รบกวนสอบถาม เรื่อง น้ำมันท่วม หน่อยครับ

ชื่อกระทู้: รบกวนสอบถาม เรื่อง น้ำมันท่วม หน่อยครับ

Junior Member
    สถานที่
    c-mu
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนสอบถาม เรื่อง น้ำมันท่วม หน่อยครับ

พอดี เจอปัญหา น้ำมันท่วมหัวเทียนอะครับ

แบบว่าจอดทิ้งไว้คืนเดียว สตาท ติดยากมาก ถอดหัวเทียน ออกมาดู มีน้ำมันติดหัวเทียนครับ

ผมพึ่งล้างคาบู ไปเมื่อวันเสาร์ ครับ

ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ลูก ลอย แต่ พอถอดคาบูมาล้างแล้ว อาการก็ยังไม่หายอะครับ

รบกวน ท่านผู้ รู้ แนะนำวิธี แก้ไข หน่อยครับ

ขอบคุณเป็นอย่างสูง ครับ

จากเด็ก ขัด ซ่อมครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ GANTZ อ่านข้อความ
    พอดี เจอปัญหา น้ำมันท่วมหัวเทียนอะครับ

แบบว่าจอดทิ้งไว้คืนเดียว สตาท ติดยากมาก ถอดหัวเทียน ออกมาดู มีน้ำมันติดหัวเทียนครับ

ผมพึ่งล้างคาบู ไปเมื่อวันเสาร์ ครับ

ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ลูก ลอย แต่ พอถอดคาบูมาล้างแล้ว อาการก็ยังไม่หายอะครับ

รบกวน ท่านผู้ รู้ แนะนำวิธี แก้ไข หน่อยครับ

ขอบคุณเป็นอย่างสูง ครับ

จากเด็ก ขัด ซ่อมครับ
    สวัสดีครับผม
    อาการเพิ่งเป็นรึเปล่าครับผม

ถ้าเพิ่งเป็นอาจเกิดจาก จูนยังไม่เหมาะสมก็เป็นได้ครับ

แก้เรื่องน้ำมันท่วมก่อน
    ท่านปิดก๊อกน้ำมัน แล้วถอดหัวเทียนออก
    เอาผ้าเน่าๆ มาบังตรงรูหัวเทียน
    แล้วสตาร์ทไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหมดแรง(ไม่เปิดกุญแจ)

ทำเพื่อไล่น้ำมันที่ตกค้างภายในห้องเผาไหม้ให้ออกไปใ ห้มากที่สุด

หลังจากสตาร์ทจนขาหมดแรงแล้ว ให้ท่าน
    เอาหัวเทียนอันใหม่ ใส่เข้าไป แล้วก็ลองสตาร์ท
    และจูนคาร์บูใหม่ครับผม
    จูนจนกว่าจะพอใจ แล้วลองไปวิ่งดูครับผม
    กลับมาแล้วลองถอดหัวเทียนออกมาดู ว่าสีอะไร
    อย่าหยุดจูน จนกว่าหัวเทียนจะแห้ง และมีสีน้ำตาลๆ
    แสดงว่าเผาไหม้ได้สมบูรณ์(ตามหลักการ)

สถานที่
    c-mu
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ยังไง ผมจะลอง ไปแก้ไขดูนะครับ

ตอนนี้วิธีที่ผมใช้ก็คือ

จอดเมื่อไหร่ ผมก็จะปิด ก๊อก น้ำมันไว้ตลอดครับ

มันก็ใช้งานได้ปกตินะครับ จะท่วมอีกที ตอน จอดแล้ว ลืม ปิดก๊อก อะครับ แหะๆๆๆ

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ GANTZ อ่านข้อความ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ยังไง ผมจะลอง ไปแก้ไขดูนะครับ

ตอนนี้วิธีที่ผมใช้ก็คือ

จอดเมื่อไหร่ ผมก็จะปิด ก๊อก น้ำมันไว้ตลอดครับ

มันก็ใช้งานได้ปกตินะครับ จะท่วมอีกที ตอน จอดแล้ว ลืม ปิดก๊อก อะครับ แหะๆๆๆ
    ปิดก๊อกแก้ขัดไปก่อนครับผม

Junior Member thnnthnn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคับพี่ vespalia สงสัยผมต้องล้างคาร์บูแล้วแหละคับ
    เปิดดูวิธีการ รื้อคาร์บูเรเตอร์ ด้วยตนเอง ง่ายๆ บ้านๆ แล้วน้ำตาจะไหล กลัวใส่กลับคืนไม่ได้ 5555555
    ขอบคุณพี่มากๆคับ แก้ไขปัญหาได้หลายอย่าง

ส่วนรถใคร อยากรื้อคาร์บูเรเตอร์ด้วยตนเอง ตามลิงค์ของพี่เค้าไปเลยคับผม.
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...0#.VEjJl-flUXx

ขอบคุณ
    0

ลองถอดสายน้ำมันออกจากคาบูแล้วหาแก้วหรือขวดใสๆมาแล้ วเปิดน้ำมันจากถังลงแก้วหรือขวดสักพักครับแ้วทิ้งไว้ ให้ตกตะกอนดูว่ามีสนิมบ้างไหม อาการที่บอกว่าต้องปิดก็อก แสดงว่าลูกลอยที่คาบูไม่ตัดเมื่อน้ำมันเต็มถ้วยครับ
    อาการลูกลอยไม่ปิดมาได้จากไม่กี่สาเหตุครับ
    1.เชคเข็มลูกลอยครับว่าค้างรึเปล่า
    2.สนิมหรือเศษขยะก้นถังอาจหลุดผ่านกริงมาทำให้เข็มลู กลอยมันขัดครับ ล้างและเป่าลมดูครับ แล้วใส่กรองเบนซินทั่วไปดักก่อนเข้าคาบูครับ
    ถ้าเข็มลูกลอยปิดสนิทอาการน้ำมันท่วมจะหายครับรองดูค รับ

Bookmarks