อยากทราบวิธีการตั้งหน้าทองขาว

ชื่อกระทู้: อยากทราบวิธีการตั้งหน้าทองขาว

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    independence
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากทราบวิธีการตั้งหน้าทองขาว

c92 ตั้งหน้าทองขาวอย่างไร บอกผมหน่อยอยากลองตั้งดูครับ

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ได้แล้วครับ ใครสนใจโพสถามได้ในนี้เลยครับ

สนใจครับ 0982538759 ยิงมาได้เลยครับเดี๋ยวโทรกลับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

วิธีตั้งหน้าทองขาว
    1 คลายน็อตยึอแป้นทองขาวออกแล้วบิดให้อยู่ตรงกลาง(จะมี ขีดที่แป้นกับฝาครอบมัดไฟ)ล๊อคน็อตพออยู่
    2 ขัดหน้าทองขาวทั้งบนและล่างด้วยกระดาษทรายใช้แล้วโดย เอากระจกรองเพื่อที่หน้าทองขาวจะได้เสมอไม่เป็นบ่อหร ือเอียง
    3 หมุนล้อแม่เหล็กให้ตำแหน่งทองขาวแยกจากกันมากที่สุด( สังเกตุดูว่าตรงใหนที่หน้าทองขาวเปิดสุด)แล้วค้างไว้
    4 คลายน็อดที่ยึดทองขาวออกพอหลวม
    5 เอาเฟิลเลอร์เกจวัดค่าที่ทองขาวห่างกันตำเหน่งนี้ต้อ งไม่เกิน0.3-0.4mm(ถ้าจำไม่ผิดนะลองดูคู่มืออีกที)
    6 ล๊อคน็อตให้แน่นขณะล็อคอย่าให้ทองขาวเคลื่อน
    ึ7 หมุนล้อแม่เหล็กไปที่ตำแหน่ง |F| (ดูจากมาร์คที่มัดไฟกับแม่เหล็ก)
    8 คลายน็อตที่แป้นทองขาวออกพอหลวม
    9.1 ถ้าทองขาวจากกันที่ตำแหน่งนี้ให้บิดแป้นจนทองขาวติดก ันแล้วค่อยๆบิดกลับจนทองขาวจากกัน(แค่เริ่มจากกันนะถ ้าส่งสัยว่าทำไมไปอ่านจากเรื่องการจุดระเบิดด้วยระบบ หน้าทองขาว)
    9.2 ถ้าทองขาวติดกันอยู่ให้ค่อยๆบิดจนทองขาวเริ่มจากกัน
    10 ยึดน็อตแป้นให้แน่นอย่าให้เคลื่อน ล้างคาบู,จูนใหม่

วิธีการเช็คหน้าทองขาวว่าจากกันหรือติดกัน
    1 ใช้มิเตอร์ตั้งย่านวัดohm (ที่มีเสียงเวลาเอาสายแตะกัน ) เอาปลายด้านหนึ่งแตะที่ขั้วทองขาว(ที่มาจากคอล์ยจุดร ะเบิด) อีกด้านแตะที่โครงรถ ถ้ามีเสียงแสดงว่าหน้าทองขาวติดกันอยู่
    2 ใช้หลอดไฟหน้าหรือหลอดอะไรก็ได้ที่ใช้แรงดันเท่ากับร ถของท่าน เอาสายด้านหนึ่งต่อที่แบต อีกด้านต่อที่ขั้วทองขาว(ที่มาจากคอล์ยจุดระเบิด)ถ้า หลอดติดก็แสดงว่าทองขาวติดกัน
    หน้าทองขาวทำหน้าที่เหมือนสวิตช์ตัวหนึ่งที่คอยตัดต่ อวงจรเพียงแต่ว่าวงจรจุดระเบิดจะทำงานในขณะที่ทองขาว จากกันต่างกับวงจรเปิดปิดไฟที่ไฟจะติดขณะที่สวิตช์ต่ อกัน
    หวังว่าคงเป็นประโยช์ไม่มากก็น้อยนะครับ

Bookmarks