การดู 64 ,59 แท้ดูอย่างไงค่ะ ช่วยๆกันตอบนะค่ะจะได้รู้กัน

ชื่อกระทู้: การดู 64 ,59 แท้ดูอย่างไงค่ะ ช่วยๆกันตอบนะค่ะจะได้รู้กัน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Smile การดู 64 ,59 แท้ดูอย่างไงค่ะ ช่วยๆกันตอบนะค่ะจะได้รู้กัน

การดู 64 ,59 แท้ดูอย่างไงค่ะ ขอบคุณมาก ช่วยๆกันตอบนะค่ะจะได้รู้กัน ใครมีความรู้ช่วยทีเป็นประโยชน์
    ต่อคนรัก VESPA

Member X-Speeddog's Avatar
    สถานที่
    Speeddog
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มาดูข้อแตกต่างของ 64 กับ 59 กันดีกว่า

;) ช้อแตกต่างขอทำความเข้าใจก่อนนะ ว่า 59 นะมีอยู่ 3 รุ่น (มั้งนะ...ไม่รุว่ามีรุ่นฝาเว้าตัวสุดท้ายรวมด้วยป่า ว) ตัวแรกก็คือ 59 หัวประกบ ลักษณะเด่น ๆ ของรุ่นนี้คือหัวของรถมีลักษณะเป็น 2 ส่วนมีฝาด้านบนมาปิดไว้ป้องกันการเห็นเครื่องเคราข้า งใน ตัวไมล์จะเป็นเหลี่ยม ๆ และหัวจะดูเล็ก ๆ น่ารัก...ต่อมาคือ 59 ไมล์พัด ก็จะคล้าย ๆ กับ 64 แต่จะมีจุดสีแดง ๆ อยู่เหนือไมล์ (ลักษณะคล้าย ๆ กับสปริ้นท์ V อ่ะ แต่จุดมันจะเล็กกว่า และหัวก็เล็กกว่าด้วย) และตัวสุดท้าย (ไม่แน่ใจนะว่ามันเป็น 59 หรือ 60 กันแน่ แต่ที่จำได้เหมือนกับว่าการผลิตรถรุ่นนี้โรงงานผลิตใ นช่วงระหว่างปี 1959-1960) รุ่นนี้ก็คล้ายกับ 64 เช่นกันแต่จะมีไมล์เป็นสี่เหลี่ยมนั่นเอง/\3
    /\2 ตอนนี้มาดูความแตกต่างของ 59 ทั้ง 3 กับเจ้า 64 ยอดนิยมกันดีกว่านะ
    1. ด้านบอดี้จะคล้าย ๆ กันต่างกันตรงที่ 59 สองตัวแรกตรงส่วนท้าย (ตรงที่ติดป้ายทะเบียน) จะโค้งมน ส่วน เจ้า 59-60 จะเหมือนกับ 64 ตรงที่มีลักษณะเป็นเหลี่ยมรับกับป้ายทะเบียนเช่นกัน นอกนั้นก็จะต่างกันตรงไมล์ ตามที่บอกมาแล้ว ของ 59 ทั้ง 3 รุ่น...ของ 64 จะเป็นไมล์พัด และหัวไม่มีจุด
    2. เรื่องเกียร์ 59 เดิม ๆ จะมีแค่ 3 เกียร์ (ถ้ามีมากกว่านั้นแสดงว่าแปลงเฟืองเกียร์มาแล้วแน่นอ น) แต่ 64 จะมี 4 เกียร์ อย่างที่รุรุกันอยู่
    3. เรื่องระบบเบรค รู้สึกว่า 59 สองตัวแรกนั้นจะเป็นระบบเบรค (หลัง) แบบ ขาเดียวนะ แต่ 59-60 จะเป็นระบบเบรค (หลังแบบสองขา) เหมือนกับ 64 ซึ่งระบบเบรคแบบ 2 ขา จะให้การเบรคแล้วเอี๊ยด!!! ที่ดีกว่าและชะงักกว่านั่นเอง
    4. ดูตรงตูด จะสังเกดได้เลยว่าตูด (ฝาข้างทั้ง 2 ด้าย) ของ 64 จะบานเบอะมาก ประหนึ่งสาว หรือเกย์ที่โดนเล่นประตูหลังมาเป็นร้อย ๆ ครั้งแล้วก็ไม่ปาน ดูอ้วนกลม สมบูรณ์ เหมาะแก่การเป็นแม่พันธุ์ แต่ของ 59 จะดูเล็กและเรียว ๆ กว่านิดหน่อย (ต้องใช้การสังเกตถ้าดูผ่าน ๆ จะไม่เหนข้อแตกต่างนี้ แต่ถ้าเอา 59 กับ 64 แท้ ๆ มาจอดข้าง ๆ กันจะเห็นได้อย่างชัดเจนทีเดียวแหล่ะ
    5. ส่วนบังโคลนล้อหน้า ของ 59 สองตัวแรกจะไม่มีตะเข็บของฝาบังโคนให้เห็น เลย คือเป็นโลหะปั๊มขึ้นรูปชึ้นเดียวเลย แต่ของ 59-60 กับ 64 จะมีตะเข็บพาดผ่านตรงกลาง เนื่องจากเป็นเหล็กขึ้นรูปสองชิ้นมากต่อกันนั่นเอง
    /\3 ....ที่ผมพอรู้ก็มีปะมาณเท่านี้มั้ง หากใครรู้มากกว่านี้ก็ช่วยกันบอกเล่าด้วยนะครับ ให้ความรู้กันไป ครับ/\2
    MODS never die Speeddog never lie

ติอต่อที่ 086-1851349 หรือ [email protected] แต่โทรมาจะสะดวกกว่านะครับ

เยี่ยมมาก น่าจะมีรูป ประกอบด้วยนะครับ ( จะได้รู้และได้เปรียบเทียบกันจะๆครับ )
    ผู้ใดรู้ก็ตอบกันเยอะ ๆ นะครับ มันเปงปะโยดอย่างแรงทีเดียว

Senior Member อๅ!สี่3น้eย's Avatar
    สถานที่
    S!nG S!nG Pa-Ar-TiD Rd.
    ขอบคุณ
    0

แนะนำถ้าจะซื้อ ซื้อ64ดีกว่าครับ
    59อะไหล่หายากแล้วครับ
    หรือไม่ก้อ เล่นสปิ้นไปเลยดีกว่าครับชัวร์เร็วแรง
    อยากให้สวยมีสไตล์ก้อแต่งมอสครับ แนวครับ
    My name's เก้า

(!)+(LoVe)+(!nDy)

Vespa Sprint 150 CC. Green&White

ขอบคุณ
    0

Thumbs up เยี่ยมจิง

ผมรู้แล้วว่าขับรุ่น 59 อันที่สอง อยู่ มีสามเกียร์ แต่เรือนไมล์โดยไอ้คนขายมันเปลี่ยน กับไฟท้าย
    ยังไงก็ได้ความรู้มาอีกหน่อย

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ไม่อย่างเห็นคนไทยมาหลอกล่วงกัน

คนดีมีความรู้ ในสังคม vespa + lam ก็มี ขอบคุณที่ช่วยกันตอบ เพราะ ตอนนี้ของ ปลอมมีมาก ปันราคาเกินจริง ไม่ใช่ว่า ขี่ อินเดีย ไม่ดี หรือ รถ แปลงไม่ดี แต่ อยากให้คนที่ขายต่อ กรุณาขายรถอย่างจริงใจเพราะของบางอย่างมีค่าทางจิตใจ ไม่อย่างเห็นคนไทยมาหลอกล่วงกัน //// รัก รถมากๆๆ

ชัดเจนมากคับ5555+คนไทยมันเห็นแก่ตัวเยอะ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ djvespa
    คนดีมีความรู้ ในสังคม vespa + lam ก็มี ขอบคุณที่ช่วยกันตอบ เพราะ ตอนนี้ของ ปลอมมีมาก ปันราคาเกินจริง ไม่ใช่ว่า ขี่ อินเดีย ไม่ดี หรือ รถ แปลงไม่ดี แต่ อยากให้คนที่ขายต่อ กรุณาขายรถอย่างจริงใจเพราะของบางอย่างมีค่าทางจิตใจ ไม่อย่างเห็นคนไทยมาหลอกล่วงกัน //// รัก รถมากๆๆ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง i LOVE vespa:D :D

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Radio
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง i LOVE vespa:D :D
    สังเกตุที่ไฟท้ายครับ 59จะเล็กกว่าและมี2สี ส่วนบังโคลนหน้าจะเหมือน64แต่เล็กกว่าครับ

รูป รูป    

มาตรฐาน ถังน้ำมัน

อีกข้อคือ...ถังจมยังไงละครับ

Junior Member Hangman's Avatar
    สถานที่
    Hatyai Scooter Club(HSC)
    ขอบคุณ
    0

59 ที่มีไฟตาแมวก้อตูด มน นะ

อย่าลืมๆๆ รูใต้เบาะด้วย
    :D วัตถุไปไว..

ใช่คับขีดตรงกลางรูอากาศใต้เบาะ
    รักแท้แพ้เวสป้า/\7

Junior Member Van Buyten's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ love scooter
    ใช่คับขีดตรงกลางรูอากาศใต้เบาะ
    แล้วขีดตรงรูใต้เบาะมีสิทธิ์โดนตัดไปได้ไหมครับ แล้ว59เอาถังอย่างอื่นที่ไม่ใช่ถังจม อย่างเช่นถัง64มาใส่แทนได้หรือเปล่าครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Van Buyten
    แล้วขีดตรงรูใต้เบาะมีสิทธิ์โดนตัดไปได้ไหมครับ แล้ว59เอาถังอย่างอื่นที่ไม่ใช่ถังจม อย่างเช่นถัง64มาใส่แทนได้หรือเปล่าครับ
    เป็นไปได้ที่โดนตัดออกไปครับ บางคันดูแลไม่ดีมานผุครับ
    เเล้วก็เอาถังลอยแบบพวก 64 สปริ้นท์มาใส่กันได้ครับ
    " กิ เ ล ส . . . ล้ น "

Bookmarks