สำหรับผู้ใฝ่ฝันหวังว่าซักวันจะมีโอกาสได้เล่นเกมที่ ตัวเองสร้าง แต่ตอนนี้ยังไม่แน่ใจว่าความรู้เกี่ยวกับเกมที่มีอยู ่จะเพียงพอต่อการพัฒนาเกมขึ้นมาได้สำเร็จหรือเปล่า ปิดเทอมนี้ GitHub ชวนคุณมาแข่งขันดัดแปลงเกมภายใต้แนวคิด "The Game Has Changed" ครับ
กติกาไม่ยุ่งยาก เพียงแค่ค้นหาโครงการเกมบนเว็บ GitHub ที่ชื่นชอบ แล้วแตกโครงการ (fork) มาแต่งเติมให้สนุกสุดมันตามแนวคิดข้างต้น ทดสอบว่าเกมสามารถเล่นผ่านหน้าเว็บได้ แล้วส่งโค้ดงานที่ดัดแปลงขึ้นไปบนเว็บภายในวันที่ 13 เมษายนนี้ พร้อมทั้งกรอกใบสมัครเข้าร่วมแข่งขันครับ
ของรางวัลยังไม่เปิดเผยว่าเป็นอะไร (ปีก่อนผู้ชนะ 5 อันดับแรกได้ iPad) แต่สิ่งที่น่าสนใจคงหนีไม่พ้นประสบการณ์ ไม่ว่าจะเป็นการฝึกใช้งาน version control system รู้จักกับเทคโนโลยีโอเพนซอร์สฝั่งเว็บที่มาแรง และได้ซึมซับโค้ดจากโปรแกรมเมอร์ขั้นเทพที่สร้างเกมเ ป็นต้นฉบับไว้ให้ครับ
ที่มา: GitHub Blog
ป.ล. ถ้ายังจำกันได้ เกม 2048 ที่ดังเป็นพลุแตกเมื่อปีที่แล้วก็ฝากโครงการไว้บน GitHub นะครับ
Development, Games, GitHub

อ่านต่อ...