เปลึ่ยนปะเก็น

ชื่อกระทู้: เปลึ่ยนปะเก็น

Junior Member powerwind's Avatar
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน เปลึ่ยนปะเก็น

รถผม c92 มีน้ำมันเครื่องหยดซึมๆบริเวณเสื้อวาล์วกับเสื้อสูบ

ผมอยากเปลี่ยนปะเก็นเอง ไม่แน่ใจว่าจะยุ่งยากขนาดไหน เท่าที่เข้าใจคือยกเครื่องลงก่อน จากนั้นก็เอาเสื้อวาล์วออก

ตรงนี้แหละที่ผมไม่แน่ใจ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ อยากทำเองมากกว่า แถวบ้านผมไม่มีช่างด้วยครับ

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    independence
    ขอบคุณ
    0

ผมอธิบายเป็นขั้นตอนหลังจากยกเครื่องลงเลยนะครับ
    1 ก็คลายน็อตหกตัวเพื่อถอดฝาสูบออก
    2 เปิดฝาด้านข้างฝาสูบฝั่งโซ่ราวลิ้นออก
    3 คลายตัวตึงและถอดโซ่ราวลิ้นออกตรงนี้ต้องระวังข้อต่อ ร่วงไปในเครื่องหรือหาย(จะให้ดีเปิดฝาฝั่งจานไฟเลยจะ ถอดโซ่ออกง่ายกว่า)
    4 ยกฝาสูบออกได้เลย ถอดปะเก็นเก่าออกทำความสะอาดผิวสัมผัสใส่ของใหม่ส่ฝา สูบ
    5 หมุน Mark 0 ที่แคมเขึ้นบนสุดหมุนจานไฟไปที่Mark T ใส่โซ่ราวลิ้นขันน็อตฝาสูบเท่าๆกันตึงโซ่ลองstartดูแ ละยกขึ้น
    นึกได้เท่านี้ของผมก็รั่วเหมือนกันถอดมากะจะเปลี่ยนป ะเก็นทำไปทำมายกเครื่องหมดเลยเสียไปหลายตังค์

ประเก็นไทยโอริ่งโซ่ราวลิ้นไทยไม่ได้คุณภาพ และมีการเหลื่อมของระดับระหว่างประเก็นกับยางโอริ่งส ี่เหลี่ยมทำให้รั่วง่ายครับ
    ผมสั่งตัดประเก็นใหม่ จากชุดลูกสูบยาวปิดไปถึงร่องโซ่ราวลิ้นเลยใช้โอริ่งไ ทยก็ไม่เป็นปัญหาแล้วครับ

Bookmarks