ Central Plaza แจ้งวัฒนะ
    จัดส่งพัสดุได้ (สั่งออเดอร์ 2 ขวดขึ้นไป) ค่าใช้จ่ายตามจริง ไปรษณีย์ไทย, เคอรี่ เอ็กซ์เพรส

Line ID: kook__kaii
    Tel: 088-634-8899

แนบเอกสาร 4906627
    แนบเอกสาร 4906628
    แนบเอกสาร 4906629

Bookmarks