รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม

ชื่อกระทู้: รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

มาตรฐาน รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม

ลองรวบรวมอาการเสีย เวสป้าดูครับ โดยยึดจากสปริ้นท์วี เป็นหลักครับเพราะผมใช้สปริ้นท์วีครับ(รุ่นอื่นๆน่าจ ะเหมือนๆกันครับ)
    .
    เลขที่--อาการ--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม
    .
    01. -- สตาร์ทแล้วมีเสียงดังเหมือนยิงปืน -- ก้มดูตรงรูที่ใบพัด หมุนจนเจอทองขาว ดูว่าห่างเกินไปไหม -- ถ้าห่าง หาไขควงแบนมาตอกก้านทองขาวเข้าเบาๆ
    02. -- บีบครัชสุดแล้ว เข้าเกียร์ รถไหล -- ลองบีบมือครัช ถ้าครัชเบาแสดงว่า ตั้งสายอ่อนไป -- ก้มไปใต้เลขเครื่อง ใช้เบอร์ 8 ขันตัวตั้งครัชพอเหมาะ(เวลาเข้าเกียร์บีบครัชแล้วรถไ ม่ไหล)
    03. -- ตั้งครัชแล้ว รถยังไหลอยู่ -- ลองบีบมือครัชสุด ถ้าเสียงเครื่องเงียบ...แล้วปล่อยดัง ครัชอาจหมด -- ล้มรถลง(ฝั่งเครื่อง), ถอดล้อหลัง, ถอดน๊อตฝาครัช, ถอดน๊อตยึดถ้วย
    ครัช(เบอร์14), เอาไขควงงัดถ้วยครัชออก, ส่งร้านเปลี่ยนผ้าครัช(สามแผ่น ประมาณสามร้อยกว่าบาท)
    04. -- ตั้งครัชแล้ว รถไหล แต่บีบมือครัช เครื่องไม่ดัง -- ทำเหมือนข้อ ด้านบน, แต่ให้ดูทองเหลืองกดครัช และแผ่นกดครัช -- ถ้าทองเหลืองและแผ่นกดสึก เปลี่ยนใหม่เป็นชุด(ร้อยกว่าบาท)
    05. -- เวลาเข้าเกียร์ รถกระโดด, เข้าเกียร์แล้วไหลเช่น เข้าเกียร์3 กลายเป็น 4 -- เช็คครัช, ถ้าไม่มีปัญหา ไปเช็คกระปุกเกียร์, หลวมหรือคลอนไหม -- ถ้าไม่เกี่ยวกับครัชและกระปุกเกียร์
    แสดงว่า กากบาทหมด ผ่าเครื่องลูกเดียว เปลี่ยนกากบาท(สองร้อยกว่าบาท)

ขอบคุณ
    2

06. -- ขับๆไปรถวอด แต่ไม่ดับ -- ขับเร็วดับไหม หรือวอด แต่ไม่ดับ, ถ้าดับ...สตาร์ทอีกทีติดไหม -- ถ้าวอดดับแล้วสตาร์ทอีกทีก็ติด แสดงว่ารูปฝาถังน้ำมันตัน ให้เอาเหล็กแยงรูอากาศฝาถังน้ำมัน และเอาลมเป่า
    07. -- ขับแรงๆ รถดับ ขับเบาไม่ดับ -- ลองก้มดูที่ทองขาว แหกดูหน้าทองขาว -- ถ้าหน้าทองขาวมีรอยไหม้ แสดงว่าคอนเดนเซอร์หมด เปลี่ยนซะ
    08. -- จะสตาร์ท จะเบา ก็วอด -- ลองสตาร์ทเดินเบาแล้วบิด -- ถ้าวอด แสดงว่าน้ำมันลงไม่ทัน,
    8.1. ก๊อกน้ำมันตัน(ถอดก๊อกใต้ถังน้ำมันเอามาเป่าลมซะ)
    8.2. คาร์บูเรเตอร์ตัน(ถอดคาร์บูเรเตอร์เอาน้ำมันมาล้างแล ะเป่านมหนูซะ)
    09. -- เครื่องเย็นสตาร์ทดี เครื่องร้อนสตาร์ทกี่ทีก็ไม่ติด -- คอยด์หัวเทียนเสื่อมครับ -- เปลี่ยนคอยด์หัวเทียนซะ(สี่ร้อยกว่าบาท)
    10. -- ไฟหัวเทียน มาๆหายๆ -- เอาสายสีแดงจากคอยด์สตาร์ท(สายจากมัดข้าวต้ม) มาจิ้มสตาร์ทกับตัวเครื่อง ถ้าไฟมาดี มัดข้าวต้มโอเค -- อาการนี้คือหน้าทองขาว สบกันไม่ 100% แก้โดย
    10.1 -- เอากระดาษทรายละเอียดมาขัดหน้าทองขาวให้เสมอกัน
    10.2 -- เปลี่ยนทองขาวใหม่ซะ(สองร้อยกว่าบาท)

ขอบคุณ
    2

เดี๋ยวจะมาเพิ่ม วันละนิด วันละหน่อยครับ
    ผิด ท่านๆก็ช่วยๆกันแก้นะครับผม

Senior Member yoadLittle's Avatar
    ขอบคุณ
    1

สนับสนุนคนดีครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ได้ความรู้มากๆครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณ
    2

11. -- มีเสียงดัง แก๊กๆๆๆๆ ที่เครื่อง -- ถ้าเสียงดังตามรอบเครื่อง บีบครัชแล้วก็ยังไม่หาย --- แหวนลูกสูบตายครับ -- เปลี่ยนโดย เปิดฝาสูบ ง้างแหวนเก่าออก
    แล้วเอาแหวนใหม่ใส่แทน(เดี๋ยวนี้น่าจะขายเป็นชุดครับ ลูกสูบและแหวน)

12. -- มีเสียงดัง ก๊อกๆๆๆๆ ที่เครื่อง -- ถ้าดังตามรอบเครื่อง บีบครัชแล้วก็ยังไม่หาย --- ก้านดังครับ -- เปลี่ยนโดยการผ่าเครื่อง เปลี่ยนชุดก้านสูบครับ
    (หนึ่งชุดประกอบด้วย: ก้านสูบ + ลูกปืนข้อก้าน + ลูกปืนสลักลูกสูบ + ข้อก้าน)

13. -- มีเสียงดัง โต๊กๆๆๆๆ ที่เครื่อง -- ดังตามรอบเครื่อง บีบครัชแล้วหาย --- บ่ารองลูกปืนข้างข้อสึกครับ(ลูกปืนตับเป็ด) --- ผ่าเครื่อง ตีปลอกทองเหลืองใส่ เพิ่มความฟิตครับ

14. -- มีเสียงดัง โก๊กๆๆๆๆ ที่เครื่อง -- บีบครัชแล้วเบาไปบ้าง --- หมุดพัดลมอาจหลวมครับ --- ถอดพัดลมออกมา ลองโยกแกนพัดลมดูครับ ถ้าคลอน เอาค้อนตอกอัด หมุดยึดครับ
    (รถผมมีหมุดแปดตัวครับ....โรงกลึงคิด320บาท: กลึงหมุดใหม่ + ตอกหมุดใหม่ ทั้งแปดตัวครับ)

15. -- มีน้ำมันเครื่องเยิ้มออกจากดุมล้อหลัง และเบรคไม่อยู่ --- ซีลล้อหลังเสียครับ --- ถอดล้อหลังและส่วนควบออกครับ และเปลี่ยนซีลยางใหม่ครับ

เท่าที่คิดออก ณ ปัจจุบันมีเท่านี้ครับผม

ขอบคุณ
    0

09. -- เครื่องเย็นสตาร์ทดี เครื่องร้อนสตาร์ทกี่ทีก็ไม่ติด -- คอยด์หัวเทียนเสื่อมครับ --
    ถ้าปล่อยไว้นานๆ จะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ แล้วเปลี่ยนเองยากมั๊ยครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ VespaDevil อ่านข้อความ
    09. -- เครื่องเย็นสตาร์ทดี เครื่องร้อนสตาร์ทกี่ทีก็ไม่ติด -- คอยด์หัวเทียนเสื่อมครับ --
    ถ้าปล่อยไว้นานๆ จะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ แล้วเปลี่ยนเองยากมั๊ยครับ
    คอยด์สตาร์ท(คอยด์ข้างเครื่อง หรือคอยด์ใต้เครื่อง) -- ถ้ามันเสื่อมแล้ว ถ้าขับไม่บ่อย หรือ ขับไปทำงานเช้าแล้วจอดยาว เย็นขับกลับ...ไม่เป็นไรครับ
    ไฟอาจอ่อนบ้าง มาๆหายๆบ้าง ก็พอถูไถครับ

ถ้าอยากเปลี่ยนอันใหม่ ของเวสป้า ราคา 400 บาทโดยประมาณครับ, ของ ฮอนด้าเจเอ๊กซ์110 ราคา 120 บาทโดยประมาณครับ (ราคาที่ จ.ลำปาง ครับ)
    เปลี่ยนเองไม่ยากครับ
    มีไขควงแฉก และแบน อย่างละตัวครับ
    1. ถอดที่ครอบใบพัดออก ด้านซ้ายมือจะเห็นน๊อตสองตัว ร้อยผ่านเสื้อแคร้งเครื่อง(น๊อตยึดคอยด์)
    2. ถอดน๊อตสองตัวออกครับ
    3. ดูที่คอยด์จะมีสองสายครับ(โดยทั่วไป...พวกโคซ่ากับพี เอ๊กซ์ ไม่แน่ใจครับ) คือสายหัวเทียน และสายเล็กๆ สีแดง(ส่วนใหญ่สีแดงครับ)
    ไล่สายไปจนถึงกล่องไฟ ขันน๊อตหัวแฉกหรือแบนเพื่อปลดสายคอยด์ออกครับ(ถ่ายรู ปไว้ก็ดี จะได้ไม่ลืมครับ)
    4. เมื่อคอยด์หลุดออกมาแล้ว ก็เอาอันใหม่ใส่ครับ โดยย้อนขั้นตอนครับผม

9. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

non sense (12-10-2013)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    คอยด์สตาร์ท(คอยด์ข้างเครื่อง หรือคอยด์ใต้เครื่อง) -- ถ้ามันเสื่อมแล้ว ถ้าขับไม่บ่อย หรือ ขับไปทำงานเช้าแล้วจอดยาว เย็นขับกลับ...ไม่เป็นไรครับ
    ไฟอาจอ่อนบ้าง มาๆหายๆบ้าง ก็พอถูไถครับ

ถ้าอยากเปลี่ยนอันใหม่ ของเวสป้า ราคา 400 บาทโดยประมาณครับ, ของ ฮอนด้าเจเอ๊กซ์110 ราคา 120 บาทโดยประมาณครับ (ราคาที่ จ.ลำปาง ครับ)
    มีไขควงแฉก และแบน อย่างละตัวครับ
    1. ถอดที่ครอบใบพัดออก ด้านซ้ายมือจะเห็นน๊อตสองตัว ร้อยผ่านเสื้อแคร้งเครื่อง(น๊อตยึดคอยด์)
    3. ดูที่คอยด์จะมีสองสายครับ(โดยทั่วไป...พวกโคซ่ากับพี เอ๊กซ์ ไม่แน่ใจครับ) คือสายหัวเทียน และสายเล็กๆ สีแดง(ส่วนใหญ่สีแดงครับ)
    ไล่สายไปจนถึงกล่องไฟ ขันน๊อตหัวแฉกหรือแบนเพื่อปลดสายคอยด์ออกครับ(ถ่ายรู ปไว้ก็ดี จะได้ไม่ลืมครับ)
    4. เมื่อคอยด์หลุดออกมาแล้ว ก็เอาอันใหม่ใส่ครับ โดยย้อนขั้นตอนครับผม
    ขอบคุณมากครับคุณ vespalia กระทู้นี้เป็นประโยชน์มาก

Naputt Butthanoo's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมมากครัสสสส

Twitter : @nabhathara

۞ น นิกตฺยา ธนํ หเร = บุคคลไม่พึงหาทรัพย์ด้วยการคดโกง

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สตาร์ทตีน อ่านข้อความ
    ของฮอนด้าเจเอ๊กซ์110 ใส่กับเวสป้าได้ด้วยเหรอครับ
    ใส่ได้ครับผม ของผมใส่อยู่ครับ

ปล. ของเดิมๆ หรือของดูคาติ คงดีกว่า แต่แถวนี้มันหายากหน่อย เจเอ๊กซ์110 ก็ใช้ได้ครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สตาร์ทตีน อ่านข้อความ
    หมายถึงคอยร์สตาร์ท ข้างในนะครับใส่ได้มั้ย
    ขออภัยครับที่ตอบไม่ตรงประเด็น

ถ้าหมายถึง มัดข้าวต้มสตาร์ท(อยู่หลังใบพัดแม่เหล็ก) ก็ใช้ร่วมกันไม่ได้ครับผม

ขออภัยครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ

รถผมใช้สปริ๊น เดิมอาการคือเครื่องเย็น สตาร์ทติดดี เครื่องร้อนสตาร์ทติดยาก ตามคำแนะนำก้อไปเปลี่ยน คอล์ยหัวเทียน มา แรกๆก้อเป็นปกติ เครื่องร้อนสตาร์ททีเดียวติด
    หลังจากใช้ได้สักเดือนนึง (รถใช้งานทุกวัน) ก้อกลับเป็นเหมือนเดิม เครื่องเย็นสตาร์ทติดดี เครื่องร้อนสตาร์ทติดยาก รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ และจะเกี่ยวกับระบบคาร์บู มั๊ยครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ VespaDevil อ่านข้อความ
    รถผมใช้สปริ๊น เดิมอาการคือเครื่องเย็น สตาร์ทติดดี เครื่องร้อนสตาร์ทติดยาก ตามคำแนะนำก้อไปเปลี่ยน คอล์ยหัวเทียน มา แรกๆก้อเป็นปกติ เครื่องร้อนสตาร์ททีเดียวติด
    หลังจากใช้ได้สักเดือนนึง (รถใช้งานทุกวัน) ก้อกลับเป็นเหมือนเดิม เครื่องเย็นสตาร์ทติดดี เครื่องร้อนสตาร์ทติดยาก รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ และจะเกี่ยวกับระบบคาร์บู มั๊ยครับ
    คอยด์หัวเทียนที่เปลี่ยน ใช้ของอะไรหรือครับ(ขอรบกวนถามซักนิดครับ)
    .
    ถ้าเป็นรถใช้ทุกวัน โดยเฉพาะในเมือง ยิ่งร้อนคอยด์ยิ่งเสื่อมเร็วครับ
    (เพราะความร้อนจากเครื่องถ่ายทอดมาถึงแคร้ง แล้วก็คอยด์ครับ)
    .
    ถ้าคอยด์ที่เปลี่ยนไปเป็นของ เจเอ๊กซ์(แท้ใหม่)...ความคงทน คงไม่มากครับ
    ปล. คอยด์เจเอ๊กซ์ อันเก่าผมใช้มา 5 ปียังไม่พังครับ...แต่อันใหม่ 3 เดือนเสื่อมครับ

ถ้าเป็นคอยด์ เวสป้าแท้(ใหม่)...ผมว่าเดือนนึงไม่น่าเสื่อมเร็วขนา ดนี้ครับ
    ปล2. คอยด์เดิม(เก่าติดรถออกโรงงาน)...รุ่นที่ถอดประกอบได ้ อันนั้นทนมากครับ ถ้าหาได้จะดีมากเลยครับ
    .
    รอคำตอบเพิ่มเติมครับ เพื่อจะช่วยได้บ้างครับ
    ผิดประการใดขออภัยครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนครับ

ขอโทษที่ตอบช้าครับพี่ vespalia ยังไม่ได้ถ่ายรูปให้ดูนะครับ เรื่องคอล์ยหัวเทียน
    รบกวนอีกนิสครับ เรื่องการผสมน้ำมันออโตลูปลงถัง ผสมเยอะ หรือ น้อย มีผลเกี่ยวกับการสตาร์ทมั๊ยครับ
    คือผมใช้สปริ๊น ขับทำงานตอนเช้า กลับบ้านเย็น เอียงสตาร์ท ติดปกติ แต่พอขี่มาเครื่องร้อนๆ จอดแล้วสตาร์ทหลายทีกว่าจะติด
    สตาร์ทจนน้ำมันท่วม พอเปิดฝาข้าง เปิดฝาคาร์บู แล้วเอามือปิดตรงรูปากคาร์บู ก้อทีเดียวติดเลยครับ
    ลืมบอกครับ รถผมน้ำมันจะพ่นตรงปากคาร์บูเป็นละอองนะครับ
    ก้อเลยจะสอบถามว่า ที่สตาร์ทติดยาก (ตอนเครื่องร้อน) จะเกี่ยวกับคาร์บู หรือ เกี่ยวกับการผสมน้ำมันออโตลูปเยอะหรือน้อยมั๊ยครับ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Bookmarks