ลองอ่านดูไปcopy ((ลิงอ่านด้วยนะ)) เรื่องห้อยตุ๊กตาท้ายรถ

ชื่อกระทู้: ลองอ่านดูไปcopy ((ลิงอ่านด้วยนะ)) เรื่องห้อยตุ๊กตาท้ายรถ

Senior Member qp's Avatar
    สถานที่
    เสาชิงช้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลองอ่านดูไปcopy ((ลิงอ่านด้วยนะ)) เรื่องห้อยตุ๊กตาท้ายรถ

เรื่องการ ห้อย ตุ๊กตา ไว้ท้ายรถ
    ข้อความนี้คัดลอกมาจากเว็บอื่น
    จาก กระแสที่ มี การ ห้อย ตุ๊กตา เอาไว้ ท้ายรถ เป็นจำนวน มาก
    เริ่มจาก คนกลุ่ม เล็กๆ แล้วก็ มากขึ้นเรื่อยๆ จนกลายเป็น แฟชั่น ในที่สุด
    พ่อ แม่ พี่ น้อง บนท้องถนน
    หรือกระทั่ง คนขับรถโดยสารสาธารณะ
    เริ่ม เอามาห้อยบ้าง (โดยไม่รู้ที่มาที่ไป)
    ลุกลามไป ถึง รถกระป้อ รถบรรทุก รถมอไซด์ รถยนต์ทุกชนิด
    มันดูน่ารัก เท่ห์ และไม่เสียหายอะไร
    ค่าใช้จ่ายต่ำมาก (ผมก็ว่าเช่นนั้น)
    และ เป็น จุดสังเกต ว่านั่นคือรถของเรา
    ซึ่งผมเองยังไม่มีรถ
    และกำลังจะซื้อรถเร็วๆนี้
    ก็มีความคิดที่จะทำเช่นกัน
    แต่พอได้อ่านกระทูก่อนหน้านี้
    เรื่องที่มาที่ไปของการห้อยตุ๊กตา
    ได้ความว่า
    --------------------------------------------------------------------------------

ในเริ่มแรกเดิมทีนั้น
    ตอนแรกๆจะห้อยตุ๊กตาที่มีรูปร่าง "เหมือนคน " กันครับ
    พวกตุ๊กตาบาบี้ หรืออะไรก็ได้ ที่ดูออกว่า " เป็นรูปคน"

แล้วเค้าห้อยทำไม ... การห้อยตุ๊กตารูปคน ทำเพื่อแก้เคล็ดครับ
    สำหรับรถที่เคย "ลากคนไปอยู่ใต้ท้องรถ " มาแล้ว
    ด้วยความเชื่อที่ว่า เพื่อไม่ให้วิญญาณคนที่ถูกลาก
    ตามติดอยู่ใต้ท้องรถตลอดไป จะขายราคาก็ตก เงินก็ไม่มี เดี๋ยวไม่มีรถใช้
    [ คล้ายๆกับเรื่องที่เราไปแย่งนอนเตียงผีน่ะครับ ถ้าเราไปนอนแทน ผีก็นอนไม่ได้]
    เรื่องตุ๊กตาห้อยท้องรถก็เช่นกัน
    ห้อยไว้ เพื่อเอาตุ๊กตามา " แย่งที่" ไม่ให้วิญญาณ มาอาศัยใต้ท้องรถเราอยู่ครับ
    บางคนซื้อรถมือสอง แล้วเห็นอะไรแปลกๆขณะขับรถ
    หรือไม่ไว้ใจประวัติรถ ก็มักจะมาห้อย กันเอาไว้ก่อนน่ะครับ
    .......
    มาตอนนี้กลายเป็นว่า ... ห้อยเป็นแฟชั่น

แต่การห้อยเป็นรูปตุ๊กตาหมีหรืออะไรต่างๆน่ะ กันวิญญาณไม่ได้นะครับ
    แต่อาจจะทำให้วิญญาณเร่ร่อน ตามติดรถไปได้อีก
    การโชว์ ตุ๊กตา หรืออะไรต่างๆที่เป็นของที่มนุษย์ใช้ที่มันดูน่ารักน ่าเล่นน่ะ
    ไม่ต่างอะไรกับการ " เชื้อเชิญ" นะครับ ถ้าใส่ไว้ในรถจะไม่เป็นไร แต่ถ้านอกรถเป็นการ แสดงการเชื้อเชิญครับ
    [คล้ายๆกับการตอบ " ครับ" หรือเปิดประตูรับน่ะครับ ทำให้วิญญาณเข้ามาในบ้านเราได้]
    ถ้าเผลอไปลากคนไปอยู่ใต้ท้องรถมาแล้ว
    ไม่จำเป็นต้องห้อยตลอดไปนะครับ แค่ 49 วันก็พอ
    กลัวนับผิด จะห้อยเกินไปบ้างก็ไม่เป็นอะไร
    วิญญาณใต้ท้องรถน่ะ แม้โดนแย่งที่ แต่มีสิ่งเหนี่ยวอยู่สิ่งเดียวครับ
    ก็คือใต้ท้องรถที่ลากเค้าน่ะแหละครับ
    วิญญาณที่สามารถยึดติดอยู่กับสิ่งเหนี่ยวได้ จะไม่ไปผุดไปเกิดนะครับ
    แต่ถ้าไม่สามารถยึดติดได้ จะไปผุดไปเกิดในช่วง 49 วันครับ
    ฉะนั้น ถ้าเผลอห้อยแล้วหลุด หรือโดนหมางับหายไป
    ให้เริ่มต้นห้อยและนับ 1 ใหม่ ไปอีก 49 วันนะครับ
    --------------------------------------------------------------------------------
    นั่น คือ สาเหตุ และ ดูเหมือนการห้อย จะมีผลร้าย
    ด้านความเชื่อ ซึ่ง ถ้า ไม่ห้อยรูป คน อาจทำให้มีวิญญานติดรถไปได้
    ผมจึงคิด สรุป ให้เข้าใจง่ายๆ ว่า

--> ห้อยตุ๊กตารูปคน = กันผี = แฟชั่น = ห้อยได้ไม่มีผลเสีย

--> ห้อยรูป อื่นๆที่ไม่ใช่รูปคน = เรียกผีมา = แฟชั่น = น่ารัก
    แต่อาจมีวิญญาณคนตายตามท้องถนนติดมา = มีผลเสีย (ถ้าไม่เชื่อ ก็ไม่เป็นไร)
    ๛ OrBiT cLuB ๛
    `’ The Kingdom Of Fanatic Old Bike `’

`’ยุคสมัยมันวนย้อนกลับกลับมาให้เราได้ชื่นชม
    และมีความสุขกับสิ่งๆ นี้ ได้ตราบนานแสนนาน `’

Senior Member emotionbirdrb's Avatar
    สถานที่
    ~O~r.b.i.t. CluB~
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ````เง้อออ หยองเลย

น่ากลัวอ่า ในกลุ่มคงไม่มีคนห้อยนะ (ว่าแต่ใครจะอยากไปอยู่ใต้รถซี เหอะๆ น้ำมันเครื่องหยดกระจายอย่างนี้ ) em84 em84
    ++ การช่วยเหลือคนอื่น คือการที่เราจ่ายค่าเช่าของชีวิตที่อยู่ในโลกนี้+
    --- ก็ผม อนุรักษ์ของเดิมครับ ---
    --- ---
    ลำ ลำ กึ๊ก

Senior Member jecked's Avatar
    สถานที่
    orbit อยู่เสาชิงช้า เขาเปลี่ยนเสาใหม่แล้ว ไปดูบ้างรึยัง ห๋า..
    ขอบคุณ
    0

..ดีนะ ที่รถผมห้อย"ปลัดขิก"แฮ่ๆ ๆ..
    La dure pendant laquelle tadalafil 10mg prix tadalafil sandoz prend tout vnement groupes contrle et exprimental.

Senior Member qp's Avatar
    สถานที่
    เสาชิงช้า
    ขอบคุณ
    0

em93
    ๛ OrBiT cLuB ๛
    `’ The Kingdom Of Fanatic Old Bike `’

`’ยุคสมัยมันวนย้อนกลับกลับมาให้เราได้ชื่นชม
    และมีความสุขกับสิ่งๆ นี้ ได้ตราบนานแสนนาน `’

['Pipe]Thaiscooter doraemon_pipe's Avatar
    สถานที่
    ....?
    ขอบคุณ
    0

น่ากลัวแฮะ ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ
    " T o U r I s M . . C r U "

Senior Member emotionbirdrb's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เหอๆๆๆ

ท่าทางพี่แจ็คเราจะเล่นของ em86
    ++ การช่วยเหลือคนอื่น คือการที่เราจ่ายค่าเช่าของชีวิตที่อยู่ในโลกนี้+
    --- ก็ผม อนุรักษ์ของเดิมครับ ---
    --- ---
    ลำ ลำ กึ๊ก

HELLO! GOOD RIDER ~%น้องสุดท้อง Orbit%~'s Avatar
    สถานที่
    Orbit club@เสาชิงช้า
    ขอบคุณ
    0

ตาแจ๊คไม่ได้เล่นของ แต่ตาแจ๊คเล่น " ยา " em93 em93 em93 em93

ยาดอง หน้าบ้านแก่อะ เห็นชอบนั่ง
    ท.บ. = ทีโบน

Senior Member gim115's Avatar
    สถานที่
    ไม่บอก
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ห้อยตาม

*ห้อย*อย่างไรไม่ว่ากานอ่ะครับ แต่ที่แน่ๆ เราควบแน่น ออบิทไปกันที่ไหน ผมขอติดสอย<ห้อย>ตามไปด้วยทุกที่นะครับ * พี่ๆครับทำยังไงรถผมถึงจะตามพวกพี่ๆไนกลุ่มทันอ่ะครั บบอกผมหน่อยอิครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gim115 : 19-04-2007 เมื่อ 23:31

Senior Member jecked's Avatar
    สถานที่
    orbit อยู่เสาชิงช้า เขาเปลี่ยนเสาใหม่แล้ว ไปดูบ้างรึยัง ห๋า..
    ขอบคุณ
    0

...โฮ๋...ทั้งของทั้งยาเลยเหรอ...........
    .....ต้องเล่นยา(ดอง)ก่อนนะ แล้วเล่นของทีหลัง...
    ....อิอิ..(โด่ไม่รู้ล้ม) มันเป็นสูตร.....
    La dure pendant laquelle tadalafil 10mg prix tadalafil sandoz prend tout vnement groupes contrle et exprimental.

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เหอะๆ (อีกรอบ)

พี่แจ็คไอ "โด่ไม่รู้ล้ม" เนี่ย ระวังนะ เดี๋ยวมันจะ ลื่น หัวฟาดพื้นเอา
    --- ---
    ลำ ลำ กึ๊ก

หุ่น's Avatar
    สถานที่
    อิสระ...
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอตอบบ้าง

ถ้าผมจะห้อยคงเป็นพวกแบงค์ 500 หรือแบงค์ 1000 อะไรประมาณนั้นกันตำรวจได้ด้วยนะ 555...ขำๆ นะครับ...

Senior Member jayfaneve's Avatar
    สถานที่
    ORBIT Club
    ขอบคุณ
    0

55555555 ถูกต้องนะคับ