รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม - หน้า 12

หน้าที่ 12 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม

สวัสดีครับท่าน มีปัญหาสงสัยมาถามอีกแล้วครับ

รถเพื่อนผม 64 มีอาการดังนี้ครับ จอดทิ้งไว้หลายๆ วันไม่สตาส ไม่ได้ขับ พอสตาสและขับ น้ำมันไหลเต็มเลย ชนิดที่ว่า รั่วเลยละครับ แต่ถ้าขับ หรือสตาส หรือขี่ทุกวัน ไม่เป็น จะเป็นเฉพาะที่ทิ้งไว้นานๆ สักสามสี่วัน ถ้าไม่ได้ขี่หรือไม่ได้สตาสเลยเอามาขี่ปุ๊บ ไม่พ้นแยกไปแดง จอดแล้วน้ำมันรั่วทันที แบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไรหรอครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ ว่าควรจะแก้ไขยังไง ที่ทำปัญหาแบบนี้ไม่เกิดอีก
    ปล.เครื่องเร่งได้ดี บิดติดมือ ไฟแปลงเป็นระบบ Cdi ใช้ได้ปกติครับ

ขอบคุณครับ
    ขออภัย มือใหม่หัดขับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อบเชยทีทีเคเบิล อ่านข้อความ
    สวัสดีครับท่าน มีปัญหาสงสัยมาถามอีกแล้วครับ

รถเพื่อนผม 64 มีอาการดังนี้ครับ จอดทิ้งไว้หลายๆ วันไม่สตาส ไม่ได้ขับ พอสตาสและขับ น้ำมันไหลเต็มเลย ชนิดที่ว่า รั่วเลยละครับ แต่ถ้าขับ หรือสตาส หรือขี่ทุกวัน ไม่เป็น จะเป็นเฉพาะที่ทิ้งไว้นานๆ สักสามสี่วัน ถ้าไม่ได้ขี่หรือไม่ได้สตาสเลยเอามาขี่ปุ๊บ ไม่พ้นแยกไปแดง จอดแล้วน้ำมันรั่วทันที แบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไรหรอครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ ว่าควรจะแก้ไขยังไง ที่ทำปัญหาแบบนี้ไม่เกิดอีก
    ปล.เครื่องเร่งได้ดี บิดติดมือ ไฟแปลงเป็นระบบ Cdi ใช้ได้ปกติครับ

ขอบคุณครับ
    สวัสดีครับผม
    ยังงุนงงกับที่ว่า น้ำมันไหลแบบรั่วนี่แหละครับผม

เพราะถ้าดูกันทั่วๆไป มันจะรั่ว(เก็บไม่อยู่) ก็มีอยู่สองจุดครับ
    1. ก๊อกใต้ถัง
    2. ลูกลอยในคาร์บู

ถ้าเป็นที่ก๊อก ส่วนใหญ่มาจากยางที่ในตัวก๊อกหมดสภาพ
    แก้โดยการไปหายางที่กันน้ำมันมาตัดใส่แทนครับผม

ถ้าเป็นที่ห้องลูกลอยก็ลองล้างคาร์บูดูก่อนครับ
    ถ้าไม่หายลองเช็คชิ้นส่วนในห้องลูกลอยดู เพื่อหาชิ้นที่สึกหรอครับ

ปล. สงสัยครับว่า ถ้ารั่วจากห้องลูกลอย น้ำมันก็น่าจะท่วม ทำให้ติดยาก
    และ วอด แต่เห็นว่าขี่ได้เลยงงกับคำว่ารั่วนี่แหละครับผม

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

sandanmah (28-01-2015)

Junior Member
    ขอบคุณ
    6

รบกวนหน่อยคับ ล้อ หน้า กับล้อหลังไม่ตรงกัน มีวิธีแก้รึป่าวคับ แล้วรถเวลาขี่แรกๆจะสั่น พอสักพักความเร็วได้ที่ ก้อนิ่งคับ เกี่ยวกับข้อเหวี่ยงไม่ได้ศูนย์รึป่าวคับ ขอบคุณฒากๆคับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    ยังงุนงงกับที่ว่า น้ำมันไหลแบบรั่วนี่แหละครับผม

เพราะถ้าดูกันทั่วๆไป มันจะรั่ว(เก็บไม่อยู่) ก็มีอยู่สองจุดครับ
    1. ก๊อกใต้ถัง
    2. ลูกลอยในคาร์บู

ถ้าเป็นที่ก๊อก ส่วนใหญ่มาจากยางที่ในตัวก๊อกหมดสภาพ
    แก้โดยการไปหายางที่กันน้ำมันมาตัดใส่แทนครับผม

ถ้าเป็นที่ห้องลูกลอยก็ลองล้างคาร์บูดูก่อนครับ
    ถ้าไม่หายลองเช็คชิ้นส่วนในห้องลูกลอยดู เพื่อหาชิ้นที่สึกหรอครับ

ปล. สงสัยครับว่า ถ้ารั่วจากห้องลูกลอย น้ำมันก็น่าจะท่วม ทำให้ติดยาก
    และ วอด แต่เห็นว่าขี่ได้เลยงงกับคำว่ารั่วนี่แหละครับผม

อย่างที่ท่านสงสัย ผมเองก็สงสัยเหมือนกันครับ เพราะวันนั้นผมขับกลับบ้านเอง จอดเป็นไม่ได้ น้ำมันไหลออกมาตลอดเลย เต็มแยกเลยครับ แต่ก็ยังขับได้ปกติ เร่งได้ปกติ ขับๆ ไปนึกว่าจะหาย แต่พอมาถึงหน้าบ้าน จอดเปิดประตูบ้านก็ยังไหลเต็มพื้นอีก จนที่บ้านถามว่ากลิ่นน้ำมันรถใคร ซึ่งหลังจากผมดับเครื่อง มันก็สตาสไม่ติดเลย ผมต้องถอดหัวเทียนออกมาขัดและปิดก๊อกไล่น้ำมัน ถึงจะสตาสติดและก็ไม่มีน้ำมันไหลออกมาอีก ขี่ได้ไม่มีรั่ว สิ่งนี้ทำให้ผมงงมาก เดี๋ยวยังไงจะลองทำตามที่ท่านแนะนำ คือไปล้างคาบูดู และเช็คว่ามีส่วนไหนเสียหรือเปล่า
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ
    ขออภัย มือใหม่หัดขับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sandanmah อ่านข้อความ
    รบกวนหน่อยคับ ล้อ หน้า กับล้อหลังไม่ตรงกัน มีวิธีแก้รึป่าวคับ แล้วรถเวลาขี่แรกๆจะสั่น พอสักพักความเร็วได้ที่ ก้อนิ่งคับ เกี่ยวกับข้อเหวี่ยงไม่ได้ศูนย์รึป่าวคับ ขอบคุณฒากๆคับ

เรื่องล้อไม่ตรง ลองเอารถไปจอดบนเส้นถนนสีเหลืองยาวๆ ตรงๆดูครับผม
    ให้เพื่อนจับรถไว้ และเรานั่งส่องดูครับผม
    ส่วนใหญ่มักเป็นที่ล้อหลังกันครับ
    เนื่องจากตอนทำสี อู่สีส่วนใหญ่ใช้ไฟเป่าเพื่อเผาสี ทำให้ตัวถังผิดรูป
    และอีกส่วนคือ ตรงจุดน๊อตยึดแท่นเครื่อง
    รูตรงตัวถังบางคันจะบาน และเชื่อมแหวนอิแปะ ปิดเข้าไปใหม่ อาจไม่ได้ศูนย์ครับผม

ถ้าเป็นที่จุดนี้ก็รอทำสีรถใหม่ และ จัดตำแหน่งเอาครับผม

ส่วนเรื่องอาการสั่น ใบบางรอบเครื่องนั้น
    กุรูหลายท่านให้ความเห็นหลากหลายครับ
    1. ยางเก่า แข็ง มันจะกระเด้ง
    2. ยางหูโช๊ค ยางแท่นเครื่อง ยางหัวโช๊ค เก่า มันจะสั่นอีกเช่นกัน
    3. เกิดจากข้อเหวี่ยง เพราะรถสูบเดียว ส่วนใหญ่มักเกิดแรงสั่นสะท้านอันมากมายมหาศาล
    ประหนึ่งเหมือนมดกัดตูดตลอดเวลา
    ในส่วนของข้อเหวี่ยง มีหน้าที่เพื่อถ่วงน้ำหนัก เพื่่อช่วยในการหมุน Counter weight
    การถ่วงก็มีสูตรของมันครับ อยู่ที่ขนาดลูกสูบ, ความยาวก้าน และน้ำหนัก
    เสร็จแล้วเราจึงมาดูว่า ณ รอบเครื่องใด ที่เราใช้ประจำ
    ก็ถ่วงตรงรอบเครื่องนั้นละครับ มันจะสั่นน้อยที่สุดครับ

หากอาการสั่นไม่ได้มากมายอะไร มีแค่ช่วงแรกเล็กน้อย

ปล่อยมันไปเถอะครับ
    ถ่วงไป ได้ไม่คุ้มเสียครับ

ตั้งแต่ทำรถมอเตอร์ไซค์มา
    ยังไม่เคยเห็นอู่ไหนคำนวน, ใช้ที่วัดกำลังอัด, ประแจวัดปอนด์, หรือ ขันน๊อตตามสเปคโรงงานเลยครับ
    หายากครับผม ส่วนใหญ่ก็ลองผิด ลองถูกกันครับผม

7. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

sandanmah (05-02-2015)

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อบเชยทีทีเคเบิล อ่านข้อความ
    อย่างที่ท่านสงสัย ผมเองก็สงสัยเหมือนกันครับ เพราะวันนั้นผมขับกลับบ้านเอง จอดเป็นไม่ได้ น้ำมันไหลออกมาตลอดเลย เต็มแยกเลยครับ แต่ก็ยังขับได้ปกติ เร่งได้ปกติ ขับๆ ไปนึกว่าจะหาย แต่พอมาถึงหน้าบ้าน จอดเปิดประตูบ้านก็ยังไหลเต็มพื้นอีก จนที่บ้านถามว่ากลิ่นน้ำมันรถใคร ซึ่งหลังจากผมดับเครื่อง มันก็สตาสไม่ติดเลย ผมต้องถอดหัวเทียนออกมาขัดและปิดก๊อกไล่น้ำมัน ถึงจะสตาสติดและก็ไม่มีน้ำมันไหลออกมาอีก ขี่ได้ไม่มีรั่ว สิ่งนี้ทำให้ผมงงมาก เดี๋ยวยังไงจะลองทำตามที่ท่านแนะนำ คือไปล้างคาบูดู และเช็คว่ามีส่วนไหนเสียหรือเปล่า
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ
    ครับผม

เมื่อสงสัย เกิดอาการคันอยากรู้ มีเวลา กำลังทรัพย์ และใจพร้อม
    ลุยเลยครับผม

สู้ๆครับ

9. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    6

ขอบคุณมากๆเลยคับ ขอถามอีกอย่าง กระปุกเกียร์ 64 กับ px ใส่กันได้รึป่าวคับ

Senior Member vorapot's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sandanmah อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากๆเลยคับ ขอถามอีกอย่าง กระปุกเกียร์ 64 กับ px ใส่กันได้รึป่าวคับ
    ไม่ได้ครับผม 64 มี 3 เกียร์ แต่ px มี 4 เกียร์ครับ

12. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vorapot สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    6

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vorapot อ่านข้อความ
    ไม่ได้ครับผม 64 มี 3 เกียร์ แต่ px มี 4 เกียร์ครับ
    64รุ่นที่มี 4 เกียร์อ่ะคับ คือตอนนี้มันเป็นเครื่อง 64 แต่ใส่กระปุกเกียร์ px มา เลยอยากใส่ของเดิม กลัวซื้อของ 64 มาจะใส่ไม่ได้อ่ะคับ

รถผมมีปัญหาดังนี้ครับ สปริ้น

ขับได้ปกติ แต่เกียร์ไม่ปกติครับ

เวลาสตาร์ทเครื่องขับไปเรื่อยๆ เกียร์ 1•234 ไม่มีปัญหา พอถอนเกียร์ 432 มาเกียร์ว่างจะถอนไม่ได้แบบว่าแข็งมากครับ
    ต้องดับเครื่องก่อน ถึงลดเกียร์ไปว่างได้ แบบง่ายๆเลย ไม่แข็ง ครับ

ปัญหานี้เกิดจากอะไรครับแล้วแก้ได้อย่างไร

ขอบคุณมากครับ

15. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : Selfishness สำหรับกระทู้นี้ :

sandanmah (06-02-2015)

ขอบคุณ
    2

64รุ่นที่มี 4 เกียร์อ่ะคับ คือตอนนี้มันเป็นเครื่อง 64 แต่ใส่กระปุกเกียร์ px มา เลยอยากใส่ของเดิม กลัวซื้อของ 64 มาจะใส่ไม่ได้อ่ะคับ
    ถ้าหมายถึงตัวกระปุกด้านนอก ที่มีตัวเดือยไว้สับเกียร์อยู่
    ผมเข้าใจว่าน่าจะได้ครับผม

ปล. ในส่วนที่ผมไม่มั่นใจคือตรงที่ปลายของแกนเกียร์ ที่มาสัมผัสกับกระเดื่องตรงกระปุกเกียร์นี่แหละครับ
    ถ้าตรงปลายของแกนเกียร์ มันเหมือนกันก็ใส่ได้ครับผม

17. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

sandanmah (09-02-2015)

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Selfishness อ่านข้อความ
    รถผมมีปัญหาดังนี้ครับ สปริ้น

ขับได้ปกติ แต่เกียร์ไม่ปกติครับ

เวลาสตาร์ทเครื่องขับไปเรื่อยๆ เกียร์ 1•234 ไม่มีปัญหา พอถอนเกียร์ 432 มาเกียร์ว่างจะถอนไม่ได้แบบว่าแข็งมากครับ
    ต้องดับเครื่องก่อน ถึงลดเกียร์ไปว่างได้ แบบง่ายๆเลย ไม่แข็ง ครับ

ปัญหานี้เกิดจากอะไรครับแล้วแก้ได้อย่างไร

ขอบคุณมากครับ
    เอาแบบง่ายๆก่อนครับผม

เช็คความตึงของสายเกียร์ทั้งสองสายก่อนครับผม
    แต่ในกรณีนี้ ถ้าสับขึ้นได้, ลงก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา แต่เช็คซักหน่อยก็ดีครับผม

เสร็จแล้วมาดูที่ตรงกระปุกเกียร์ด้านนอกกันต่อ
    เปิดฝาครอบมันออกมาครับ
    ดูว่าตัวเดือยที่เอาไว้สับเกียร์ มันสึกมั้ย หน้าสัมผัสมันเป็นอย่างไร
    ลองจับมันโยก หน้า, หลังๆ ดูว่า มันคลอนมั้ย
    ถ้ามันไม่คลอนก็ไปข้อต่อไป

ถ้ามันคลอนก็เปลี่ยนกระปุกตัวนี้ใหม่ครับผม

ข้อต่อมา
    ข้อนี้ยากเลย
    ผ่าเครื่องออกมาดู ชุดเฟืองเกียร์ครับ
    ว่าตอนที่เราสับกากบาท แล้วลองดึงตัวแกนที่ปลายของเกียร์ เพื่อเปลี่ยนเกียร์
    มันไหลลื่นดีหรือไม่ครับผม

ลองหมุนเฟืองเกียร์ทั้งสี่ ให้ตำแหน่งช่องเปิดกากบาทมันตรงกัน
    แล้วลองดึงตัวปลายแกนเกียร์ เข้าออกๆ ดูว่ามันไหลลื่นหรือไม่ครับ

ถ้าไม่ มีอยู่สองทาง
    1. ถอดชุดเกียร์ออกมา เจียร์แต่ง
    ไม่แนะนำ

2. ซื้อชุดเฟืองเกียร์ใหม่

น่าจะราวๆนี้ครับผม

19. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

Selfishness (11-02-2015)

ขอบคุณ
    6

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    ถ้าหมายถึงตัวกระปุกด้านนอก ที่มีตัวเดือยไว้สับเกียร์อยู่
    ผมเข้าใจว่าน่าจะได้ครับผม

ปล. ในส่วนที่ผมไม่มั่นใจคือตรงที่ปลายของแกนเกียร์ ที่มาสัมผัสกับกระเดื่องตรงกระปุกเกียร์นี่แหละครับ
    ถ้าตรงปลายของแกนเกียร์ มันเหมือนกันก็ใส่ได้ครับผม
    ขอบคุณมากๆเลยคับ จะได้ไปซื้อใส่

เอาแบบง่ายๆก่อนครับผม

เช็คความตึงของสายเกียร์ทั้งสองสายก่อนครับผม
    แต่ในกรณีนี้ ถ้าสับขึ้นได้, ลงก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา แต่เช็คซักหน่อยก็ดีครับผม

เสร็จแล้วมาดูที่ตรงกระปุกเกียร์ด้านนอกกันต่อ
    เปิดฝาครอบมันออกมาครับ
    ดูว่าตัวเดือยที่เอาไว้สับเกียร์ มันสึกมั้ย หน้าสัมผัสมันเป็นอย่างไร
    ลองจับมันโยก หน้า, หลังๆ ดูว่า มันคลอนมั้ย
    ถ้ามันไม่คลอนก็ไปข้อต่อไป

ถ้ามันคลอนก็เปลี่ยนกระปุกตัวนี้ใหม่ครับผม

ข้อต่อมา
    ข้อนี้ยากเลย
    ผ่าเครื่องออกมาดู ชุดเฟืองเกียร์ครับ
    ว่าตอนที่เราสับกากบาท แล้วลองดึงตัวแกนที่ปลายของเกียร์ เพื่อเปลี่ยนเกียร์
    มันไหลลื่นดีหรือไม่ครับผม

ลองหมุนเฟืองเกียร์ทั้งสี่ ให้ตำแหน่งช่องเปิดกากบาทมันตรงกัน
    แล้วลองดึงตัวปลายแกนเกียร์ เข้าออกๆ ดูว่ามันไหลลื่นหรือไม่ครับ

ถ้าไม่ มีอยู่สองทาง
    1. ถอดชุดเกียร์ออกมา เจียร์แต่ง
    ไม่แนะนำ

2. ซื้อชุดเฟืองเกียร์ใหม่

น่าจะราวๆนี้ครับผม

ขอบคุณครับพี่ วันนี้ผมได้ก้มดู จับๆ สายครัช เหมือนมันขาดไป แต่ขาดไม่หมด พอจะเป็นสาเหตุได้ไหมครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Selfishness อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับพี่ วันนี้ผมได้ก้มดู จับๆ สายครัช เหมือนมันขาดไป แต่ขาดไม่หมด พอจะเป็นสาเหตุได้ไหมครับ
    แน่นอนครับผม

ความตึงสายมันย่อมไม่ได้แน่นอนครับ

เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับผม
    ตอนสอดสายเอาน้ำมันเครื่องลูบๆหน่อยครับผม

23. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

Selfishness (15-02-2015)

หน้าที่ 12 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks