สอบถามเรื่องสูบติดครับ

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องสูบติดครับ

Junior Member topsecret's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามเรื่องสูบติดครับ

เผอิญวันนี้ผมต้องขับเวสป้าไปสุพรรณบุรี ก็เติมน้ำมันเต็มถังแล้วก็ใช้ถ้วยตวงออโต้ลูปของเวสป ้าตวงปกติ พอขับมาสักพักใหญ่ๆ สูบติดเฉยเลยครับ ขับมาตั้งนานไม่เคยเจอแบบนี้เลย เลยอยากทราบสาเหตุที่สูบติดและวิธีแก้ด้วยครับ เพราะอันตรายมาก ล้อมันล๊อคเบรคเอี๊ยดเลย

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

สาเหตุที่สูบติดและวิธีแก้
    .
    ขออนุญาติครับ

ลูกสูบติด...เกิดขึ้นเพราะ
    .
    1. เติมออโต้ลูปน้อยเกินไป(เดิมขับระยะใกล้อาจเติมเท่าถ ้วยตวง...แต่หากขับทางไกลหรือ อัดแรงๆนานๆ ควรเพิ่มอีกเท่าตัวครับ)
    2. เนื่องจากเวสป้ารุ่นเก่าเป็นสองจังหวะ และออโต้ลูปแยก มีโอกาสสูงที่จะสูบติดครับ
    3. ลูกสูบเป็นอลูมิเนียม...เสื้อสูบเป็นเหล็กหล่อ...เวล าโดนความร้อน อัตราการขยายตัวไม่เท่ากัน...เสื้อสูบคายความร้อน
    ได้น้อยกว่าลูกสูบ...สูบเลยติดครับ
    .
    วิธีแก้ลูกสูบติด
    .
    1. ง่ายสุดๆครับ ถ้ารู้ว่าขับไกล หรือ ขับแรงๆนานๆ ก็เพิ่มออโต้ลูปอีกเท่านึงครับ
    2. ยากหน่อยครับ ถอดเสื้อสูบออกมาขัดลื่นครับ
    3. ยากขึ้นไปอีกครับ ถอดเสื้อสูบไปโรงกลึงทำร่องน้ำมันครับ
    .
    ลองดูครับ
    ผิดประการใดขออภัยครับ

Bookmarks