50s มีปัญหาช่วยด้วยคับ

ชื่อกระทู้: 50s มีปัญหาช่วยด้วยคับ

Junior Member tumnew's Avatar
    สถานที่
    ----
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน 50s มีปัญหาช่วยด้วยคับ

รถผมเป็น50sตอนนี้รถมีปัญหาอยากขอทราบปัญหาและวิธีแก ้ไขด้วยคับ(รถผมใส่ชุดคิท ใส่ท่อ เปลี่ยนคาบูร์)ปัญหาคือ
    1-รถผมเวลาเข้าเกียร์แล้วกำครัชแล้วรถมันไหล. ขนาดตั้งสายครัชจนแข็งแล้วก้ยังไหลอยู่ไม่ทราบแก้ไขย ังไงคับ
    2-เวลาผมขับเร็วๆแล้วผ่อนกำครัชรอบเครื่องมันไม่ลงหรือ ลงช้าเป็นเพราะอะไรคับ
    3-เวลาขับมาแล้วจอดตรงไฟแดงรถมันเหมือนจะดับต้องเบิ้ลเ ครื่องไว้ตลอดเวลาเลยครับต้องทำไง

ขอบความกรุณาตอบด้วยคับ อยากทำให้มันเป็นปกติ

อาการตาม ข้อ 2 ผมเคยเป็นครับ ล้างคาบูเอาสิ่งอุดตันออก หายเป็นปลิดทิ้ง ลองดูครับ
    MOD ทุกท่าน เฝ้าระวังเต็มกำลัง โจรระยำกลับมาแล้ว

พบเห็นกระทู้ผิดปกติ โปรดแจ้งผู้ดูแลระบบ

ช่วงนี้ระมัดระวังรูปสินค้าที่คลุมเครือ และถ่ายมาด้วยสีสรรแปลกๆ น่าจะเป็นการถ่ายมาจากหน้าจออีกที หรือแคปเจอร์ภาพมาจากไฟล์ VDO แล้วนำมาลงประกาศขาย ทั้ง ๆ ที่ไม่มีสินค้าอยู่จริง และการนำรูปสินค้าจากในเวบที่เคยลงประกาศไว้แล้ว นำกลับมาหลอกขาย รวมถึง โจรได้นำรูปจากเวบไปลงขายที่อื่น

ระมัดระวังสมาชิกที่สมัครใหม่ ที่ไม่เคยมีข้อมูลการลงขาย เอาเบอร์เช็คกูเกิ้ล ไม่มีประวัติการโกงก็หาใช่จะปลอดภัย โจรเปลี่ยนเบอร์ใหม่เสมอ

โปรดปกป้องสิทธิ์ของตนเอง

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tumnew อ่านข้อความ
    รถผมเป็น50sตอนนี้รถมีปัญหาอยากขอทราบปัญหาและวิธีแก ้ไขด้วยคับ(รถผมใส่ชุดคิท ใส่ท่อ เปลี่ยนคาบูร์)ปัญหาคือ
    1-รถผมเวลาเข้าเกียร์แล้วกำครัชแล้วรถมันไหล. ขนาดตั้งสายครัชจนแข็งแล้วก้ยังไหลอยู่ไม่ทราบแก้ไขย ังไงคับ
    2-เวลาผมขับเร็วๆแล้วผ่อนกำครัชรอบเครื่องมันไม่ลงหรือ ลงช้าเป็นเพราะอะไรคับ
    3-เวลาขับมาแล้วจอดตรงไฟแดงรถมันเหมือนจะดับต้องเบิ้ลเ ครื่องไว้ตลอดเวลาเลยครับต้องทำไง

ขอบความกรุณาตอบด้วยคับ อยากทำให้มันเป็นปกติ
    ขออนุญาติช่วยตอบครับ
    .
    1. ถ้าชัวร์ว่าการตั้งสายทุกอย่างถูกต้องแล้ว...แนะนำให ้ไปที่ร้าน ไปเช็คแผ่นครัชดูครับ...ครัชอาจหมดครับ(เพิ่มความแรง ครัชก็หมดไวครับ)
    2. อาการแบบนี้ ก็ครัชจับไม่อยู่ครับ...คาดว่าเปลี่ยนแผ่นครัชแล้วก็ หายครับ
    3. จูนคาร์บูเรเตอร์ยังไม่ค่อยดีครับ
    ....3.1 ถ้าอยากแก้แค่ จอดแล้วไม่ต้องเบิ้ล...ก็เพิ่มน้ำมันครับ หมุนจุกจูนน้ำมันที่คาร์บูตามเข็มนาฬิกาครับ หมุนจนกว่าเดินเบาแล้วไม่ดับครับ
    ....3.2 ถ้าอยากแก้ให้ดีกว่าเดิม....ถอดหัวเทียนมาดูก่อนเลยค รับว่าสีอะไร
    ดำ...เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ น้ำมันเยอะ, อากาศน้อยครับ
    ดำแฉะ...น้ำมันเยอะมาก, อากาศน้อย หรือ ออโต้ลูปเยอะไปครับ
    น้ำตาล...แสดงว่าจูนได้พอดีครับ
    ขาว...อากาศเข้าเยอะเกินครับ ลดอากาศเพิ่มน้ำมันครับ
    .
    ผมจูนคาร์บูวิธีผมดังนี้ครับ
    1. ล้างคาร์บูก่อนครับ
    2. ขันน๊อตทุกตัวให้สุดครับ
    3. เข็มปรับอากาศ ผมจูนไว้ที่ 1 รอบ ครึ่ง ก่อนครับ(ขันเข้าจนสุดก่อน แล้วค่อยขันออกหนึ่งรอบครึ่ง)
    4. เข็มปรับน้ำมัน ผมจูนไว้ที่ 2 รอบ ครึ่งครับ(ขันออกจนลิ้นเร่งไม่ขยับ แล้วค่อยขันเข้าสองรอบครึ่ง)
    5. อย่าเพิ่งใส่กรองอากาศครับ...เอานิ้วโป้งอุดปากคาร์บ ู ลองสตาร์ทดูครับ
    6. ติดแล้วค่อยไล่ปรับน้ำมันไปจนกระทั่ง เดินเบาแล้วไม่ดับครับ
    7. ลองบิดดูว่าติดมือไหม...เสียงเป็นอย่างไร(สำหรับผม ถ้าเสียงท่อดัง แป๊งๆๆๆๆ แสดงว่ากำลังดีครับ)
    8. ใส่กรองอากาศ ปรับเพิ่มอีกเล็กน้อย(ทั้งน้ำมันและอากาศครับ) ลองเอาไปขี่ดูครับ ช้าบ้าง, แรงๆบ้าง ซัก 5 นาที ครับ
    9. กลับมาดูที่สีหัวเทียนครับ ถ้าน้ำตาลแล้ว และ บิดติดมือดี ก็จบครับ

ผิดพลาดขออภัยครับ

Bookmarks