Et 125 / Es 125 ต่างกันอย่างไรครับ

ชื่อกระทู้: Et 125 / Es 125 ต่างกันอย่างไรครับ

hooie's Avatar
    สถานที่
    รักตู๊ดดด Scooter-Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Et 125 / Es 125 ต่างกันอย่างไรครับ

ผมไม่มีความรู้เรื่อง สมอเฟรม ครับ
    รู้อย่างเดียวว่า ผลิตในญี่ปุ่น
    แล้ว Et125/Es125 ความแรง แรงเท่ากันมั้ย
    ในกรณีเครื่องเดิมๆจากโรงงาน แล้ววิ่ง เต็มที่ได้เท่าไหร่ครับ เครื่องเดิมๆนะครับ
    แบบ อยากมาเล่นตัวเล็กครับ เอาอินวอย
    เพราะเดิมที ต้องการจะขาย62ทะเบียนโอน
    เอาเงินไปลงธุรกิจนิดหน่อย เลยอยากขายไปเลยครับ

ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับem87

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ไม่มีใคร คิดที่จะตอบ คำถามผมเลยหรอครับ
    เล่นรถด้วยกันช่วยๆกันหน่อยเหอะอย่า ใจดำเล๊ย

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

เนื่องจากรถ 2ตัวที่ว่ามามีคนครอบครองน้อย ยิ่ง es 125 ยังถือว่าใหม่กะนักเล่น โดยมากคนเข้าใจว่ารถ Smallframe เป็นรถผลิตที่ญี่ปุ่น แต่ที่ผมศึกษาจากเวบต่างประเทศ และ หนังสือเวสป้าเจแปนอ้างอิงตามเล่ม9 ผลิตที่อิตาลีครับ และนำใส่เรือมาขายที่ญี่ปุ่น อีกทั้งไม่เคยเจอโรงงานผลิตชิ้นส่วนเวสป้าในเจแปน แต่มีร้านSERVICE
    ว่ากันถึงความต่างของ2 รุ่นนี้ เป็นเครื่องตัวเดียวกันครับ ข้อเหวี่ยงใหญ่ 3 พอท ไฟ cdi คาร์บูเบอร์ 19/19 ขาเบรคเหลี่ยมเหมือนกัน เครื่องเดิมๆ วิ่งได้100-110 ครับ แต่ตัวET3 จะยังเป็นGeneration ของ Primavera ซึ่งเป็นที่นิยมในหมุ่นักเล่น Smallframe มากกว่าในบ้านเรา
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

<<< 69 >>> SPEEDO 150's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีอ่ะ กะลังหาอยู่
    ขอบคุณ
    0

พี่เค้าแน่นจริงๆๆครับ ขอคาราวะเลยครับ
    ~~ Forever King ~~

NU '45 CMU '53

แป๊ะตง_888's Avatar
    สถานที่
    มิคกี้เมาส์สกู๊ตเตอร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อิตาลีที่เดียวครับ

ไม่ใช่ไม่มีนะผลิตขึ้นมาเองครับ มีครับชิ้นส่วนเป็นแค่บางชิ้นแต่อะไหล่เครื่องและอะไ หล่เดิมทุกชิ้นก็จะผลิตจากอิตาลีที่เดียว แต่ของแต่งก็พอมีบ้างนะครับ เช่นของแต่งก็จะมีเลนส์ไฟเลี้ยวปลายแฮนด์ สีใส ยี่ห้อจะชื่อร้านที่จำหน่ายอะไหล่เกี่ยวกับเวสป้าที่ ผลิตขึ้นมาเอง ชื่อร้าน HONORARY จะจำหน่ายอะไหล่ และ ของแต่ง อย่างบ้านเราก็จะเป็นร้านไทยเจริญ และ ซุปเปอร์ทั้งของแต่งทั้งเดิม และ แรงๆ อะไหล่เดิมก็มี หมวก ต่างๆ แต่ราคาที่ผลิตขึ้นมาใหม่ส่วนมากจะแพงกว่าอะไหล่เดิม อยู่เหมือนกันครับ ส่วนที่ต่างกันก็คือ เก๊ะใส่ของด้านข้างหลังด้านซ้ายเหมือนพวกเลเซอร์ ET3 จะมีเก๊ะข้าง และส่วนรุ่น ES ไม่มีครับ และเก๊ะใส่ของด้านหลังบังลม ES มีเก๊ะเหมือน PX แต่ย่อส่วนมาตามขนาดบอดี้ ส่วนET3 ไม่มีมาครับ นอกนั้นเค้าโครง และ รายละเอียดเหมือนกัน ขอให้ได้รถไวๆนะครับท่าน em97
    <><><><> MiCkEy MoUsE ScOoTeR ShOp <><><><>

นายชานนท์ กุลชาติชัย
    เลขบัญชี 360 - 0 - 87777 - 7
    บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์
    ธนาคารกรุงเทพจำกัด(มหาชน)
    สาขาวังทอง ( จ.พิษณุโลก )
    Tel.084 - 6886 - 456
    เว็บไซต์ตรวจเช็คสิ่งของ และ พัสดุไปรษณีย์ไทยครับ

http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++
    Copy light @ Made In Thailand.

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ ทุกท่าน ที่มีน้ำใจต่อกระผม

Junior Member INK's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ เข้ามาดูดข้อมูล

Junior Member newjai's Avatar
    ขอบคุณ
    7

เข้ามารับความรู้ฮะ ขอบคุณครับ

Senior Member tokyo_nurses's Avatar
    สถานที่
    Silpakorn Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

125 et3 มาตามแบบฉบับ รถต้นตำหรับ อิตาลี่ บอดี๊ พื้นฐานมากจาก 125 primavera
    ส่วน 125 es ไม่มาตามแบบของต้นฉบับอิตาลี่ ซะทีเดียว หัวโตหน่อย ล้อกระทะแบบ 50 ไม่มีเก๊ะข้าง ชิ้นส่วนหรืออะไหล่บ้างอย่าง พวก ไมล์ ไฟหน้า ไฟท้าย รูปร่างอาจคล้ายกับของอิตาลี่ แต่ไม่ได้ ใช้ยี่ห้อเดียวกัน
    ขายของแต่งสกูตเตอร์ เล็กๆ น้อยๆ
    http://www.facebook.com/media/set/?s...6068781&type=3

ปราชญ์ ชัยศิริ (086-7636255)

ได้รู้ซะที..รู้มามั่วๆมานานแล้วครับ...ขอบคุณทุกๆท่ านครับ

Senior Member changlight241@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รหัส โครง เครื่อง es 125 ขึ้นต้นด้วยรหัสอะไรครับ

Bookmarks