จริงหรือเปล่าสังคมนี้ขี่รถไม่แท้แล้วจะโดนนินทาหรือ ดูถูกเหยียดหยาม - หน้า 3

ชื่อกระทู้: จริงหรือเปล่าสังคมนี้ขี่รถไม่แท้แล้วจะโดนนินทาหรือ ดูถูกเหยียดหยาม

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

รถไรก็ช่างเถอะครับ ขี่ไปแล้วมันทำให้เรามีความสุขก็พอครับ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Senior Member PirenZe's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อย่าไปแคร์เลยครับ ของอย่างนี้มันรู้อยู่แก่ใจ
    เอาให้เราสบายใจเป็นดีที่สุด จะแท้ไม่แท้ สุดท้ายก็เงินเรา

มีประสบการณ์มาแชร์
    รถผม บางทีมีผู้รู้มาดู บอกว่ารถแท้นะ ได้มาเท่าไหร่
    พอเราบอกราคาไป ยังมาถามทำไมถูกจัง
    เราก็บอกว่ารถแปลง พี่ท่านก็ยังแถต่อ(บวกด้วยหน้าเจื่อนๆ) อืมแปลงเนียนดีนะ ขอบใจหว่ะแสรดดดดด

เฮ้อ เหนื่อยใจ จิงจิ๊งๆ

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พวกมีปมด้อย

คือลักษณะนิสัยของคนประเภทนี้คือมีปมด้อยครับ
    จึงอยากเอาปมเด่นของตัวเองมาทับชาวบ้าน แต่คนที่รู้จักตัวเองดีจะไม่ทำแบบนี้

คนที่ขี่รถแปลง อินเดีย หรือสปริ้น... มักจะโดน 64 ทับว่า กรูเจ๋งกว่า

เลยพยายามที่จะเด่นดัง พยายามจะให้เหนือชาวบ้าน พอมีแล้วก็ไปคุยทับเค้า

อายเค้านะครับ ไม่รู้จักตัวเอง

ผมเองก็เคย ว่าทำไมขี่สปริ้น... ไม่มีเงินซื้อ 64 เหรอ

วันต่อมาขับวีออสป้ายแดงมาโชว์แม่มเลย
    คนทำงาน เรียนโทจุฬาอย่างกรู เมิงคิดว่าไม่มีตังค์เหรอ ... แสดดดดด

กุ่ย^_^'s Avatar
    สถานที่
    กาญจนบุรี
    ขอบคุณ
    0

Talking ^_^

มันเหมือนกับปลาเล็กกินปลาใหญ่ที่ต้องเวียนกันไปเรื่อยๆไม่มีวันหมดไปสำหรับคนพวกนี้

รถผมมีล้อผมจะไปไหนก็ได้

มาปิติ เพิ่มรุ่งเรือง
    52 ม.5 ต.หนองหญ้า อ.เมือง
    จ.กาญจนบุรี 71000
    081-0058397

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Wink Scooter Club CM

ไม่เกี่ยวกันครับ รถที่ว่ามาจากอินเดียน่ะ อินเดียก็เอามาจากอิตาลีก่อนน่ะแหละ(หรือคนอิตาลีน่ะ แหละ เอามาเอง)
    เท่าที่ทราบจากประวัติศาสตร์สงครามโลกครั้งก่อนๆ ฐานทัพอิตาลีเคยตั้งอยู่ที่อินเดีย ช่างเครื่องบินของเค้าต้องการรถมอเตอร์ไซด์ เพื่อขับขี่ไปมาภายในฐานทัพอากาศ เพราะสนามบินมันกว้าง ก็เลยนำรถเวสป้าติดมาด้วยกับกองทัพเรือ แล้วนำขึ้นมาใช้ พอสงครามสิ้นสุดลง ทหารบางคนก็นำรถกลับบ้านไปบ้าง ไม่เอากลับไปบ้าง เจ้าของรถบางคนตายในสนามรบ รถก็เลยเอาทิ้งไว้ที่อินเดียนะแหละ คนอินเดียเห็นว่ามันสามารถขับได้ บรรทุกของก็ได้ ก็เลยเอามาดัดแปลงเพื่อการใช้งาน ที่อินเดียเวสป้าไม่ใช่แฟชั่นเหมือนบ้านเรานะครับ เขาเน้นการใช้งานเป็นหลัก
    (ป.ล. ประวัติศาสตร์ผิดพลาดประการใด หรืออ้างข้อมูลจากแหล่งที่ไม่ถูกต้อง ก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ)

"ของอย่างนี้มันอยู่ที่ใจ ใครจะว่าอย่างไร แท้ เทียม แปลง อย่างไหน ไม่เคยอยู่ในความคิด ไม่เคยเอามาใส่ใจ สำหรับผู้ที่มีใจรักรถ Scooter อย่างสุดซึ้ง"

songwut's Avatar
    สถานที่
    KMITNB
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มันอยู่ที่ใจครับ

แท้ เทียม แปลง มันอยู่ที่ใจครับ อย่าไปสนใจคำพูดของใคร ถ้าเรารักที่จะเล่น เพราะเราชอบ เงินก้อเงินเราไม่ได้ไปขอใครซื้อ เล่นเพราะชอบในความคลาสสิค ไม่ได้เล่นตามเพื่อน เล่นโชว์หยิง เล่นเพราะอยากเป็นรุ่นใหญ่ จะแท้จะแปลงอย่าไปสนใจครับ ของแท้ของเทียมมันก้อเงินเราน่ะ พอใจจะซื้อครับ ขี่รถให้สนุกครับทุกคนที่มีใจรักล้อเล็กem90
    ดีพอ.....หรือพอดี

Junior Member Dragster_Story's Avatar
    สถานที่
    Dragster Story
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน อย่าคิดมาก

อย่าเก็บมาคิดให้มากครับ รถแท้ไม่แท้ ไม่เป็นไร

ขอให้เจ้าของรถเป็นคนแท้ๆ

ที่ไม่ดูถูกชาวบ้านและให้ร้ายคนอื่น

ผมว่าน่าคบกว่าคนที่ขับรถแท้อีก

ถ้าคุณไม่มีเพื่อนเพราะรถไม่แท้ ติดต่อเรามาเลย เราจะเป็นเพื่อนกับนายเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dragster_Story : 15-04-2007 เมื่อ 18:24
    ...oO....555....เพื่อนไม่มี....ซี้ตายหมด...อยู่คนเดียววะ... .555...ขับรถคนเดียวโคตรเพลินอะ.Oo..

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nittisat Scooter Club CM. อ่านข้อความ
    ไม่เกี่ยวกันครับ รถที่ว่ามาจากอินเดียน่ะ อินเดียก็เอามาจากอิตาลีก่อนน่ะแหละ(หรือคนอิตาลีน่ะ แหละ เอามาเอง)
    เท่าที่ทราบจากประวัติศาสตร์สงครามโลกครั้งก่อนๆ ฐานทัพอิตาลีเคยตั้งอยู่ที่อินเดีย ช่างเครื่องบินของเค้าต้องการรถมอเตอร์ไซด์ เพื่อขับขี่ไปมาภายในฐานทัพอากาศ เพราะสนามบินมันกว้าง ก็เลยนำรถเวสป้าติดมาด้วยกับกองทัพเรือ แล้วนำขึ้นมาใช้ พอสงครามสิ้นสุดลง ทหารบางคนก็นำรถกลับบ้านไปบ้าง ไม่เอากลับไปบ้าง เจ้าของรถบางคนตายในสนามรบ รถก็เลยเอาทิ้งไว้ที่อินเดียนะแหละ คนอินเดียเห็นว่ามันสามารถขับได้ บรรทุกของก็ได้ ก็เลยเอามาดัดแปลงเพื่อการใช้งาน ที่อินเดียเวสป้าไม่ใช่แฟชั่นเหมือนบ้านเรานะครับ เขาเน้นการใช้งานเป็นหลัก
    (ป.ล. ประวัติศาสตร์ผิดพลาดประการใด หรืออ้างข้อมูลจากแหล่งที่ไม่ถูกต้อง ก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ)

"ของอย่างนี้มันอยู่ที่ใจ ใครจะว่าอย่างไร แท้ เทียม แปลง อย่างไหน ไม่เคยอยู่ในความคิด ไม่เคยเอามาใส่ใจ สำหรับผู้ที่มีใจรักรถ Scooter อย่างสุดซึ้ง"
    ขอเพิ่มเติมอีกนิด ครับ..
    รถเวสป้าในอินเดียช่วงแรกๆจะเป็นรถที่นำเข้าจากอิตาล ี่ แต่หลังจากนั้นทางไม่นานไม่ทราบว่ากี่ปี ทางอินเดียก็ได้ผลิตรถเวสป้าออกมาในยี่ห้อ Bajaj และ Baco เพื่อลดการนำเข้าจากอิตาลี่
    ฉะนั้น รถที่นำเข้าจากอินเดีย อาจจะมีทั้งรถที่นำเข้าจากอิตาลี่หรือรถที่ผลิตจากอิ นเดียก็เป็นได้ครับ

** ผิดผลาดประการใดต้องขออภัยครับท่าน...**
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

ต้องพกบัตรประชาชนอิตาลี่ด้วยป่าว em23
    ไม่มีลายเซ็น..]

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ meta9 อ่านข้อความ
    ดูถูกเยียดหยามกันเพระว่าคำ"รถแท้" หรือ "อิตาลี่" ทำให้คนไม่รุ้เพิ่งหัดเล่นโดนหลอกมาก็เยอะแล้ว ราคารถก็สูงขึ้นเรื่อยๆ แพงจนผมลังเลจะไปเล่นรถ4สูบแล้ว ราคาพอกันเลยครับ (เป็นความสงสัยและความคิดส่วนตัวนะครับ จริงๆอาจจะไม่มีก็ได้) ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ อยากจะรู้ว่าในสังคมมีจริงหรือเปล่าเรื่องดูถูกเนี่ย
    สงสัยคนพวกนั้นชอบแต่ปั้มตัว P
    แต่ไม่ได้ชอบอะไรที่เป็นเอกลักษณ์และนวลักษณ์ของ vespa เลย
    เช่น รูปทรง สมรรถนะ เสียง ...ฯลฯ
    ไม่มีลายเซ็น..]

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ แลมแสม อ่านข้อความ
    ต้องพกบัตรประชาชนอิตาลี่ด้วยป่าว em23
    ต้องเติมลมยางอิตาลี่ด้วยกะละมังครับ เบื่อพวกคิดมากจังเลยนะครับ..**
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

Junior Member meta9's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ฮิฮิฮิ กระทู้นี้ดุเดือดจริงๆ รู้งี้ตั้งคำถามตั้งนานแล้วซะก็ดี หวังว่าถ้าใครได้อ่านแล้วมุมมองทัศนะคติเก่าๆเดิมๆคง เปลี่ยนไปในทางที่ดีนะครับ จุดประสงค์เของผมพื่ออยากจะเห็นสังคมล้อเล็กดีขึ้นไม ่มากก็น้อย ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่ให้ความสำคัญนะครับ
    อยากมีหัวฟูเหมือนวันเก่าๆ em99em99em99
    เริ่มยาวแย้วล่ะ อีก5เดือนฟูแน่นอนงับ

ผู้ใช้รถเป็นมนุษย์ก็พอครับ

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

โอ้ว ................ เลือด มากๆ เลย อุ้ย......อิอิ
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

Junior Member romeoอ175's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Java_KU อ่านข้อความ
    ขอเพิ่มเติมอีกนิด ครับ..
    รถเวสป้าในอินเดียช่วงแรกๆจะเป็นรถที่นำเข้าจากอิตาล ี่ แต่หลังจากนั้นทางไม่นานไม่ทราบว่ากี่ปี ทางอินเดียก็ได้ผลิตรถเวสป้าออกมาในยี่ห้อ Bajaj และ Baco เพื่อลดการนำเข้าจากอิตาลี่
    ฉะนั้น รถที่นำเข้าจากอินเดีย อาจจะมีทั้งรถที่นำเข้าจากอิตาลี่หรือรถที่ผลิตจากอิ นเดียก็เป็นได้ครับ

** ผิดผลาดประการใดต้องขออภัยครับท่าน...**
    เวสป้าขอเพิ่มเติมนะครับ เท่าที่พอทราบมาดูจากประวัติจากหนังสือ ต่างประเทศ มาแปลอีกทีครับ คือเค้าตั้งโรงงานและมีบ.ที่ได้รับการแต่งตั้ง จำหน่ายตามประเทศหรือแถบนั้นๆ เพื่อลดต้นทุนและการขนส่งครับ จึงมีรถที่ผลิตอินเดียครับ และราคาจะถูกลง และช่วงประสบปัญหาบ.เหล่านี้จึงขอซื้อกิจการ(เฉพาะรุ ่น)เพื่อขอผลิตรถและอะหลั่ย โดยบ.ทางอินเดียจำไม่ได้ว่าชื่อBajajหรือบ. อินเดีย ซึ่งซื้อมาทำยี่ห้อของตนเองbajaj และมีรุ่นต่อมาเพราะตอนสมัยนั้น มีการจดทะเบียนให้หลายบ.ครับ ทั้งเพียจจิโอ bajaj(ของอินเดีย) ฯลฯ (เดี๋ยวผมไปดูหนังสืออีกทีจำไม่ได้หมด)
    ส่วนlambretta บริษัทของอินเดีย(ลืมชื่อ)ซื้อเครื่องมือและกิจการต่ อจากinnocenti ที่ประสบปัญหาครับ จึงได้อะหลั่ยและโครงสร้างการผลิต รุ่น4และรุ่น2(รุ่น2ที่มีอินเดียเนื่องจากแต่กาอนมีก ารตั้งโรงงานผลิตที่อินเดีย ยุครุ่งเรื่อง แต่คุณภาพไม่ค่อยดี เพราะลูกค้าแจ้งครับ และส่วนใหญ่ที่ผลิตอินเดียจะเป็นรถที่ส่งให้ทางส่วนร าชการไว้ใช้งาน พวกงานประมูล ถ้าบ้านเราก็ส่งใช้จราจรกลางในสมัยนั้น จึงมีรถที่เป็นอินเดียเข้ามาไงครับ ส่วนที่บ.เบอร์รี่ก็จะเป็นจากอิตารี่ครับ พอรุ่นต่อมารุ่น3 จึงเลิกผลิตที่อินเดีย แต่มีการขอซื้อและจำหน่ายอะหลั่ยอยู่ตามเอกสารสัญญาท ี่ทำไว้) รุ่น4ตอนแรกก็ที่อิตาลีแต่เป็นช่วงบ.ขาดทุนมากจึงขาย กิจการต่อให้บ.อินเดียครับ

Bookmarks