รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม - หน้า 9

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ getkmutnb อ่านข้อความ
    ลืมบอกไปครับเป็นระบบไฟ cdi ครับ
    ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆ ผมไม่ทราบจริงๆครับผม
    ขออภัยด้วยครับผม

สวัสดีครับ ห่างหายไปนาน ตอนนี้มีปัญหาสงสัยมาขอความรู้อีกแล้วครับ คือหลังจากที่เอารถไปลองวิ่งยาวๆ แล้วมีปัญหาเรื่องพอเครื่องร้อนรถดับ สตาสกี่ทีก็ไม่ติด ต้องรอสักพักให้เครื่องเย็นแล้วถึงจะสตาสติด ผมก็ได้ทำการเปลี่ยนคอยหัวเทียน (ระบบไฟหน้าทองขาว) ปัญหานั้นก็หมดไป แต่....มาตอนนี้ มันมีปัญหาใหม่เข้ามาคือ พอขับเครื่องร้อน มันจะมีอาการวอดๆ และดับ แต่พอสตาสก็ย้ำไม่กี่ทีก็กลับมาติดใหม่ แล้วพอเข้าเกียร์จะปล่อยครัชมันก็จะมีอาการวอดๆ ต้องเร่งคันเร่งช่วย อาการแบบนี้ มันเป็นเพราะอะไรครับ ร้อนทีไรเป็นทุกที บางครั้งตอนสตาสต้องเร่งเครื่องค้างไว้ ไม่งั้นรถดับ หมดหล่อเลยครับคราวนี้ ฮ่าๆๆๆๆๆ เปลี่ยนเกียร์แล้วปล่อยครัชทีไรต้องเร่งทุกจังหวะเลย ครับ ไม่งั้นวอดๆ ยังไงรบกวนด้วยครับท่าน ^^
    ขออภัย มือใหม่หัดขับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อบเชยทีทีเคเบิล อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ ห่างหายไปนาน ตอนนี้มีปัญหาสงสัยมาขอความรู้อีกแล้วครับ คือหลังจากที่เอารถไปลองวิ่งยาวๆ แล้วมีปัญหาเรื่องพอเครื่องร้อนรถดับ สตาสกี่ทีก็ไม่ติด ต้องรอสักพักให้เครื่องเย็นแล้วถึงจะสตาสติด ผมก็ได้ทำการเปลี่ยนคอยหัวเทียน (ระบบไฟหน้าทองขาว) ปัญหานั้นก็หมดไป แต่....มาตอนนี้ มันมีปัญหาใหม่เข้ามาคือ พอขับเครื่องร้อน มันจะมีอาการวอดๆ และดับ แต่พอสตาสก็ย้ำไม่กี่ทีก็กลับมาติดใหม่ แล้วพอเข้าเกียร์จะปล่อยครัชมันก็จะมีอาการวอดๆ ต้องเร่งคันเร่งช่วย อาการแบบนี้ มันเป็นเพราะอะไรครับ ร้อนทีไรเป็นทุกที บางครั้งตอนสตาสต้องเร่งเครื่องค้างไว้ ไม่งั้นรถดับ หมดหล่อเลยครับคราวนี้ ฮ่าๆๆๆๆๆ เปลี่ยนเกียร์แล้วปล่อยครัชทีไรต้องเร่งทุกจังหวะเลย ครับ ไม่งั้นวอดๆ ยังไงรบกวนด้วยครับท่าน ^^
    สวัสดีครับผม
    ท่านลองไล่ทีละอย่างดูนะครับผม

ปัญหาขี่ๆไปแล้ววอดดับไป แสดงว่า ปัญหาโดยส่วนใหญ่เกิดจากน้ำมัน และอากาศส่วนหนึ่ง
    เรามาไล่ที่น้ำมันกันดูก่อน

ให้ท่านลองถอดที่สายน้ำมันเข้าคาร์บูออกดูครับผม ว่าน้ำมันไหลดีและต่อเนื่องไหม
    ถ้าไหลดีและต่อเนื่อง ก็ประมาณว่า ไหลแบบฉี่ม้า
    ถ้าไหลแบบฉี่แมว ก็แสดงว่า
    ถ้าไม่ก๊อกตัน, สนิมไปตันก้นถัง, ท่ออากาศในถังเสีย ครับผม
    และลองเปิดฝาคาร์บู ตรงห้องลูกลอยดูครับ
    ว่าในห้องลูกลอย ตรงพื้น มันมีเศษสนิมเยอะหรือไม่ครับ
    ถ้ามีเยอะแนะนำให้ล้างคาร์บูเรเตอร์ใหม่ครับผม

ต่อมาให้ท่านลองเอารถออกไปขี่ ไปซื้อลูกชิ้นปิ้งมา 10 ไม้ดูครับ(5 ไม้ท่านทานเอง ที่เหลือแวะมาให้ผม)
    ลองขับซัก 5-10 กิโลเมตรโดยท่านเปิดฝาถังน้ำมันทิ้งไว้ดูครับ(เหลือน ้ำมันไว้ครึ่งถังพอครับ เดี๋ยวกระฉอกออกหมดครับผม)
    ถ้ารถไม่ดับ แสดงว่า ท่ออากาศในถังตัน
    ต้องถอดก๊อกออกมาเป่าลมใหม่ครับผม
    ปล. ต้องมีอุปกรณ์ถอดก๊อกน้ำมันครับผม

ขั้นตอนสุดท้าย
    ให้ถอดหัวเทียนออกมาครับผม
    และตอกหัวเทียนเข้าชิดกว่าเดิมซักนิดนึงครับผม ใช้แรงประมาณ 0.25 นิวตัน ครับ
    (ตอกให้มันเข้ามาชิดกว่าเดิมซักครึ่งมิลครับ)

ปล. ผมยังสงสัยว่ามันเป็นอาการร่วมของ จูนคาร์บูยังไม่เนียน, อากาศ+น้ำมันลงไม่ทัน และเครื่องหลวมนิดหน่อยครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vespalia : 26-08-2014 เมื่อ 21:49

ฮ่าๆๆๆ ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบและความรู้ดีๆ ไว้ผมจะลองไปทำดูนะครับ คิดอยู่เหมือนกันเครื่องคาบูตัน เพราะรถคันนี้เป็นรถจอดสะส่วนมากครับก่อนเอาออกมาขี่ ยังไม่ได้ไล่ระบบอะไรเลยครับ เดิมๆ เสียงเครื่องนิ่งๆ ไม่ก๊อกแก๊ก ปัญหาที่เจอก็แค่เรื่องนี้แหละครับ พอมันเกิดผมจะชอบถอดหัวเทียนออกมาดูสี มันจะมีสีออกขาวๆไล่ไปน้ำตาล สีแบบไล่โทนสีอะครับ ไม่ใช่สีเดียวทั้งหัว ตอนแรกเลยกลัวว่าจะเป็นเรื่องระบบไฟ แต่ยังไงจะลองทำตามคำแนะนำที่ท่านว่าดูนะครับ ค่อยๆแก้ปัญหาไป

ปล.ขอเส้นทางด้วยครับ จะได้เอาลูกชิ้นไปฝากถูก ฮ่าๆๆๆๆ
    ขอบคุณนะครับ
    ขออภัย มือใหม่หัดขับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อบเชยทีทีเคเบิล อ่านข้อความ
    ฮ่าๆๆๆ ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบและความรู้ดีๆ ไว้ผมจะลองไปทำดูนะครับ คิดอยู่เหมือนกันเครื่องคาบูตัน เพราะรถคันนี้เป็นรถจอดสะส่วนมากครับก่อนเอาออกมาขี่ ยังไม่ได้ไล่ระบบอะไรเลยครับ เดิมๆ เสียงเครื่องนิ่งๆ ไม่ก๊อกแก๊ก ปัญหาที่เจอก็แค่เรื่องนี้แหละครับ พอมันเกิดผมจะชอบถอดหัวเทียนออกมาดูสี มันจะมีสีออกขาวๆไล่ไปน้ำตาล สีแบบไล่โทนสีอะครับ ไม่ใช่สีเดียวทั้งหัว ตอนแรกเลยกลัวว่าจะเป็นเรื่องระบบไฟ แต่ยังไงจะลองทำตามคำแนะนำที่ท่านว่าดูนะครับ ค่อยๆแก้ปัญหาไป

ปล.ขอเส้นทางด้วยครับ จะได้เอาลูกชิ้นไปฝากถูก ฮ่าๆๆๆๆ
    ขอบคุณนะครับ
    ถ้าจะทำรถด้วยตัวเองต้องใจเย็นๆ และค่อยๆทำไปด้วยความรักครับผม
    แล้วปัญหาทุกอย่างจะดูเหมือนง่ายและราคาไม่แพงครับผม
    ปล. ณ เพลาปัจจุบัน ผมย้ายจากนครลำปาง มาทำงานรับเหมาอยู่ที่พระนคร(คลองสี่) กินนอนอยู่แถวๆโชคชัยสี่ครับผม
    ปล2. ผมทำงานเข้ากะ บางครั้งกว่าจะเข้ามาดูก็อาจจะหลายวันครับผม บางทีก็ปวดกบาลกับลูกน้อง, งาน และง่วงครับผม

Senior Member สตาร์ทตีน's Avatar
    สถานที่
    ด่านคล้า
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

สวัดดีครับท่าน vespalia ติดตามอ่านมาตลอดชอบมากครับ จะได้ทำเองได้บ้าง เจ็บมาเยอะ วันนี้มีปัญหามาถาม พอดีเพิ่งได้รถมา แล้วเสียงเครื่องดังมากตอนแรกก็คิดว่าก้านคงไปแล้วแต ่พอฟังอีกที่ไม่น่าใช่ เลยลองทำตามที่ท่านเคยบอกข้อ 14 คือกำครัชมันก็เงียบขึ้น อาการมันคือ

คือ1 เดินเบามีเสียงดังจากฝั่งจานไฟครับ ดังมาก ครากๆๆๆ แต่พอเร่งก็เงียบไป พอเดินเบาก็ดังอีก ลองกำครัชดูก็เงียบ แต่ยังมีอีกนิดหน่อย พอรอบสูงมันเงียบรอบเบามันดัง น่าจะเป็นเพราะอะไรครับ
    2 (รถเพิ่งได้มายังไม่ได้ล้างคาบูนะครับ) เวลาขับมันเร่งแล้ววอด จอดเร่งเร่งได้ปรกติ ลองเปิดฝาถังแล้วไม่หาย แต่ลองเปิดโช้ควิ่ง แม่เจ้า เร่ง ปาดๆเลย ผมเปิดอากาส 2ครึ่ง หัวเทียนดำเเฉะครับ แต่เดี๋ยวจะล้างคาบูดูครับ ยังไม่มีเวลาครับ

รถว่าจะเอาไปทำที่บ้านนอกครับพอดีอยู กทม ไม่มีที่และครื่องมือ พอดีมีเพื่อนเป็นช่างอยู่ที่โน้นด้วย เดี๋ยวจะกลับไปให้มันทำ ตอนแรกคิดว่าจะเปลียนก้านแต่ไม่น่าใช่และ เผื่อจะไม่เป็นไรมาก
    มีคริปเสียงมาด้วยนะครับ ขอบคุณร่วงหน้ามากๆๆๆ เลยนะครับ

คริปครับ รีปดูก่อนโดนรบ 55
    http://www.youtube.com/watch?v=oH4TA...ature=youtu.be
    บุ้ 092-9855684
    .................................................. .......................
    สมพงษ์ วัฒนากลาง
    110 ม.5 ต.ด่านคล้า อ.โนนสูงจ. นครราชสีมา 30160

ธ.กรุงเทพ 584-0-40161-5
    .................................................. ..........................

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สตาร์ทตีน อ่านข้อความ
    สวัดดีครับท่าน vespalia ติดตามอ่านมาตลอดชอบมากครับ จะได้ทำเองได้บ้าง เจ็บมาเยอะ วันนี้มีปัญหามาถาม พอดีเพิ่งได้รถมา แล้วเสียงเครื่องดังมากตอนแรกก็คิดว่าก้านคงไปแล้วแต ่พอฟังอีกที่ไม่น่าใช่ เลยลองทำตามที่ท่านเคยบอกข้อ 14 คือกำครัชมันก็เงียบขึ้น อาการมันคือ

คือ1 เดินเบามีเสียงดังจากฝั่งจานไฟครับ ดังมาก ครากๆๆๆ แต่พอเร่งก็เงียบไป พอเดินเบาก็ดังอีก ลองกำครัชดูก็เงียบ แต่ยังมีอีกนิดหน่อย พอรอบสูงมันเงียบรอบเบามันดัง น่าจะเป็นเพราะอะไรครับ
    2 (รถเพิ่งได้มายังไม่ได้ล้างคาบูนะครับ) เวลาขับมันเร่งแล้ววอด จอดเร่งเร่งได้ปรกติ ลองเปิดฝาถังแล้วไม่หาย แต่ลองเปิดโช้ควิ่ง แม่เจ้า เร่ง ปาดๆเลย ผมเปิดอากาส 2ครึ่ง หัวเทียนดำเเฉะครับ แต่เดี๋ยวจะล้างคาบูดูครับ ยังไม่มีเวลาครับ

รถว่าจะเอาไปทำที่บ้านนอกครับพอดีอยู กทม ไม่มีที่และครื่องมือ พอดีมีเพื่อนเป็นช่างอยู่ที่โน้นด้วย เดี๋ยวจะกลับไปให้มันทำ ตอนแรกคิดว่าจะเปลียนก้านแต่ไม่น่าใช่และ เผื่อจะไม่เป็นไรมาก
    มีคริปเสียงมาด้วยนะครับ ขอบคุณร่วงหน้ามากๆๆๆ เลยนะครับ

คริปครับ รีปดูก่อนโดนรบ 55
    http://www.youtube.com/watch?v=oH4TA...ature=youtu.be

ถ้าจากที่ได้ฟังเสียงดูแล้วนั้น ยังตั้งอากาศและน้ำมันได้ไม่ลงตัวครับผม
    เสียงท่อจากในคลิป มันจะดังป๊อดๆๆๆ ซึ่งถ้าตั้งน้ำมันและอากาศพอดีแล้ว
    ส่วนใหญ่เสียงท่อมันจะดัง แป๊งๆๆๆๆ ถ้าเริ่มเร่งเครื่องเสียงจะดังแสบหูเลยทีเดียวครับผม

แนะนำให้ถอดคาร์บูออกมาล้างก่อน
    หลังจากนั้นค่อยๆ ตั้งรอบเดินเบา และอากาศครับผม
    เริ่มจากที่น้อยๆก่อน ให้พอเครื่องติดได้ แล้วค่อยๆ ปรับเพิ่มขึ้นไปแล้วไปลองขี่ ช้าๆ เร็วๆ
    ตามความเร็วที่ท่านใช้ประจำครับผม พอท่านพอใจแล้ว จึงค่อยถอดหัวเทียนออกมาดูครับผม
    ว่ามันออกสีน้ำตาลแห้งๆ หรือขาวๆ หรือดำแฉะๆ ครับผม
    ถ้าเสียงท่อดังแป๊งๆ บิดติดมือ
    รับรองเลยว่าถอดหัวเทียนออกมา สีตาลแห้งๆชัวร์ครับผม

ส่วนเรื่องเสียงเครื่องนั้น เป็นไปได้หลายทางครับผม
    สามารถแยกเป็นหัวข้อหลักๆได้ดังนี้ครับผม
    1. เสียงจากก้านสูบ มันจะดัง โต๊กๆๆๆๆ คล้ายๆเสียงในคลิป
    วิธีเช็คก็ลำบากซักหน่อยครับผม
    คือ ต้องถอดฝาสูบ และเสื้อสูบออกมา แล้วลองจับหัวลูกสูบให้แน่น
    ใช้อีกมือจับพัดลมให้แน่น แล้วลองโยกเบาๆ ตามแนวที่ลูกสูบขึ้น ลง
    และ แนวข้างดูครับผม
    ที่ทำเช่นนี้เพื่อเช็คระยะของลูกปืนข้อก้าน, ลูกปืนตัวบน และตัวก้านเอง ครับผม
    ถ้าลูกปืนปรกติดี มันไม่ควรจะขยับได้เยอะครับผม
    ส่วนเรื่องก้านดังหรือไม่นั้น ต้องตอกฟังดูครับผม เช็คยากครับ ถ้าไม่ได้ถอดออกมาครับผม

2. เช็คครัช ว่าหมดหรือไม่ครับผม
    บางครั้งเสียงแบบนี้ ถ้าเราบีบครัชแล้วเงียบไปบ้าง ครัชอาจมีส่วนครับผม
    ถ้าเราออกตัวแล้วมันกระชากนิดหน่อยถึงปานกลาง ก็เป็นไปได้มากครับว่า ผ้าครัชอาจหมด
    เปลี่ยนใหม่ ไม่น่าจะเกิน 3-400 บาทครับผม

3. หมุดจานไฟ(พัดลม) อาจหลวม
    ซ่อมง่ายๆครับ เราแค่ถอดพัดลมออกมาแล้วเอาค้อนตอกย้ำ หมุนจานไฟให้แน่นครับผม

สรุป(จากที่ดูในคลิป)ครับผม
    1. สิ่งแรกที่ควรทำ คือ ล้างและจูนคาร์บูใหม่ครับผม
    เพราะจากที่ฟังในคลิปแล้ว ขนาดเดินเบา(ไม่ได้วิ่ง) พอเริ่มเร่งเครื่องน้ำมันก็เริ่มลงไม่ทันแล้วครับผม

2. จากที่ดูในคลิป ท่านจะเห็นว่า พัดลมท่าน หมุนไม่ได้เซ็นเตอร์ ครับผม
    ในส่วนนี้เกิดได้จากหลายกรณี เช่น พัดลมไม่ได้ศูนย์, ข้อเหวี่ยงฝั่งจานไฟคด(เนื่องจากตอกพัดลมออกแบบผิดๆ) ,
    ตัวข้อเหวี่ยงทั้งสองข้างคด
    ซึ่งกรณีทั้ง 3 นั้น ก่อให้เกิดที่มาของเสียงได้ครับผม

3. จากที่เห็นช่วงท้ายของคลิป
    ท่านจะเห็นว่า หมุดจานไฟ ประมาณครึ่งหนึ่งเป็นหมุดใหม่
    ส่วนอีกครึ่งหนึ่งใช้หมุดเก่า ตรงนี้ผมเห็นว่า เป็นไปได้มากว่าหมุดอันใหม่อาจแน่น
    แต่หมุดอันเก่าอาจหลวมแล้วก็เป็นได้ครับผม
    แนะนำให้รื้อออกมาทั้งหมด แล้วย้ำหมุดใหม่ รวมถึงตั้งบาลานซ์พัดลมใหม่เลยครับผม

4. ช่างที่สามารถซ่อมเครื่องตัดหญ้าสองจังหวะได้ และมีความเข้าใจ
    ผมเชื่อว่า ก็สามารถซ่อมเวสป้าเก่าๆ ได้เช่นเดียวกันครับผม

Senior Member สตาร์ทตีน's Avatar
    สถานที่
    ด่านคล้า
    ขอบคุณ
    0
    1

วันนี้ลองตั้งทองขาวใหม่ อาการวอดหายไปแล้วครับ บิดดีกว่าเดิมเยอะ เกิดจากทองขาวชิดไปครับ ลองตั้งตามที่ท่านลงใว้ พอตั้งเสร็ววิ่งดีขึ้นทันตาเห็น
    ขอบคุณมากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สตาร์ทตีน : 22-09-2014 เมื่อ 12:38
    .................................................. .......................
    110 ม.5 ต.ด่านคล้า อ.โนนสูงจ. นครราชสีมา 30160

.................................................. ..........................

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

รบกวนสอบถามครับ รถผมเครื่อง Baco ระบบทองขาว มีอาการดังนี้ครับ
    1. เวลาเข็นรถจะมีเสียงดัง โต๊กๆๆ เหมือนมีอะไรขัดกัน ดังเป็นระยะๆออกมาจากเครื่อง แต่พอสตาร์รถแล้วลองเข็นดู เสียงก็หายไป ขับได้ตามปกติ
    ผมลองเอียงรถ แล้วหมุนล้อหลังดู เสียงก็ไม่มี งงเลย
    2. เวลาสตาร์เครื่องจะมีเสียงเหมือนจิ้งหรีดร้อง วี๊ดดดดๆๆๆๆๆ ออกมาจากเครื่องตลอดเวลาเลย
    อีกอย่างนึง ถ้ามีโอกาส อยากลองผ่าเครื่องเอง อยากจะขอคำแนะนำ จาก คุณ vespalia ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สตาร์ทตีน อ่านข้อความ
    วันนี้ลองตั้งทองขาวใหม่ อาการวอดหายไปบ้างแล้วครับ บิดดีกว่าเดิมเยอะ เกิดจากทองขาวชิดไปครับ ลองตั้งตามที่ท่านลงใว้ พอตั้งเสร็ววิ่งดีขึ้นทันตาเห็น
    ขอบคุณมากครับ
    ยินดีด้วยครับผม

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Touvespa อ่านข้อความ
    รบกวนสอบถามครับ รถผมเครื่อง Baco ระบบทองขาว มีอาการดังนี้ครับ
    1. เวลาเข็นรถจะมีเสียงดัง โต๊กๆๆ เหมือนมีอะไรขัดกัน ดังเป็นระยะๆออกมาจากเครื่อง แต่พอสตาร์รถแล้วลองเข็นดู เสียงก็หายไป ขับได้ตามปกติ
    ผมลองเอียงรถ แล้วหมุนล้อหลังดู เสียงก็ไม่มี งงเลย
    2. เวลาสตาร์เครื่องจะมีเสียงเหมือนจิ้งหรีดร้อง วี๊ดดดดๆๆๆๆๆ ออกมาจากเครื่องตลอดเวลาเลย
    อีกอย่างนึง ถ้ามีโอกาส อยากลองผ่าเครื่องเอง อยากจะขอคำแนะนำ จาก คุณ vespalia ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมไม่แน่ใจว่า บาโก้, บาจ๊าด ระบบเป็นอย่างไร
    แต่ถ้าตามที่เคยฟังหลายๆท่านว่ามา มันคือเวสป้า ตีตราของอินเดีย ใช่หรือไม่ครับ

ถ้าเช่นนั้น ระบบเครื่องน่าจะเหมือนกันครับผม

1. ท่านลองเช็คระยะฟรีของพัดลมดูครับผม
    โดยจอดรถปรกติ แล้วเอามือหมุนพัดลมไปซ้ายไปขวา ขยับไปมา นิดหน่อยครับผม
    โดยหลักการ มันไม่ควรจะมีระยะฟรีครับผม
    แต่รถเก่าแล้ว ฟรีได้เพียงเล็กน้อยครับผม ถ้าตีว่าตรงกลางด้านบนของพัดลมคือ 12:00 น.
    หมุนฟรีไปทางซ้ายเต็มที่ ไม่ควรเกิน 11:55 น. และทางขวา 12:05 น. ครับผม
    เกินกว่านั้น แนะนำให้ผ่าเครื่องครับผม

2. เสียงจิ้งหรีดเคยได้ยินมาหลายคันเหมือนกันครับ
    พูดตามตรง ผมไม่ทราบจริงๆครับผม
    แต่ถ้าให้เดา ผมว่าเสียงรั่วที่ตีนเสื้อสูบ หรือแถวๆฝาสูบครับผม(โดยส่วนใหญ่จะรั่วด้านล่างครับ)

ปล. ถ้าเครื่องบาโก้เหมือนเวสป้า ท่านลองดูกระทู้ผ่าเครื่องของผมดูก็ได้ครับผม อาจมีผิดบ้างต้องขออภัยครับผม

สถานที่
    ด่านคล้า
    ขอบคุณ
    0
    1

มีเรื่องมารบกวนอีกแล้วครับ
    คือเสมเฟรม100 เริ่มรู้สึกว่าสปริงครัชมันล้าครับ (ที่จริงเป็นนานแล้วล่ะครับ55) เลยอยากจะรบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ

1 สปริงครัชสมอมีขายมั้ยครับ ราคามันเท่าไหร่
    2 ถ้าไม่มี หรือ หายาก ใช้ของอะไรแทนได้บ้างครับ ใช้ของญี่ปุ่นแทนได้มั้ย
    3 ผ้าครัช เสอม 50 90 100 125 มันเหมือนกันรึเปล่าว หรือใช้ด้วยกันได้มั้ย แล้วราคามันเท่าไหร่ครับ
    4 ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    2

มีเรื่องมารบกวนอีกแล้วครับ
    คือเสมเฟรม100 เริ่มรู้สึกว่าสปริงครัชมันล้าครับ (ที่จริงเป็นนานแล้วล่ะครับ55) เลยอยากจะรบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ

1 สปริงครัชสมอมีขายมั้ยครับ ราคามันเท่าไหร่
    2 ถ้าไม่มี หรือ หายาก ใช้ของอะไรแทนได้บ้างครับ ใช้ของญี่ปุ่นแทนได้มั้ย
    3 ผ้าครัช เสอม 50 90 100 125 มันเหมือนกันรึเปล่าว หรือใช้ด้วยกันได้มั้ย แล้วราคามันเท่าไหร่ครับ
    4 ขอบคุณครับ

เปลี่ยนทั้ง สปริง ทั้งผ้าครัช ผมแนะนำว่า ให้เปลี่ยนเป็นชุดครัชซิ่งเลยจะดีกว่าครับผม(สองแรง)
    ร้านคุณ สิงห์ดำน่าจะมีขายครับผม มันจะมาเป็นชุดเลยครับผม
    ทั้งถ้วยครัช, สปริง และผ้าครัช ครับผม
    ราคาน่าจะราวๆ 700 ไม่หนี 1พันครับผม(สำหรับของโนเนม)
    ถ้าของเบรนด์ น่าจะไม่หนี 3พัน ครับผม

สถานที่
    ด่านคล้า
    ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ

เปลี่ยนทั้ง สปริง ทั้งผ้าครัช ผมแนะนำว่า ให้เปลี่ยนเป็นชุดครัชซิ่งเลยจะดีกว่าครับผม(สองแรง)
    ร้านคุณ สิงห์ดำน่าจะมีขายครับผม มันจะมาเป็นชุดเลยครับผม
    ทั้งถ้วยครัช, สปริง และผ้าครัช ครับผม
    ราคาน่าจะราวๆ 700 ไม่หนี 1พันครับผม(สำหรับของโนเนม)
    ถ้าของเบรนด์ น่าจะไม่หนี 3พัน ครับผม
    ขอบคุณครับ

พี่ครับ อาการผมตอนนี้ เวลาถอนเกียร์ 3 ไป 2 มันจะแข็งๆ ไม่นิ่มเหมือนเกียร์ 4 ไป 3 หรือ 2 ไป ว่าง ครับ

แต่เข้าเกียร์ 1 ไป ว่าง 2 3 4 ปกติ ดีครับ

แล้วก็เวลาขับแรงๆ รอบจัดๆ เกียร์ 4 มันชอบ ถอนไป เกียร์ 3 ด้วยครับพี่ ถอนไป 3 เอง ครับ

ต้องตั้งสายเกียร์ใหม่ใช่ไหมครับ อาการนี้

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks