ลุยเดี่ยว (2) กรุงเทพฯ - จันทบุรี - เกาะช้าง by k 125

ชื่อกระทู้: ลุยเดี่ยว (2) กรุงเทพฯ - จันทบุรี - เกาะช้าง by k 125

Senior Member PyongCs's Avatar
    สถานที่
    กำลังมองหา
    ขอบคุณ
    0

Talking ลุยเดี่ยว (2) กรุงเทพฯ - จันทบุรี - เกาะช้าง by k 125

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆชาวสองล้อ
    กลับมาอีกครั้งกับทริปลุยเดี่ยว by k125 คันเดิมครับ
    โชคดีมีวันหยุดยาวพอดี เลยจัดแพ๊คกระเป๋าแล้วลุยเลย !!

เริ่มต้นก่อนเดินทางก็ล้างรถซะหน่อยครับ

(ก่อนหน้านี้ใช้รถผิดประเภทมาครับเอาk125ไปขึ้นเขากร ะโจมมาสนุกสุดมันมากครับระยะทางขึ้น10กิโลเมตรล่อไปเ กือบสามชั่วโมงโคลนเต็มรถเลยครับบางจุดยังล้างไม่ออก ด้วย ฮ่าๆ)

หลังจากแพ็คกระเป๋าเสร็จ ก็ลุยเลยครับ ภาพน้อยครับเพราะรีบ ฮ่าๆๆ
    ขี่ไปเรื่อยๆ

เมื่อยก็พักข้างทาง

ถ่ายรูปซะหน่อย

ละก็ขี่ต่อไปๆ เย่ !! เข้าเขตจันทบุรีแล้ว

เอ้า ขี่ต่อไปๆๆ เย่ เข้าถนนบูรพาชลทิตแล้ววววว

ถ่ายรูปบนสะพานซะหน่อย จำชื่อสะพานไม่ได้และครับ ^^"

ละก็ลงไปดูเรือเลยกดซักรูป แจ๊ะๆ

ริมทะเลซะหน่อย แจ๊ะๆ

ณ เวลานั้น ประมาณบ่าย4-5โมงได้และ จุดที่อยากไปที่สุดคืออ่าวนางพญา ไอเราก็ไม่รู้ทางเลยครับ แผนที่ก็ไม่ดู
    ถามทางคนแถวนั้นก็มั่วๆไป วนไปวนมาอยู่สองรอบได้ครับถึงจะออกจากแถวนั้นมุ่งไปส ู่อ่าวนางพญาได้ต่อ
    และโชคดีจริงๆที่ไปทันดูพระอาทิตย์ตกพอดิบพอดี หายเหนื่อยเลยครับคุ้มค่าสุดๆ นั่งเก็บบรรยากาศและถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึก

พระอาทิตย์ตกแล้ววว

จุดม่งหมายวันแรกคือ ไป ถนนเฉลิมบูรพาชลทิต และหาที่กางเต็นนอน
    ตามข้อมูลที่หาอย่างรวดเร็วและไม่แน่นอนก็หาที่กางเต ็นได้ตามนี้ ศูนย์ศึกษาธรรมชาติอ่าวคุ้งกระเบน
    สรุปคือไม่ได้กางเต็นนอนครับเหตุเพราะสถานที่กางเต็น นั้นโล่งกว้าง และถ้าผมกางเต็นทั้งพื้นที่ก็จะมีผมคนเดียว
    เต็นท์ก็สีเหลืองอร่ามโดดเด่นเป็นเป้าสายตาวัยรุ่นที ่มาเที่ยวหาดมากๆ เลยหาที่พักถูกๆแถวๆนั้นเอาดีกว่า
    สรุปคืนได้ที่พัก แถวๆหาดเจ้าหลาว ลานนาอะไรซักอย่างนี่ครับ
    วันรุ่งขึ้นตื่น เช้าๆหาอะไรกินแถวๆนั้น และออกเดินทางต่อครับ ลุย!เกาะช้าง! ลุย!
    ขี่ไปแวะถ่ายรูปจุดต่างๆไปด้วยครับ เนื่องจากถามทางชาวบ้านบอกว่าไปอีกไม่ไกลละ 100 กว่าโลได้
    (ชาวบ้านที่ผมคอยถามทางมาตลอดมักจะอุทานใส่ ไม่ก็มีคำถามตลอดว่า ขี่คันนี้มาเนี่ยนะ!! , จะไปไหวเหรอเนี่ยยยย!! , น้องเอาจริงเหรอ !! (-,,-) ผมก็ได้แต่ยิ้มแล้วตอบว่าครับ!!)
    แจ๊ะ!

.

..

...

....

และก็ขี่ต่อเรื่อยมาถามทางมาจนมาถึงน้ำตกพลิ๊ววววววว วววว แวะถ่ายรูปและลงเล่นน้ำให้อาหารปลาตามอัธยาศัยครับ

.....

น้ำเย็นสดชื่นดีครับ อากาศเย็นสบายปลอดโปร่ง

ให้อาหารปลาเล็กน้อย ฮ่าๆๆๆ

เมื่อแช่น้ำจนพอใจแล้วก็ออกเดินทางต่อครับ ลุย!ครับ ลุย!
    ......

ตราดแล้วโย่วๆ

.......

........

1 2 ซั่ม!

และก็ออกจากเมืองตราดมาท่าเรื่อเฟอรี่ครับ ผมใช้บริการท่าเรือเฟอรี่ธรรมชาติครับ ขี่เลยท่าเรือเซ็นเตอร์พอยน์เฟอรี่ไปอีก4-6กิโลเมตรได้
    เรือออกเร็วกว่า ไปถึงเร็วกว่า ครับ !

........

.......
    ถึงแล้วก็ขี่ไปตามจุดหมายคือ อ่าวบางเบ้า เพื่อนผมมีที่พักให้ครับ ก็ขี่ไปเรื่อยๆ เจอจุดไหนสวยก็แวะถ่ายรูปซะหน่อย

ถนน บนเกาะช้าง ช่วงออกจากท่าเรือเฟอรี่เลี๊ยวขวาไปบางเบ้านั้น ถนนขรุขระ และ ขึ้น ลง เนินเขา อยู่เรื่อยๆครับ ต้องใช้ความระมัดระวังพอสมควร
    มีอุบัติเหตุอยู่เรื่อยๆครับ จากนักท่องเที่ยวที่ขี่มอไซไม่แข็ง ระมัดระวังกันด้วยนะครับ
    เมื่อถึงที่พัก ก็จัดเก็บสัมภาระให้เรียบร้อยแล้วก็หามุมสงบๆพักผ่อน ครับ

พร้อมเครื่องดื่มเบาๆ

...

วันรุ่งขึ้นผมก็เดินทางต่อ

เก็บไว้เป็นที่ระลึกถึง

มาต่อที่ น้ำตกคลองพลู

หันหน้าเข้าหาน้ำตก

หันหลังออกไป

ไม่มีใครสนใจ โดด!!!(ให้ฝรั่งถ่ายให้ครับ ^^ )

ปติมากรรมหิน ระหว่างเดินทางเข้าออกน้ำตก

..

และก็ออกเดินทางไปน้ำตกอีกสองแห่ง ที่ที่สองจำชื่อไม่ได้ครับ ระหว่างทางก็จะมีทางช้างเดินท่องเที่ยวด้วย ที่น้ำตกนี้ผมไม่ได้เข้าไปข้างในครับ เนื่องจากเจอฝรั่งเดินออกมาพอดีเลยถามว่าข้างในมีน้ำ ไหม ฝรั่งบอก โนวววววว เลยไปต่ออีกที่ครับ เป็นน้ำตกที่กรมอุธยานดูแลเช่นกัน สามารถใช้บัตรที่ซื้อที่น้ำตกคลองพลูร่วมกันได้ครับ

ผมไปถึงก็บ่ายแก่ๆแล้วครับใกล้เวลาปิด ไปถึงมีผมคนเดียวในน้ำตกเลย

เลยลงไปแก้ผ้าแช่น้ำคนเดียวซะเลยฮ่าๆๆๆๆๆ
    ป้ายทางก่อนเข้าน้ำตกครับ เป็นน้ำท่องเที่ยวที่ดีกันนะครับ ^^

พอแช่น้ำจนสะใจ ก็เดินทางต่อครับ

แวะถ่ายรูปมีจุดกางเต็นท์ด้วยแหะ

1-2-ซั่มๆๆ

เมื่อถ่ายรูปเสร็จก็ออกเดินทางต่อ ลุย!จุดมุ่งหมายคือ เจ็กแบ้ จุดที่มีเรือรบจมอยู่ ผมก็อาศัยถามทางมั่วๆไปเช่นเคย จากทางราดยางก็เป็นทางดินผสมหิน

Senior Member PyongCs's Avatar
    สถานที่
    กำลังมองหา
    ขอบคุณ
    0

ต่อเนื่องจากข้างบนครับ ^^
    ทางบางส่วน

.

.

..

...

เข้าไปจนสุดครับ และแล้วก็ทำให้ได้รู้ว่า จุดที่เรือจมนั้น น้ำจะท่วมตลอดครับ !! ต้องมาดำน้ำดูถึงจะเห็น ผมถามจากคนงานหรือเจ้าของรีสอร์ทแถวๆนั้น
    เป็นที่พักอินดี้มากๆครับ ไม่มีไฟให้ใช้ คืนละ 200 !!
    ถ่ายรูปกับป้ายชื่อของทหารเรือครับ

ก่อนกลับที่พักอีกซักรูป

เมื่อกลับถึงที่พักก็พักผ่อนตามปรกติครับ วันรุ่งขึ้นผมไม่ได้ไปตามสถานที่ต่างๆละครับ
    ไปแค่เพียงพายเรือคายัก ข้ามไปเกาะหยวก เกาะปลี เกาะมันนอก และ เกาะมันในครับ
    เล่นซะผมเมาคลื่นกลับที่พักมาไม่สามารถจิบเบียได้เลย ครับจะอ้วกเอา ฮ่าๆๆๆ
    หลังจากพายเรือมาเสร็จผมก็พักผ่อนและเตรียมตัวที่จะก ลับ กทม ในวันต่อไป
    วันรุ่งขึ้นตื่นนอนมาสายๆก็แพ๊คของใส่ท้ายรถออกเดินท างจากเกาะช้างเวลาประมาณ บ่าย2ก็ถึงฝั่งตราดครับ
    จากบ่าย 2 ผมก็ขี่รถยาวๆ แวะถ่ายรูปมารูปเดียวครับ

จากนั้นก็ขี่ตรงยาวๆๆๆๆๆทางเส้นสุขุมวิท มาถึง บ้านโดยประมาณ 2 ทุ่มหน่อยๆครับ
    ระยะทางที่ขี่ ผมก็ไม่แน่ใจว่ากี่กิโลได้ ความเร็วที่ใช้ ขาไปและกลับ อยู่ที่ 50-80 กิโลเมตร ต่อ ชั่วโมงครับ
    หวังว่าทริปการเดินทางของผมนั้นจะเป็นแรงบันดาลใจให้ พี่ๆน้องๆชาวสองล้อได้มีประสบการณ์การท่องเที่ยวที่ด ีต่อไปๆนะครับ ทริปหน้าจะไปไหนอีกก็ยังไม่รู้เลยครับ ฮ่าๆๆ
    ไม่ว่าเราจะขี่รถอะไร หากเรามั่นใจและรู้ใจในรถของเรา สามารถไปได้ทุกที่ครับ หลายๆคนที่ผมรู้จักก็ขยับ cc กันหมดแล้วแต่มิตรภาพก็ยังคงเหมือนเดิมครับ เพียงแต่ตามเขาไม่ทัน 555+
    สุดท้ายขอขอบคุณพื้นที่ดีๆจาก thaiscooter ด้วยครับที่ทำให้ผมได้แบ่งปันและได้อ่านประสบการณ์ต่ างๆจากเว็ปนี้ ขอบคุณครับบบบบ

>>> ทริปแรกครับ (รูปหายผมกำลังหารูปมาใส่อยู่เร็วๆนี้ครับผม)
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...4#.VtKImPmLTiw
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PyongCs : 28-02-2016 เมื่อ 15:02

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : PyongCs สำหรับกระทู้นี้ :

webmaster (29-02-2016)

Tags for this Thread

Bookmarks