ระบบทองขาว...???

ชื่อกระทู้: ระบบทองขาว...???

Junior Member
    ขอบคุณ
    1

Question ระบบทองขาว...???

หน้าทองขาวมีอาการสปาร์คถือว่าผิดปกติรึป่าวครับ? เหมือนรถไฟมาไม่ดี

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

boybandon's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอก สายศาลายา (ไม่ออกทริป ออกไปซื้อกับข้าวอย่างเดียว)
    ขอบคุณ
    0

หลายอย่างครับ จากประสบการณ์น้อยๆเหมือนหางอึ่งของผม ซ่อมเองมั่วๆครับ
    1 ทองขาว ชิด หรือ ห่างมากไปก็มีผล ทำให้หมือนไฟมาไม่ดีครับ ตามที่พี่ๆรุ่นใหญ่เขาบอกประมาณ 0.2-0.3 มม. ครับ หรือหน้าสัมผัสไม่เต็ม เอียง ก็มีผลครับ
    2 ตัวคอนแดนเซอร์ มันเสื่อม อาการ คือ เวลา สตราท หน้าทองขาวจะ สปาก เหมือนเสียงไฟช๊อตครับ แล้วมันจะเหมือนมีนำ้เหนียวๆซึมออกมาจากตัว เหมือนถ่านหมดอายุครับ
    3 ไหนก็ถอดจานไฟแล้วเช็คสายไฟ ฟินคอย ด้านในด้วยนะครับ ถ้าสายขาดในอาจไม่ดับ แต่ไฟมาไม่เต็มก็เป็นได้ครับ ผมกินข้าวลิง มาสองรอบแล้วครับสายไฟขาดใน
    ส่วนตัวผมใช้รถ sprint vข้อเล็ก วิ่งทุกวัน 60โล ก็ใช้ระบบไฟทองขาวนี้เเละครับ อย่าท้อครับ ค่อยๆทำไป ทำความเข้าใจกะเขา vespa ก็เหมือน ผู้หญิงสวยๆ คนนึงครับ
    จีบยาก สินสอดแพง เอาแต่ใจ แต่ถ้าเราเข้าใจ ก็จบ ซ่อมให้สนุกนะครับ ผิดพลาดยังไง ขออภัยล่วงหน้าครับ รอฟังพี่ๆท่านอื่นอีกเสียงครับ

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : boybandon สำหรับกระทู้นี้ :

REWSUPER150 (10-04-2017)

Junior Member
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boybandon อ่านข้อความ
    หลายอย่างครับ จากประสบการณ์น้อยๆเหมือนหางอึ่งของผม ซ่อมเองมั่วๆครับ
    1 ทองขาว ชิด หรือ ห่างมากไปก็มีผล ทำให้หมือนไฟมาไม่ดีครับ ตามที่พี่ๆรุ่นใหญ่เขาบอกประมาณ 0.2-0.3 มม. ครับ หรือหน้าสัมผัสไม่เต็ม เอียง ก็มีผลครับ
    2 ตัวคอนแดนเซอร์ มันเสื่อม อาการ คือ เวลา สตราท หน้าทองขาวจะ สปาก เหมือนเสียงไฟช๊อตครับ แล้วมันจะเหมือนมีนำ้เหนียวๆซึมออกมาจากตัว เหมือนถ่านหมดอายุครับ
    3 ไหนก็ถอดจานไฟแล้วเช็คสายไฟ ฟินคอย ด้านในด้วยนะครับ ถ้าสายขาดในอาจไม่ดับ แต่ไฟมาไม่เต็มก็เป็นได้ครับ ผมกินข้าวลิง มาสองรอบแล้วครับสายไฟขาดใน
    ส่วนตัวผมใช้รถ sprint vข้อเล็ก วิ่งทุกวัน 60โล ก็ใช้ระบบไฟทองขาวนี้เเละครับ อย่าท้อครับ ค่อยๆทำไป ทำความเข้าใจกะเขา vespa ก็เหมือน ผู้หญิงสวยๆ คนนึงครับ
    จีบยาก สินสอดแพง เอาแต่ใจ แต่ถ้าเราเข้าใจ ก็จบ ซ่อมให้สนุกนะครับ ผิดพลาดยังไง ขออภัยล่วงหน้าครับ รอฟังพี่ๆท่านอื่นอีกเสียงครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    ตอนนี้รถผมขี่แล้วดับ กินหัวเทียนทุกๆ2วัน หัวเทียนดำเขม่าแห้งครับ
    เพิ่งเปลี่ยนทองขาวกับคอนเดนเซอร์ใหม่ แต่ก็ยังอาการเดิม กำลังจะลองดูคาร์บูกับคอยล์นอกครับ
    รบกวนแนะนำได้ไหมครับว่าควรไล่จุดไหน
    ขอบคุณครับ.

boybandon's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอก สายศาลายา (ไม่ออกทริป ออกไปซื้อกับข้าวอย่างเดียว)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rewsuper150 อ่านข้อความ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    ตอนนี้รถผมขี่แล้วดับ กินหัวเทียนทุกๆ2วัน หัวเทียนดำเขม่าแห้งครับ
    เพิ่งเปลี่ยนทองขาวกับคอนเดนเซอร์ใหม่ แต่ก็ยังอาการเดิม กำลังจะลองดูคาร์บูกับคอยล์นอกครับ
    รบกวนแนะนำได้ไหมครับว่าควรไล่จุดไหน
    ขอบคุณครับ.
    เท่าที่เคยเจอกับตัวเองนะครับ การที่รถกินหัวเทียน
    1 ตั้งไฟอ่อนไป ถ้าไฟอ่อนทำให้การสันดาบไม่หมดก็เป็นได้ เขม่าเกาะเขี้ยวก็บอดได้ครับ ตั้งทองขาวหรือให้ช่างขยับจานไฟให้ครับ ลองดูสีไฟออกหัวเที่ยน ควรออกแดงๆ ส้มๆ

2 หัวเทียนผิดประเภท คือ หัวเทียนมีเบอร์ร้อน เบอร์เย็น ถ้าขับน้อย ไม่ไกล แถวบ้าน ควรใช้หัวเทียนเบอร์ร้อน เช่น bp6hs คือถ้าใช้เบอร์8ขึ้นไปเป็นเบอร์เย็น เหมาะกับรถวิ่งไกลๆ ไม่งั้นเขม่าเกาะเขี้ยวก็บอดได้ครับ ถ้าใช้น้อยควรใช้เบอร์ 8ลงมาครับ

3 นมหนู เดินเบา ไม่สัมพันธ์ กับ คาร์บู อันนี้สำคัญครับ ยกตัวอย่าง สปริน วี ผมใส่ เดินเบา 40/120 เมนนำ้มัน 100/160 ก็พอได้ครับ 90+ ปรับเข็มอากาศ 2 1/2 ถึง 3รอบครับ

4 คอยย์หัวเทียน ตัวนี้เสียยากครับ ถ้าของเดิมติดรถ feasm ตัวแดงๆเล็กๆ ใช้ดีครับ เช๊คปลั๊กหัวเที่ยนครับ

5 อันนี้ถือแบ่งปันประสบการณ์ครับ เวลาไล่ ปัญหาต่างๆ ควรทำที่ล่ะอย่างครับ เพราะถ้าแก้ไม่ตรงจุด เราเอากลับคืนมาได้ แต่ถ้าทำ นั้นนิด นี้หน่อย เราจะไม่รู้ว่ามันหาย หายจากตรงไหนครับ
    แล้วก็ควรไล่จากง่ายไปหายากครับ เช่นถ้าเป็นผม จะไล่นมหนู ดูก่อน แล้วลองเช๊คไฟ หัวเทียน แล้วค่อยไฟดูคอย หรือจานไฟ ตามลำดับครับ แล้วต้องใช้หัวเทียนใหม่ เท่านั้น ย้ำ ต้องใช้หัวเทียนใหม่ เท่านั้น เพื่อความชัวส์

เราค่อยๆครับ ใจเย็นๆ ซ่อมแล้วเหนื่อยก็พัก จิบ เบียร์เย็นๆสัก สอง ป๋องแล้วทำต่อ ทำจบ คราวนี้จะไปไหนก็ได้ครับไม่กลัว เราเอาอยู่
    ผมไม่เก่งครับ พอลองถูกลองผิดมา ซ่อมเองบ้าง ทำจนเราเข้าใจเขา ตอนนี้จบลงตัว
    พี่ๆในนี้เก่ง หลายคนครับ ยังไง รอดูความคิดเห็นพี่ๆท่านอื่นครับ ขอให้สนุกกับการซ่อมและขี่ VESPAครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boybandon : 18-04-2017 เมื่อ 11:32

Tags for this Thread

Bookmarks