รบกวนสอบถามนิดนึงครับ

ชื่อกระทู้: รบกวนสอบถามนิดนึงครับ

Senior Member vorapot's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนสอบถามนิดนึงครับ

รบกวนสอบถามนิดนึงครับ คือปกติเพื่อนๆ ถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วใส่เข้าไปใหม่กี่ซีซีครับ ผมเติม 500 ซีซีมาตลอดไม่เคยมีปัญหา แต่เมื่อ 2 วันก่อนผมก็ถ่ายน้ำมันปกติ วิ่งๆ ไปเหมือนเคย แต่พอจอดถึงที่บ้าน ก็ลองก้มดูแคร้งน้ำมันเครื่องพ่นเต็มเลยครับ มันออกมาจากน๊อตระบายที่ฝาครัช ผมนี่งงเลย เช็ดให้สะอาดเอี่ยมอ่อง ลองไปซัดใหม่อีกรอบคราวนี้ออกน้อยกว่าเดิมครับ ผมเติมเยอะไปเปล่าครับ หรือแค่ 400 ซีซีก็พอ ถ้าต่อสายยางระบายออกจากน๊อตฝาครัชจะเวิร์คไหมครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

สวัสดีครับผม

ขออนุญาติเล่าวิธีการแบบผมครับ
    ผมใช้ นมค.เพ็นซอย อยู่ครับ ความหนืดมันจะพอดีกับที่เวสป้าระบุไว้ครับ
    รวมไปถึงออโต้ลูปที่ผสมน้ำมัน ผมก็ใช้ เพ็นซอยกับเวเนีย อย่างละครึ่งครับ

ส่วนการเติม นมค. ถ้าท่านเคยเห็น ขวดหยอดน้ำมันที่เป็นพลาสติค ฝาสีแดง สูงประมาณ 10 ซม.
    ถ้าเป็นขวดแบบนี้ ผมจะเอา นมค. บีบเติมใส่ประมาณ 1ขวดครึ่ง(ราวๆ 250cc) ครับผม (ใส่พอดีๆ เครื่องจะไม่หนืดครับ ขับสนุก)

ถ้าอยากเซฟๆ กลัวเครื่องพัง ก็ เติม2 ขวดก็ได้ครับผม

ปล. เติม นมค. เยอะเกินไป เครื่องจะหนืดนะครับ และลองเติมน้ำมันครึ่งถังแล้วขับ มันจะขับสนุกครับ

Senior Member vorapot's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    สวัสดีครับผม

ขออนุญาติเล่าวิธีการแบบผมครับ
    ผมใช้ นมค.เพ็นซอย อยู่ครับ ความหนืดมันจะพอดีกับที่เวสป้าระบุไว้ครับ
    รวมไปถึงออโต้ลูปที่ผสมน้ำมัน ผมก็ใช้ เพ็นซอยกับเวเนีย อย่างละครึ่งครับ

ส่วนการเติม นมค. ถ้าท่านเคยเห็น ขวดหยอดน้ำมันที่เป็นพลาสติค ฝาสีแดง สูงประมาณ 10 ซม.
    ถ้าเป็นขวดแบบนี้ ผมจะเอา นมค. บีบเติมใส่ประมาณ 1ขวดครึ่ง(ราวๆ 250cc) ครับผม (ใส่พอดีๆ เครื่องจะไม่หนืดครับ ขับสนุก)

ถ้าอยากเซฟๆ กลัวเครื่องพัง ก็ เติม2 ขวดก็ได้ครับผม

ปล. เติม นมค. เยอะเกินไป เครื่องจะหนืดนะครับ และลองเติมน้ำมันครึ่งถังแล้วขับ มันจะขับสนุกครับ
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปลองทำตามดูครับ

Bookmarks