อยากทราบคับเรื่อง การวอร์มเครื่องก่อนการขับขี่คับ

ชื่อกระทู้: อยากทราบคับเรื่อง การวอร์มเครื่องก่อนการขับขี่คับ

Junior Member Runforword's Avatar
    สถานที่
    ขับ... คนเดียวก้อเสียวได้...!!!!!
    ขอบคุณ
    0

Arrow อยากทราบคับเรื่อง การวอร์มเครื่องก่อนการขับขี่คับ

อยากถาม พี่ๆคับ ว่าการติดเครื่องที้งไว้สักพักก่อนการขับขี่ จะมีผลดีต่อการขับขี่ระยะใกลหรือป่าวคับ และการติดเครื่องทิ้ไว้หลังการเดินทางใกลสักพัก จะทำให้มีผลดีต่อเครื่องหรือป่าวคับ คือผมต้องใช้รถไปทำงานในระยะใกลๆทุกวันคับเลยอยากทรา บ เพื่อ จะมีวิธีถนอมเครื่องยนต์ ให้รถเราอยู่กะเรานานๆ ไม่งอแง อะคับ มีวิธีไหนรบกวนแนะนำด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับ

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Runforword อ่านข้อความ
    อยากถาม พี่ๆคับ ว่าการติดเครื่องที้งไว้สักพักก่อนการขับขี่ จะมีผลดีต่อการขับขี่ระยะใกลหรือป่าวคับ และการติดเครื่องทิ้ไว้หลังการเดินทางใกลสักพัก จะทำให้มีผลดีต่อเครื่องหรือป่าวคับ คือผมต้องใช้รถไปทำงานในระยะใกลๆทุกวันคับเลยอยากทรา บ เพื่อ จะมีวิธีถนอมเครื่องยนต์ ให้รถเราอยู่กะเรานานๆ ไม่งอแง อะคับ มีวิธีไหนรบกวนแนะนำด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับ
    มีผลแน่นอนครับ ขนาดร่างกายเรา ก่อนออกกำลังกายยังต้องวอมเลย

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องสม่ำเสมอละ อย่าให้แห้ง จะทำให้เครื่องยนต์สึกหรอเร็ว และผสมออโตลูปอย่าให้ขาดเพื่อถนอมลูกสูบไว้

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ djboatbeat อ่านข้อความ
    เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องสม่ำเสมอละ อย่าให้แห้ง จะทำให้เครื่องยนต์สึกหรอเร็ว และผสมออโตลูปอย่าให้ขาดเพื่อถนอมลูกสูบไว้
    โอ่เหมือนเป็นการเตือนผมเลย ผมลืมถ่าย มาเดือนกว่าแล้ว เดี๋ยวต้องถ่ายมั่งแระ ขอบคุณครับที่เตือน ลืมสนิททททem24 em24 em24 em24 em24

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

รักสงบ รบไม่ขลาด... vespapapa's Avatar
    สถานที่
    ***** Yk' scooter Gang ***** , อู่ เอกชัย เซอร์วิส สุราษฎร์ธานี
    ขอบคุณ
    0

มีผลดี วอร์มอัพไว้ 5 นาทีกำลังดี แต่ต้องเร่งไว้นิดหน่อยอย่าให้ดับ ไม่ควรสตาร์ทติดแล้วเร่งเลย น้ำมันมันวิดมาหล่อลื่นไม่ทันทำให้สึกหรอมากๆ น้ำมันเครื่องควรเปลี่ยนตามระยะเวลา ระยะทาง ที่เหมาะสม

เสียน้อย เสียยาก เสียมาก เสียง่าย

เหมือนกันคับผมก็วอร์มไว้ซักพักนึงก่อนออก เพราะถ้าเวลาไม่วอร์มไว้แล้วเวลาออกตัวเอาขาตั้งลงมั นชอบดับอยู่เรื่อยๆ เลย แต่เรื่องปล่อยเครื่องทิ้งไว้ก่อนดับยังไม่ค่อยได้ทำ คับว่าจะเริ่มทำเหมือนกัน

ต้องวอร์มก่อนแน่นอนคับ เนื่องจากที่เราจอดไว้นานทำให้น้ำมันหล่อลื่นจะไหลลง มาในแคร้งครับ เราวอร์มเพื่อให้น้ำมันหล่อลื่นขึ้นไปหล่อลื่นส่วนบน ของเครื่องคับ
    I Love Small Frame

[email protected]

ถ้าไม่ลองก้าว จะไม่มีวันรู้ได้เลยว่า ข้างหน้าเป็นอย่างไร
    หนทางอันยาวไกลนับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกก่อนเสมอ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

เหมือนๆที่เค้าพูดกันอ่ะครับ รู้ว่าอะไรดี แต่ทำไมไม่ทำ

เหตุผลที่ไม่ทำ
    1.รีบอ่ะ ไม่พังง่ายๆหรอก
    2.ขี้เกียจ ถ้ามันพังก็รถผมอ่ะ
    3.พึ่งรู้น๊ะนี่ว่าต้องวอร์มเครื่องก่อนเดินทาง พรุ่งนี้วอร์มมั่งดีกว่า....

ผมจะรอดูว่า ใครจะทำได้มั่ง ผมคนนึงล่ะขี้เกียจ(รถผมเอาไว้จอดเกะกะในบ้านเฉยๆ
    )

My Bike running on LPG

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

ต้องวอมหน่อยครับถ้ารถเราจอดนานๆก็ต้องเอียงเป็นพิธี ก่อนแล้วค่อยสตาทแล้วรอซักแปปเดี๋ยวไม่งั้นนำมันยังไ ม่ลงไปเต็มที่แล้วเครื่องจะวอดๆๆดับๆ ถ้าเดินทางไกลๆก็ผสมเยอะๆหน่อยแล้วกัน น้ำมันเครื่องก็หันมาสนใจหน่อยอย่าปล่อยไปของผมยังเป ลี่ยนทุกเดือนเลยขอบอกๆๆๆค้าบ

Bookmarks