ทริป gpx dp125 ท้าความแกร่งสู่พงสาลีเมืองลอยฟ้าแห่งลาวเหนือ 1468 กม.!!

ชื่อกระทู้: ทริป gpx dp125 ท้าความแกร่งสู่พงสาลีเมืองลอยฟ้าแห่งลาวเหนือ 1468 กม.!!

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Talking ทริป gpx dp125 ท้าความแกร่งสู่พงสาลีเมืองลอยฟ้าแห่งลาวเหนือ 1468 กม.!!

ทริป"DP125..ท้าความแกร่งสู่พงสาลีเมืองลอยฟ้าแห่งลาวเหนื อ"
    โดย ครูชาติ และรูปจากกล้องเฮียอู๋

ขอเชิญชวนคราวหน้าเพื่อนๆชาวคลาสสิค ชาวสกู๊ตเตอร์ ร่วมแก๊งไปกับเรา ไม่จำกัดว่าเป็นรถรุ่นใด ไปสนุกด้วยกันครับ

....เราเริ่มลุยกันตั้งแต่วันที่9-12สิงหาคมที่ผ่านมา...ใช้เวลาเดินทาง3คืน4วันกับระยะ ทางเกือบสองพันกิโลเมตร
    วันที่9ส.ค. ออกเดินทางจากเชียงราย-อ.เชียงคำ-อ.สองแคว-อ.เชียงกลาง-ด่านห้วยโก๋น(ตม.ไทย)-ด่านน้ำเงิน(ตม.ลาว)-เมืองปากแบง-เมืองฮุน-พักที่เมืองอุดมไชย
    วันที่10ส.ค. ออกเดินทางจากเมืองอุดมไชย-ปากแม่น้ำน้อย-เมืองบุนใต้-เมืองบุนเหนือ-พักที่เมืองพงสาลี
    วันที่11ส.ค. ออกเดินทางจากเมืองพงสาลี-เมืองบุนเหนือ-เมืองบุนใต้-ปากแม่น้ำน้อย-เมืองอุดมไชย-สามแยกนาเตย-พักที่เมืองหลวงน้ำทา
    วันที่12ส.ค. ออกเดินทางจากเมืองหลวงน้ำทา-เมืองเวียงภูคา-เมืองห้วยทราย-ข้ามสะพานมิตรภาพไทย-ลาวแห่งที่4เข้าสู่ประเทศไทยที่อ.เชียงของ-กลับถึงบ้านโดยสวัสดิภาพ

....ทริปนี้เรามีผู้ร่วมทริปด้วยกัน4คน...555
    1.ครูชาติ GPX DP125
    2.เฮียชัย KAWASAKI KLX250
    3.เฮียสันต์ HONDA CRF250L
    4.เฮียอู๋ SUZUKI VANVAN125

พร้อมแล้ว....เรามาลุยกันเลย...5555

จริงๆแล้ววันหยุดยาวที่ผ่านมานี้ผมตั้งใจจะไปลุยเชีย งคานกับแก็งค์FORZA300...แต่มีอันติดๆขัดๆด้วยการนัด แนะกันไม่ลงตัว...พอดีเฮียอู๋3BBชวนไปเที่ยวลาวเพื่อ ลองรถคันใหม่ของเฮียอู๋(VANVAN125)กันที่เมืองพงสาลี ...เปลี่ยนแผนกระทันหันเลยสิครับ"ตกลงทริปนี้ไปลุยลาวเหนือกัน"...ฮ่าฮ่า...จากที่ตั้งใจจะเอาไอ่อ้วนFORZAออกซิ่งก็ ต้องพับไป....หันกลับไปดูอิส้มสมหวัง(DP125)ที่จอดสง บสเงี่ยมเงียบๆอยู่ในโรงรถ..."เอ้า!...ถึงคิวเอ็งแล้วอิส้ม...ปะ!...ไปลุยลาวกับพ่อ ดีกว่า"...555...อะ!...ก่อนอื่นต้องเอามันไปโมซะหน่อยเพราะบาดแผลท ี่ลุยลาวครั้งที่แล้วทำให้เหล็กที่ยึดทะเบียนมันหักอ ยู่สองจุดเพราะแรงกระแทกหนักๆสองพันกว่ากิโลเมตร...ง านนี้เตรียมตัวมาดีไม่มีหักแน่นอน...ปะไปโมกันหน่อยน ะอิส้มลูกพ่อ....5555

แข็งแรงสมบรูณ์พร้อมลุยกับพวกพี่ๆซีซีสูงๆแล้ว....อิ อิ

เลขไมล์ก่อนเดินทาง...เสียดายช่วงของวันที่สองขณะกำล ังลุยถนนและรูดหลุมอย่างเมามันส์นั้น...สายไมล์อิส้ม ดันมาขาดกลางทาง...หาเทียบที่ลาวไม่มีเลย...เดี๋ยวจะ เล่าอาการที่ทำให้มันขาดให้ฟังว่ามันเจออะไรก่อนขาด. ..อิอิ

วันที่9ส.ค.2557.....เชียงราย-เชียงคำ-สองแคว-ทุ่งช้าง-ด่านห้วยโก๋น-ด่านน้ำเงิน-ปากแบ่ง-เมืองฮุน-เมืองอุดมไชย
    จุดนัดพบของวันแรกของการเดินทางที่ปั๊มน้ำมันปตท.ที่ นอกเมืองเชียงราย...เรานัดกัน06.30น.ล้อหมุน07.30น.. .ลุยกันเลยพี่น้อง....อิอิ

เราออกจากเชียงคำเก้าโมงกว่าๆ....วันนี้เราตกลงกันว่ าจะไปแบบชิวๆค่อยๆไปไม่รีบครับ...เพื่อซึมซับสัมผัสก ับธรรมชาติระหว่างทางให้มากที่สุด...เส้นทางเชียงคำ-สองแควหรือเส้นทาง1148อันเลื่องชื่อว่ามีโค้งที่คล้า ยสนามแข่งที่สุด...แทร็คถนนที่มีความเกาะไม่มีลื่นให ้หวาดเสียวเหมาะแก่การเล่นโค้งเป็นอย่างมาก....แต่วันนี้เรามาแบบสบายๆไม่ใช้ความเร็วสูงมาก...เปิดช ิวหมวกกันน็อครับลมเย็นๆใสๆไปกันตลอดทาง...ฮ่าฮ่า... .พี่น้องครับ...ผมหลงไหลบรรยากาศการออกทริปอย่างนี้แ ล้วครับ....ฮ่าฮ่า

การออกทริปท่องเที่ยวด้วยมอเตอร์ไซค์นั้น...หลายๆคนยังมีอคติกับการขับรถเล็กๆออกทริปกันอยู่มาก...หลายคนบอกว่าเอาไว้มีBigbikeก่อนค่อยออกทริป...บา งคนบอกมีแค่รถจ่ายตลาดคันเล็กๆจะไปรอดเหรอ...บางคนติ ดที่แบรนด์ของรถ ว่าต้องเป็นแนวทัวร์ริ่งหรือแอดเวนเจอร์คันใหญ่ๆถึงจ ะออกทริปไกลๆได้...ผมได้แต่ยิ้มที่มุมปากแล้วก็ถอนหา ยใจเบาๆ...เมื่อหลายปีก่อนผมก็เคยมีแนวคิดแบบนี้แต่ผ มไม่ค่อยมีความสุขเท่าไหร่เลยกับรถแรงๆแพงๆ...ทุกวัน นี้ผมถือว่ารถที่ผมพาออกทริปไม่ว่าคันนั้นมันจะกี่ซี ๆ...จะแบรนด์ไหนก็ตามผมว่ามันก็สามารถสร้างประสบการณ ์และความสุขในชีวิตให้เจ้าของมันได้...หลายๆคนที่มีอ คติกับรถเล็กๆ...ว่ามันไม่เร็ว...ไม่แรง...ไม่ทน...ร ู้หรือไม่ว่า"เขากำลังขาดการสัมผัสกับคำว่านักเดินทางอย่างแท้จริง ...ขับรถด้วยความเร็วสูงแทบไม่เห็นรายละเอียดสองข้าง ทาง...ไม่ได้ซึมซับกลิ่นอายระหว่างทาง...ไม่เห็นอะไร มากกว่าถนนเส้นที่อยู่ตรงหน้า"...."คุณเสียโอกาสนั้นไปด้วยตัวคุณเอง".....ทุกวันนี้ผมพอใจรถคันเล็กๆซีๆน้อยๆที่ค่อยๆคลาน ไปตามหมู่บ้าน...มองวิวได้มากกว่าถนน...ขับแล้วสบายใ จมากกว่าการใช้ความเร็วสูงๆ...ผมว่าผมเจอเพื่อนที่เป ็นแบบผมแล้วนะ...ก็เพื่อนที่กำลังสร้างประสบการณ์ไปก ับผมนี่ไง....ฮ่าฮ่า

มีหลายคนถามว่า"รถซีๆน้อยๆไปกับรถซีๆใหญ่ๆจะตามเขาทันเหรอ"....สำหรับผมการออกทริปก็คือการที่เราได้ร่วมทำในสิ่ งที่เราชอบเรารักเหมือนๆกัน...ทุกคนในทริปกระหายประส บการณ์ที่รออยู่ข้างหน้า...ผมต้องถามกลับไปว่า"คุณออกทริปกันคุณต้องการอะไรจากการออกทริป"....หากคุณต้องการความมันส์ในการขับรถ...ความมันส์ใน การเล่นโค้ง...ความมันส์ในการใช้ความเร็วสูงๆโดยที่ไ ม่สนใจเพื่อนร่วมทริปเลย..ต่อไปเพื่อนร่วมทริปก็คงไม ่มีใครมาสนคุณ....หากคุณต้องการมิตรภาพ...ความอบอุ่น ...ความสบายใจระหว่างทางแล้วละก็..."คุณต้องสนใจเพื่อนร่วมทริป...ไม่ปล่อยให้คันที่ช้าที ่สุดต้องเผชิญชะตากรรมบนท้องถนนคนเดียว"....หลายๆคนหลายๆกลุ่มออกทริปไม่เป็นเหมือนขับรถตัวใ ครตัวมันเสี่ยงกับอุบัติเหตุ..ใจร้อนใช้ความเร็วสูง. ..ต้องปรับตัวปรับใจกันใหม่นะครับ...ไม่มีใครอยากโดน ทิ้งระหว่างทาง....ไม่มีใครอยากเป็นภาระระหว่างทาง.. .ความประทับใจในการดูแลห่วงใยกันนั้นสำคัญ...เมื่อเก ิดปัญหาระหว่างทริปก็ต้องช่วยกันแก้ปัญหาไม่ทิ้งกัน. ...ผมถึงกล้าที่จะเอารถเล็กๆวิ่งตามตัวใหญ่ๆเพราะผมเ ชื่อมั่นว่า"เพื่อน"ผมไม่ทิ้งผมแน่นอน....ฮ่าฮ่า

เรามาทานข้าวกลางวันกันที่อ.เชียงกลางจังหวัดน่านและ เติมน้ำมันถังสุดท้ายในไทยที่อ.ทุ่งช้างครับ...อีกเด ี๋ยวเราจะถึงด่านห้วยโก๋นกันแล้ว...ฮ่าฮ่า

เรามาถึงด่านห้วยโก๋นเวลา13.30น....วันนี้ที่นี่คึกค ักครับเพราะมีตลาดนัดไทยลาวแต่เราไปถึงตลาดเริ่มวายแ ล้วครับ...อิอิ

เราให้ร้านถ่ายเอกสารที่หน้าด่านตม.ห้วยโก๋นดำเนินกา รเรื่องเอกสารข้ามแดนให้...ซึ่งผมใช้บริการประจำมันส ะดวกและรวดเร็วเราไม่ต้องไปกรอกเอกสารเองทั้งภาษาไทย ภาษาอังกฤษ...พร้อมทำประกันภัยรถมอเตอร์ไซค์ของลาวด้ วย....รวมค่าใข้จ่าย600บาท...รอไม่ถึง10นาทีเราก็พร้ อมจะข้ามด่านไทยเพื่อไปสู่ด่านสปป.ลาวแล้วครับ

เอกสารที่ใช้ในการข้ามแดนมีดังนี้
    ของคน.....

1.พลาสปอตท์ตัวจริงที่ไม่หมดอายุก่อน6เดือน
    2.สำเนาทะเบียนบ้าน
    3.บัตรประชาชน
    4.ใบขับขี่

ของรถ.....
    1.เล่มทะเบียนรถตัวจริง(ต้องเป็นชื่อเราหากเป็นชื่อค นอื่นหรือไฟแนนท์ต้องมีใบมอบอำนาจการนำรถออกนอกประเท ศ...สำเนาบัตรประชาชนเจ้าของรถ...สำเนาทะเบียนบ้านเจ ้าของรถ)

เอกสารทางไทยเรียบร้อยแล้วเราก็ผ่านด่านห้วยโก๋นเพื่ อเข้าสู่ด่านน้ำเงินของสปป.ลาว..จัดการเอกสารฝั่งลาว เสร็จ...ก็ได้เวลาซิ่งในสปป.ลาวกันแล้ว..เราใช้เส้นท างจากด่านน้ำเงินมุ่งตรงสู่ปากแคนเพื่อข้ามแม่น้ำโขง อีกห้าสิบกว่ากิโล...ถนนเส้นนี้ยังราดยางสบายๆชิวๆกั นอยู่...ฮ่าฮ่า....GO>>>GO>>>GO

เราใช้เวลา1ชั่วโมงก็มาถึงปากแคนเพื่อข้ามแพแม่น้ำโข งไปอีกฝั่งเพื่อไปปากแบ่งและเมืองอุดมไชย....ราคาค่า ข้ามแพคันละ200บาท...(แพงขึ้นนะเมื่อ2ปีก่อนคันละ120 บาท...555)

สิ้นปี57สะพานข้ามแม่น้ำโขงจากปากแคนไปปากแบ่งก็จะสร ้างเสร็จแล้ว...เมื่อนั้นการเดินทางจะสะดวกและรวดเร็ วขึ้น....แต่!...มันขาดเสน่ห์แห่งการเดินทางไปอย่างแ น่นอน...ทุกอย่างในโลกอย่อมมีการเปลี่ยนแปลง

ขอบคุณ
    0

[size=16pt]ช่วงปากแบ่งไปเมืองอุดมไชยระยะทางร้อยกว่ากิโลเมตร.. .ทางราดยางแบบแคบๆครับผ่านหมู่บ้านต่างๆไปตลอดทาง... ช่วงที่ผ่านหมู่บ้านต้องระวังลูกเล็กเด็กแดงให้ดี... ฮ่าฮ่า....[/size]

[size=16pt]ถนนที่นี่สร้างแล้วสร้างเลยครับไม่มีการซ่อม...พังเป ็นพัง....ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]ช่วงล่างไม่แกร่งจริง....มีหนาวก็แล้วกัน...อิอิ....[/size]

[size=16pt]แต่สาวๆที่นี่โคตะระแหล่ม.....อิอิ[/size]

[size=16pt]เรามาถึงเมืองฮุนก็ห้าโมงเย็นแล้ว...อีกเกือบ80กว่าก ิโลเมตรจะถึงเมืองไชยซึ่งเป็นเมืองเอกของแขวงอุดมไชย ....พักเหนื่อย...พักรถ...ดื่มน้ำเย็นๆ...เบียร์ลาวส ักกระป๋องตาสว่างขึ้นมาทันทีเลยครับ...โดยเฉพาะสาวๆท ี่เมืองนี้หน้าตาดีมากๆ(เหมือนมีเชื้อจีนผสมอยู่)... หน้าใสๆขาวๆขับรถผ่านไปผ่านมา...ทำเอาหนุ่มๆในทริปคึ กคักไปตามๆกัน....ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]เรามาถึงเมืองไชยหรืออุดมไชยในเวลา20.30น....เราเข้า พักที่โรงแรมเฟรนชิบมิตรภาพเป็นโรงแรมที่ใหญ่ที่สุดใ นเมือง...ค่าที่พักถ้าจ่ายเป็นเงินบาท=650บาท....แต่ ถ้าจ่ายเป็นเงินกีบ150000กีบ=600บาท...พอดีเราแลกเงิ นกีบมากันแล้วสบายๆเลยครับ(ไม่ได้แอ้มตรูหรอก...อิอิ )...ขึ้นที่พักอาบน้ำอาบท่าเราก็พากันไปกินซิ้นดาด(ห มูกะทะ)แกล้มเบียร์ลาวเย็นๆ...พร้อมเรื่องราวของแต่ล ะคนระหว่างทาง....มื้อนั้นมันออกรสออกชาดมากครับ.... ฮ่าฮ่า...นี่แหละความสุขของนักเดินทางที่คนส่วนมากไม ่เคยเข้าใจว่าพวกเราทำกันเพื่ออะไร...ฮ่าฮ่า....วันน ี้เจ้า DP125 ยังไม่มีส่วนใดบุบสลายหรืออะไรพังเลยครับ...แต่มีเสี ยงวาวล์ดังมานิดๆ...ก็แหงละสิวันนี้อัดมันมาห้าร้อยก ว่ากิโลซัดยาวตลอด...ฮ่าฮ่า...สรวลเสเฮฮากันพอสมควรต ่างก็แยกย้ายกันไปพักผ่อนนอนเอาแรงเกือบเที่ยงคืน... พรุ่งนี้เราจะเจอศึกหนักครับ...อิอิ[/size]

[size=16pt]วันที่10ส.ค.2557.....เมืองอุดมไชย-ปากแม่น้ำน้อย-เมืองบุนใต้-เมืองบุนเหนือ-เมืองพงสาลี

....เราตื่นกันแต่เช้าและทานอาหารกันที่โรงแรม...วัน นี้ฝนตกตั้งแต่เช้าไม่เป็นไรเราเตรียมชุดกันฝนมากันอ ย่างดี...ฮ่าฮ่า....วันนี้เราจะวิ่งเกือบสามร้อยกิโล เมตร...ทางขึ้นเขาสูงตลอด...เจ้าDP125จะรอดไม่รอดเดี ๋ยวรู้กัน...ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]ทิวทัศน์สองข้างทางระหว่างเมืองอุดมไชย-ปากน้ำน้อยสวยงามมาก[/size]

[size=16pt]ช่วงระหว่างจอดพักที่เมืองลา...มัวแต่คุยกันเพลินปรา กฎว่าเจ้าDP125เล่นกายกรรมโชว์ซะงั้น...ฮ่าฮ่า...เพร าะดินตรงที่จอดมันยุบรถล้มแป๊ะเลยครับ...แต่ไม่เป็นอ ะไรมาก...สิ่งที่ตามมาคือสายไมล์มันโดนล้มทับทำให้มั นพับตัวข้างในเลยหักแต่ก็ยังใช้ได้อยู่....พอผมขับรถ ตกหลุมแรงๆสายไมล์เจ้ากรรมก็ขาดใจไปซะงั้น...ฮ่าฮ่า. ...หาเทียบในลาวไม่มีเลย...ก็วิ่งไปไมล์ขาดซะอย่างงั ้น...ส่วนวัดรอบไฟบอกเกียร์ขึ้นปรกติ...ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]แล้วเราก็มาถึงสะพานข้ามแม่น้ำน้อย...นับจากจุดนี้เร าจะวิ่งเลาะแม่น้ำน้อยไปจนถึงสามแยกปากแม่น้ำน้อยกัน ครับ[/size]

[size=16pt]รีสอร์ทที่อยู่ด้านล่าง...ณ เวลานี้ผมกลัวน้ำป่าเอาไปกิน...ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]แม่น้ำน้อยในหน้าฝนน้ำไหลแรงมาก...แม่น้ำน้อยจะไหลไป บรรจบกับแม่น้ำอูที่ปากแม่น้ำน้อย...ไหลรวมกันจนไปบร รจบแม่น้ำโขงที่เมืองปากอูทางทิศเหนือของเมืองหลวงพร ะบาง30กิโลเมตร[/size]

[size=16pt]เละตุ้มเป๊ะ....ตะละเละตุ้มเป๊ะ....ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]ชิวๆครับวันนี้...แต่เละมาก...ฮ่าาา[/size]

[size=16pt]จัดข้าวกลางวันตรงคิวรถปากแม่น้ำน้อยกันเลย...ร้านวิ วสวยดีครับติดกับแม่น้ำ...ขอบอกที่นี่หมูปิ้งกับตับไ ก่ปิ้งพร้อมแจ่ว...สุดยอดดดด[/size]

[size=16pt]รถโดยสารประจำทาง..ใช้เวลาวิ่งจากอุดมไชยไปพงสาลี1วั นเต็มๆ[/size]

[size=16pt]สัตว์เลี้ยงยอดนิยมในสปป.ลาว[/size]

[size=16pt]เราออกจากสามแยกปากแม่น้ำน้อยประมาณบ่ายโมง...ขับมาส ักพักเมฆก้อนใหญ่ขวางทางอยู่...ใส่ชุดกันฝนกันก่อนคร ับ[/size]

[size=16pt]ความสุขในชีวิตของคุณคืออะไรผมไม่รู้...แต่ความสุขใน ชีวิตของผมนอกจากการประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน. .มีครอบครัวดี..มีสังคมรอบด้านที่เหมาะสมแล้ว...ผมไม ่ต้องการเงินทองมากมาย...ไม่ต้องการชื่อเสียงหรือหัว โขนจอมปลอมทั้งหลาย...ไม่ต้องการสิ่งประดับกายหรูๆแพ งๆ...ไม่ต้องการความไฮโซที่ดัดจริตในการใช้ชีวิต.... แต่!...สิ่งที่ผมกำลังทำในทุกวันนี้...คือการค้นพบคว ามสุขของตัวเอง...ความสุขในประสบการณ์แปลกใหม่....สั มผัสกับสิ่งสวยงามที่ตลอดชีวิตเรามองแค่เป็นเรื่องธร รมดา...ผมไม่ต้องการคนอื่นที่จะมาเข้าใจในการกระทำขอ งผมนอกจากคนในครอบครัว...ผมมีความสุขในการขับมอเตอร์ไซค์คันเล็กๆท่องโลกกว้าง ...ผมไม่ใช่BIKER...ผมแค่เป็นนักเดินทางที่กำลังพยาย ามเดินตามฝันของตนเอง...ฝันของผมอาจจะไม่ใช่การเดินทางอันแสนไกลหรือยิ่งใ หญ่ข้ามโลก...แต่ฝันของผมคือการสัมผ้สวิถีของคนเดินท างไปในที่ๆคนอื่นอาจมองว่ามันธรรมดา....แต่สำหรับผมน ั้นการเดินทางทุกครั้งมันยิ่งใหญ่ในความรู้สึก...มัน เป็นบทเรียนชีวิตที่น่าจดจำ...ไม่ว่าประสบการณ์จะดีห รือจะแย่...ผมก็ยังอยากที่จะเข้าไปสัมผัสกับมัน...อย ่าเอายี่ห้อรถแพงๆกับคำว่าBIKERมาวัดกับผม...เพราะผม ก็แค่นักเดินทางที่เดินตามฝันเล็กๆคนหนึ่ง...ผมขับมอ เตอร์ไซค์เพื่อสร้างความสุข...ผมไม่ได้ขับเพื่อสร้าง บารมี...รถมอเตอร์ไซค์สำหรับผมไม่จำเป็นต้องแพง..แรง ...หรือเป็นรถในฝันของใครหลายๆคน...มันก็แค่รถธรรมดา คันเล็กๆที่หลายๆคนอาจจะมองข้าม...รถที่คนอื่นไม่กล้ าขี่หรือเป็นรถที่ไม่ได้ทำให้หน้าตาทางสังคมดัดจริตเ พิ่มขึ้น...อะไรก็ตามที่มันดูด้อยสำหรับคนอื่นหลายๆค นสำหรับผมมันอาจจะเป็นสิ่งที่มีค่ามากก็ได้....คุณค่ าสิ่งของมันไม่ได้วัดกันที่ราคา..ยี่ห้อ...หรือหน้าต าทางสังคม...แต่มันวัดกันที่"สิ่งนั้นมันสร้างความสุขในการใช้ชีวิตร่วมกันได้คุ้ม ค่าหรือไม่"....อย่าดูถูกสิ่งของคนอื่น...นั่นแสดงว่า"คุณกำลังดูถูกศักดิ์ศรีของตนเอง".....ฮ่าฮ่า...รักนะจุ๊บๆ[/size]

[size=16pt]เหนื่อยนัก....พักกันสักนิด....ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]ขับมากันเพลินๆถึงแล้วครับเมืองบุนใต้แขวงพงสาลี.... ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]ทางโหดไม่โหด...ที่เมืองบุนใต้เราให้ร้านซ่อมแถวนั้น ตั้งโซ่กันเป็นแถว....ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]ทางโหดไม่โหด...ที่เมืองบุนใต้เราให้ร้านซ่อมแถวนั้น ตั้งโซ่กันเป็นแถว....ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]จากเมืองบุนใต้เราวิ่งกันอีกสี่สิบกว่ากิโลเราก็มาถึ งเมืองบุนเหนือในเวลาบ่ายสามโมงกว่าๆ[/size]

[size=16pt]ท่ารถเมืองบุนเหนือ...ที่เห็นอยู่นั้นเป็นรถนอนVIPพง สาลี-นครหลวงเวียงจันทร์...เป็นรถนอนจริงๆครับ...มีเตียง2 ชั้นอยู่บนรถเลย...ฮ่าฮ่า
    [/size]

[size=16pt]จากเมืองบุนเหนืออีกหกสิบกว่ากิโลเมตรก็จะถึงเมืองพง สาลี...ทางช่วงนี้ทั้งแคบทั้งหลุมกันหละครับ...บางช่ วงผ่านหมู่บ้านชนเผ่าต่างๆ...ทางเริ่มสูงชันขึ้นเรื่ อยๆตามมาด้วยอากาศที่เริ่มหนาวเย็นเพราะความสูง...ทำ ให้นึกอยากหาอะไรอุ่นๆที่พงสาลีกอดแก้หนาวจุงเบย.... อิอิ[/size]

Junior Member skyline98's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ
    0

[size=16pt]ทางช่วงนี้เหมือนถนนลอยฟ้าเลยครับ...ทั้งสูง...ทั้งช ัน...ทั้งสวยงามที่มาพร้อมกับความหนาวเย็น[/size]

[size=16pt]ในที่สุดเราก็ดั้นด้นกันมาจนถึงปากทางเข้าเมืองพงสาล ีในเวลาห้าโมงเย็น....ฮ่าฮ่า...บอกแล้วทริปนี้เรามาแ บบชิวๆ[/size]

[size=16pt]อารมณ์ของแต่ละคนตอนนี้...อยากแช่น้ำอุ่นๆ...พร้อมจิ บเบียร์ลาวอันเย็นเจี๊ยบ...อิอิ[/size]

[size=16pt]อิส้มสมหวังเล็กสุดในกลุ่ม...วิ่งดี...ขี่มันส์...แร งไม่มีตก...แต่วาวล์เริ่มดัง...ไฟเลี้ยวท้ายเริ่มออก อาการสั่นจนหักเพราะรูดหลุมมากันตลอดทาง...สายไมล์ขา ดเพราะล้มแป๊ะ...จิ๊บๆครับ....ฮ่าฮ่า[/size]

ระหว่างที่ยืนพักคุยกันอยู่นั้นก็มีคาราวานรถยนต์2คั นของคนไทยพาครอบครัวมาเที่ยวจากเชียงใหม่ก็มีทักทายก ันเล็กน้อยตามประสาคนไทยเหมือนกัน...หลังจากนั้นเราก ็พากันวนรอบเมืองสามรอบเพื่อหาที่พัก...ตกลงมาได้ที่ พักคือโรงแรมภูฟ้า...วิวดีทีเดียวครับเพราะอยู่บนเนิ นที่เกือบสูงที่สุดของเมือง...เสียแต่ไวไฟไม่ค่อยแรง ครับคืนละ400บาท...เอาก็เอาเพราะที่นี่ดีที่สุดแล้ว. ..ฮ่าฮ่า

[size=16pt]วิวสวยๆของเมืองพงสาลีเมืองที่อยู่ลดหลั่นกันไปตามหุ บเขา...ที่นี่จะเป็นวัฒนธรรมจีนเกือบค่อนเมือง...หาก เราดูในแผนที่ลาว...แขวงพงสาลีจะยื่นเข้าไปในแผ่นดิน จีน...อากาศที่นี่จึงหนาวเย็นตลอดปี...ขนาดเรามาหน้า ฝนตอนหกโมงเย็นอุณภูมิยังยี่สิบกว่าองศากันเลยทีเดีย ว...ตอนค่ำๆน่าจะลงมาสิบกว่าองศาเพราะเย็นได้จับใจ.. .ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]ลูกชายลูกสาวของแต่ละคนไม่ทำให้ผิดหวังกันเลยครับ... ต่างคัน...ต่างซีซี...ต่างสไตล์...แต่เราก็มาด้วยกัน ได้...หากเป็นไปได้ผมอยากเอาเจ้าพวกนี้มารวมร่างกันจ ังเลย...ขอช่วงล่างKLXขอล้อกับเบาะของVANVANขอเครื่อ งยนต์ของCRFขอรูปทรงและอัตราการประหยัดน้ำมันแบบGPX. ..หากได้อย่างนี้ไปไหนไม่มีหวั่นเลยพี่น้อง....ฮ่าฮ่ า[/size]

[size=16pt]ถนนที่มาสู่พงสาลีบางช่วงถนนพังอย่างหนัก...เป็นหลุม เป็นบ่อ...ผมรูดผ่านตลอดไม่มีการยั้งมือเลยในใจคิดว่ าซีลโช็คคงมีแตกบ้างหละโดยเฉพาะโช็คหน้า...ผมตกหลุมแ บบกระแทกจนโช็คหน้ายุบจนสุดน่าจะไม่ต่ำกว่า20ครั้ง.. .มาเช็คความเรียบร้อยที่โรงแรมภูฟ้าปรากฏว่าโช็คไม่ม ีน้ำมันเยิ้มเลย...มันทนทานกว่าที่คิดไว้มากทั้งโช็ค หน้าและโช็คหลัง...บางจังหวะผมมาเร็วกระโดดจั๊มเนินถ นนลอยกันไปสองล้อ...โช็คมันกลับซับแรงได้ดีจนผมแปลกใ จ...ถือว่าเป็นจุดเด่นข้อหนึ่งที่ผมประทับใจกับมัน.. ..[/size]

[size=16pt]เย็นนั้นเราพากันขับรถชมเมือง...เมืองพงสาลีจะอยู่ตา มไหล่เขาลดหลั่นกันไปเป็นชั้นๆ...เรามาใจกลางเมืองซึ ่งเป็นจุดต่ำสุดในตัวเมือง...ที่นี่มีสระน้ำและสวนสุ ขภาพ...มีคนมาวิ่งออกกำลังกายกันรอบๆสระ...ข้างๆเป็น ร้านอาหารครับ[/size]

[size=16pt]ร้านบรรยากาศดีที่เดียวครับ...ต้องยอมรับเลยว่าอากาศ ที่นี่สดชื่นมาก...ผมไม่เคยเจออากาศที่บริสุทธิ์ใสๆอ ย่างนี้ในเมืองไทยเลยครับ[/size]

[size=16pt]สมาชิกในทีมดูคึกคักมากทั้งๆที่วันนี้เจอเส้นทางที่ต ้องยอมรับว่า...มันโหดพอได้...ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]พระจันทร์คืนนี้ที่พงสาลี...มันสวยจริงๆ[/size]

[size=16pt]แต่ทำไมหัวใจหนุ่มๆแถวนี้มันถึงเต้นแรงกันนัก....อิอ ิ[/size]

[size=16pt]คืนนั้นพวกเราพากันตระเวณราตรี...ไม่น่าเชื่อนะเมือง อันห่างไกลของสปป.ลาวแห่งนี้กลางคืนกลับคึกคักกันมาก ...หนุ่มสาวเดินเที่ยวกันขวักไขว่...มีทั้งผับทั้งคา ราโอเกะดูคึกคักดีผิดคาดจากที่มโนไว้เยอะครับ....ฮ่า ฮ่า[/size]

[size=16pt]วันที่11ส.ค.2557.....เมืองพงสาลี-เมืองบุนเหนือ-เมืองบุนใต้-ปากน้ำน้อย-เมืองอุดมไชย-สามแยกนาเตย-เมืองหลวงน้ำทา
    [/size]
    [size=16pt].....เราตื่นเช้ามาด้วยความสดชื่นกับอากาศใสๆเย็นๆขอ งเมืองพงสาลี...วันนี้เราจะกลับทางเดิมและจะพักค้างค ืนกันที่เมืองหลวงน้ำทา...ระยะทางในวันนี้เกือบสี่ร้ อยกิโลเมตร...วันนี้สมาชิกดูคึกคักเพราะเมื่อคืนหลับ สบายกันดีเพราะที่นี่ไม่ต้องเปิดแอร์เลยครับดึกๆมาอา กาศเย็นจับใจ...ฮ่าฮ่า...ชมวิวจากที่พักกันแล้ว...เร าจะไปทานอาหารเช้าที่เมืองบุนเหนืออีกเกือบห้าสิบกิโ ลกัน...พร้อมแล้วไปกันเลยครับ[/size]

[size=16pt]เมื่อถึงเมืองบุนเหนือ...เฮียชัยบอกมื้อนี้ขอกินเฝ๋อ ก็แล้วกันเพราะตั้งแต่เข้าลาวมาทริปนี้ยังไม่ได้ชิมเ ฝ๋อเลย....ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]ทริปนี้เอ็งมาไกลมากนะอิส้ม...[/size]

[size=16pt]อิ่มท้องกันแล้วก็ลุยกันต่อ...ปัญหาที่เราเจอระหว่าง ทริปก็คือเราต้องตั้งโซ่กันบ่อยมาก...เพราะรถต้องใช้ แรงบิดแรงส่งขึ้นเขาชันๆกันตลอดเวลา....โดยเฉพาะการห ล่อลื่นโซ่นั้นสำคัญขาดไม่ได้เลย[/size]

[size=16pt]ย้อนกลับทางเดิม...ขากลับเราใส่กันสุดๆมาเลยครับพังเ ป็นพัง(แต่มันไม่พัง...อิอิ)...เรามาถึงปากน้ำน้อยใน เวลาสิบเอ็ดโมงกว่า...ที่เดิมร้านเดิมอาหารแบบเดิม.. มันแซ็บถึงใจดีครับพี่น้อง...ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]อิ่มแล้วก็ออกเดินทางกันต่อ...ช่วงกลับเรายิงยาวกันเ ลยทีเดียวรู้สึกว่าจะใช้เวลาน้อยกว่าขามาพอประมาณ... ผ่านเมืองอุดมไชยเราแวะเติมน้ำมันจนเต็มถังก็มุ่งสู่ เมืองหลวงน้ำทากัน...ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]เส้นทางระหว่างเมืองอุดมไชยสู่เมืองหลวงน้ำทา...รถนะ ไหว...แต่คนสิเริ่มเดี้ยงงง....อิอิ[/size]

[size=16pt]ชีวิตมันต้องลุยบ้างไรบ้างจะให้สวยปิ๊ง!...จอดโชว์อย ู่แต่หน้าบ้าน...นั่นไม่ใช่เด็กๆในค่ายครูชาติซะแล้ว ....55[/size]

[size=16pt]พักคนอีกครั้งก่อนเข้าตัวเมืองหลวงน้ำทา...วันนี้เกื อบสี่ร้อยกิโลบนเขาเหนื่อยม๊วก...ขอบอก...ฮ่าาาาา[/size]

[size=16pt]จุดหมายปลายทางของเราอยู่ที่โรงแรมดอกจำปาตั้งอยู่ใจ กลางเมืองหลวงน้ำทา...เมืองนี้เป็นเมืองใหญ่พอสมควร. ..ประชากรส่วนใหญ่จะเป็นชาวไทยลื้อกันมาก(เอ๊ะ!หรือท ี่นี่เขาจะเรียกลาวลื้อ....อิอิ)...คนที่นี่จึงมีผิว สีขาวอมชมพู...ก็เล่นเอาพวกเราหลายๆคนหันคอเป็นพัดลม ฮาตาริกันเลย...ฮ่าาาาา...จัดการเช็คอินเรียบร้อยเรา ยังไม่ขึ้นห้องพักครับจัดเบียร์ลาวเย็นๆหน้าโรงแรมกั นก่อน...อิอิ...จิ๊บเบียร์ซะจนมึนก็มืดพอดี...แป๊ะ!ข ึ้นไปอาบน้ำอาบท่ากันก่อน...เดี๋ยวจะไปสำรวจชีวิตนัก ศึกษาภาคกลางคืนที่นี่ว่าเขาอยู่เขาเที่ยวกันอย่างไง ...อิอิ[/size]

[size=16pt]อาบน้ำอาบท่าเสร็จเราก็มาหาอะไรทานกันที่ตลาดมืดเมือ งหลวงน้ำทา...ที่มีทั้งอาหารตา...อาหารใจ...อาหารกาย เพรียบ...อิอิ[/size]

[size=16pt]อิ่มกับมื้อเย็นกันดิบดี...ก็ได้เวลาสำรวจชีวิตวิถีก ลางคืนของสาวๆเอ้ย!คนที่นี่กันจนดึกดื่นเราต่างแยกย้ ายกลับมาพักผ่อนเอาแรงกัน...พรุ่งนี้เราจะข้ามด่านกล ับเมืองไทยกันแล้ว...ฮ่าฮ่า[/size]

ขอบคุณ
    0

[size=16pt]วันที่12ส.ค.2557.....เมืองหลวงน้ำทา-เมืองเวียงภูคา-เมืองห้วยทราย-สะพานมิตรภาพไทยลาวแห่งที่4-อ.เชียงของ-กลับถึงบ้านโดยสวัสดิภาพ[/size]
    [size=16pt]...เช้านี้ที่หลวงน้ำทาอากาศเย็นสบายๆครับ....อากาศท ี่ลาวเหนือสัมผัสได้ว่าเย็นกว่าเมืองไทย(ภาคเหนือ)อย ู่หลายองศาและอาจด้วยมีพื้นที่สูงกว่า...ป่าไม้มีควา มอุดมสมบรูณ์มากกว่าบรรยากาศที่นี่ถึงเย็นกว่าเมืองไ ทย...เราทานอาหรเช้าแบบอเมริกันเบรคฟัด...ฮ่าฮ่า...ก ลืนลำบากแต่ก็อร่อยดีครับ....อิอิ
    [/size]

[size=16pt]เช้านี้ที่หลวงน้ำทา...มีใครบางคนอาลัยอาวรกับเมืองน ี้อยู่...อิอิ[/size]

[size=16pt]เต็มถังกันอีกครั้ง...วันนี้เราจะยิงยาวข้ามด่านห้วย ทรายแขวงบ่อแก้วกลับสู่เมืองไทยกันอีกเกือบสองร้อยกิ โล...[/size]

[size=16pt]ถนนR3Aเป็นถนนเศรษฐกิจที่เชื่อมต่อไทย-ลาว-จีน...สภาพถนนค่อนข้างดีทำให้เราสามารถขับแบบทำเวลาไ ด้[/size]

[size=16pt]วิวใสๆระหว่างเส้นทางหลวงน้ำทา-บ่อแก้ว[/size]

[size=16pt]ผ่านหมู่บ้านลาวเทิง(ชาวเขา)ไปตลอดทางครับ[/size]

[size=16pt]เรามาถึงเมืองห้วยทรายแขวงบ่อแก้วในเวลาสิบเอ็ดโมงกว ่า...ตรงไปจะข้ามสะพานมิตรภาพ...แต่เราเลี้ยวขวาเข้า ไปดูว่าสาวๆเมืองห้วยทรายจะสวยเหมือนคำร่ำลือหรือไม่ ...คริคริ[/size]

[size=16pt]เรามาถึงเมืองห้วยทรายแขวงบ่อแก้วในเวลาสิบเอ็ดโมงกว ่า...ตรงไปจะข้ามสะพานมิตรภาพ...แต่เราเลี้ยวขวาเข้า ไปดูว่าสาวๆเมืองห้วยทรายจะสวยเหมือนคำร่ำลือหรือไม่ ...คริคริ[/size]

[size=16pt]ตลาดจีนเมืองห้วยทราย...ผมหมายตาเครื่องฉีดน้ำแรงดัน สูงไว้แล้ว...เดี๋ยวว่างๆจะมาช็อปที่นี่สักวัน...อิอ ิ[/size]

[size=16pt]ได้เวลาข้ามด่านกลับเมืองไทยแล้ว....เราก็พากันมาที่ หน้าด่านเพื่อทำเรื่องข้ามสะพาน...ตม.ลาวบอกว่าสะพาน ไม่ให้รถมอเตอร์ไซค์ข้าม...งานเข้าแล้วพี่น้องแล้วตร ูจะกลับยังไงวะเนี้ย...แต่!...เสียงตม.ลาวบอกอย่างมี เลศนัย...ถ้าจะข้ามต้องมีรถนำจากตม.ลาวพาข้ามไปค่าบร ิการคันละพันบาท....งานนี้ต้องอาศัยเฮียชัยใชัลูกอ้อ นนิดหน่อยเหลือคันละห้าร้อย...ฮ่าฮ่า(คารมณ์เป็นต่อร ูปหล่อเป็นรอง)....ฮ่าาาาาาา[/size]

[size=16pt]ยื่นพลาสปอตท์...ปั๊มตราประทับ...จ่ายค่าบริการ....เ ราพร้อมกลับบ้านแล้วครับ....5555[/size]

[size=16pt]ตามข้าพเจ้ามา....อิอิ[/size]

[size=16pt]ถึงฝั่งไทยแล้วครับ...ต้องจอดรถตรวจเอกสารด่านตม.ไทย ...เดี๋ยวเราก็จะกลับบ้านกันแล้ว...ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]ตม.ฝั่งไทยมีสแกนหน้าด้วย...ยื่นเอกสาร..ปั๊มตราประท ับ...จ่ายเงิน...เป็นอันจบพิธีการ....ช่วงระหว่างรอค ิวเอกสารพี่ตม.ไทยก็ได้เข้ามาสอบถามถึงเจ้าDP125อิส้ มสมหวัง...ราคาเท่าไหร่....มีขายที่ไหน...ทนไหม....ค ุ้มเงินหรือไม่...พี่ๆในทริปก็อำไปว่าผมเป็นตัวแทนจำ หน่าย...ทีนี้คุยกันยาวเลย(ออกทริปคราวหน้าบริษัทช่ว ยส่งโบว์ชัวมาให้ผมสักปึกนะครับ...จะแจกตั้งแต่หน้าบ ้านยันเมืองลาวกันเลย...ฮ่าาา)[/size]

[size=16pt]หน้าด่านตม.ไทยสะพานมิตรภาพไทย-ลาวแห่งที่4เชียงของ-ห้วยทราย...วันหน้าพวกเราจะกลับมาใช้บริการกันอีก... ฮ่าฮ่า[/size]

[size=16pt]มาถึงบรรทัดนี้แล้วเราใช้ระยะทางวิ่งทั้งสิ้น 1468กิโลเมตร (จากรถผู้ร่วมทริป...ส่วนของผมไมล์ขาดตั้งแต่ปากน้ำน ้อยสปป.ลาว)....

ระยะเวลา 4วัน 3คืน ผ่านอยู่5แขวงในสปป.ลาว
    1.แขวงไชยะบุรี
    2.แขวงอุดมไชย
    3.แขวงพงสาลี
    4.แขวงหลวงน้ำทา
    5.แขวงบ่อแก้ว

ค่าใช้จ่ายทั้งสิ้น 8000 บาท
    -ค่าดำเนินการทางตม.ไทย-ลาวไป-กลับ2000บาท
    -ค่าที่พัก1400บาท
    -ค่าน้ำมันรถอิส้มสมหวังDP125=1800บาท(กินน้ำมันเฉลี่ ย32กิโลเมตรต่อลิตร)
    -ค่าอาหาร+เครื่องดื่ม2800บาท

หลังจากลุยหนักๆกว่าพันสี่ร้อยกว่ากิโล...สภาพอิส้มส มหวังมีสภาพดังนี้
    1.วาว์ลดังนิดๆ...ตอนนี้ให้ช่างตั้งแล้วเงียบกริบ
    2.สายไมล์ขาด...เปลี่ยนเรียบร้อยใช้งานได้ปรกติ
    3.ไฟเลี้ยวด้านท้ายที่สั่นจนหัก...จัดการใช้กาวร้อนอ ัดเข้าไปพันสายเทปแข็งแรงเหมือนเดิม
    4.กลับมาถึงบ้านได้ขันน็อตทุกตัวให้แน่น...มีบางตัวไ ด้คลายตัวออกมามาก...ต้องขยันขันน็อตกันหน่อยพี่น้อง
    5.ส่วนอื่นๆยังแข็งแรงทนทานพร้อมลุยหนักๆกันอีกครั้ง ...ทริปหน้าตั้งใจไว้ว่าจะไปให้ถึงเดียนเบียนฟูกันคร ับ....ฮ่าฮ่า

ขอบคุณเพื่อนร่วมทริปทุกท่านที่ร่วมสร้างประสบการณ์ใ นการเดินทาง...ร่วมเดินตามฝันด้วยกัน..เป็นทริปที่จะ อยู่ในใจผมอีกทริปหนึ่ง...ขอบคุณสำหรับมิตรภาพ...ควา มอบอุ่น...ความห่วงใยในระหว่างทริป...ขอบคุณอิส้มสมห วังรถคู่กายที่ไปไหนไปกันไม่มีงอแง...ทริปหน้าเจอกัน ไหม่ครับพี่น้อง....ฮ่าฮ่า[/size]

KT_wizards's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

ได้ใจผมจริง ๆ กำลังว่าจะออก รุ่นนี้กับ wave 110 i ล้อนี่เปลี่ยนใช่ไหมครับ
    Alone Rider ไร้สังกัดเดินทางตามเก็บความฝัน และความสุข
    Tel : 087-4417793 ### Line : kittisuk1979

ธนาคารไทยพานิชย์ 4035666354 กิตติศักดิ์ เทศนะ
    ธนาคารกรุงไทย 3080259106 กิตติศักดิ์ เทศนะ

ขอบคุณ
    0

ใช่ครับผม เปลี่ยนล้อมา

Member Fullsolut's Avatar
    สถานที่
    O H m 'S c r a p .
    ขอบคุณ
    0

นาย เลนิน สังวาลทอง 730-0-14931-6 ธนาคารกรุงไทย

Tel 080-9977261 True (โอห์ม Scrap)

ร ะ ห ว่ า ง ท า ง อ า จ จ ะ เ ป ลี่ ย น ไ ป

แ ต่ ป ล า ย ท า ง ยั ง ค ง เ ห มื อ น เ ดิ ม

สุดยอดครับ เอาใจผมไปเลย
    จุดหมายอาจไม่ใช่ที่สุดของการเดินทาง ท่องทั่วไทย.com

Tags for this Thread

Bookmarks